PDA

View Full Version : điều khiển máy ổ tự động

phuonglehoai
09-02-2011, 10:50 AM
có bạn nào thử làm thành công mạch điều khiển máy nổ khi cúp điện chưa nhỉ? đại khái như là khi cúp điện thì còi kêu - sau khoản 10s thì còi tự ngắt và cũng đồng thời trong thời trong 10s đó công tắc tơ dập xuống pha của máy nổ chuẩn bị kích máy nổ để hòa điện máy nổ vào mạng điện đang dùng.khi có điện thì tự ngắt máy nổ và công tắc tơ dập lên ngắt khỏi máy nổ.chắc phải có 1 vài công đoạn làm bằng tay rồi.mình thấy hơi khó

dinhminh09
02-03-2011, 02:22 PM
lắp bộ phận phát hiện điện áp ngoài cầu giao đảo. một cái động cơ hay cái gì đó để bật cái cầu giao đảo khi cúp điện hay có điện lại. còn phần còn lại ở cái máy phát điện xài loại khởi động tự động hay bằng tay. nếu xài đồ bằng tay thì hơi khó. chắc phải thiết khế cho nó bộ đề nữa. chơi như mấy chiết xe vậy.

LTD.LEO
03-03-2011, 04:53 PM
có bạn nào thử làm thành công mạch điều khiển máy nổ khi cúp điện chưa nhỉ? đại khái như là khi cúp điện thì còi kêu - sau khoản 10s thì còi tự ngắt và cũng đồng thời trong thời trong 10s đó công tắc tơ dập xuống pha của máy nổ chuẩn bị kích máy nổ để hòa điện máy nổ vào mạng điện đang dùng.khi có điện thì tự ngắt máy nổ và công tắc tơ dập lên ngắt khỏi máy nổ.chắc phải có 1 vài công đoạn làm bằng tay rồi.mình thấy hơi khó
Cái đó là mạch AVR .
Phát hiện mất điện lưới , delay , mở nguồn 24 kick cho cuộn dây máy phát điện , mở CB cấp điện , (có khóa chéo).

phuonglehoai
07-03-2011, 03:17 PM
phức tạp quá bạn nhỉ

thanh_nam1977
07-03-2011, 05:30 PM
Vào google gõ ATS (Auto Transfer System) ra ngay, hệ thống này khá phổ biến trong công nghiệp và có bán cả bộ sẵn. Còn nếu tự làm thì cũng ok, có thể dùng nhiều cách : relay trung gian có Timer kết hợp Contactor, hoặc dùng relay điện áp kết hợp Contactor, dùng vi điều khiển....

Như mạch dưới tìm thấy trên mạng là 1 ví dụ .Nếu dùng mạch này, muốn an toàn AT1 và AT2 chính là 1 cầu dao 2 ngả mới đảm bảo an toàn

phuonglehoai
12-03-2011, 06:02 PM
thanhk bạn nhé. bạn có thể chú thích rõ tí đựoc ko? mình gà quá