PDA

View Full Version : Về mạch nạp Microchip PICKit2 và PIC16F84A

linhbx
05-12-2006, 04:12 PM
Mình là new member, xin chào các bạn. Mình mới được người bạn gởi cho mình bộ kit Microchip PICKit2(có kèm theo software MPLAB v7.40, giao tiếp với PC qua cổng USB) và 2 PIC (PIC16F84A và PIC16F819. Không biết mạch nap Microchip PICKit2 này có dùng nạp cho PIC6F84A ko nữa, vả lại mình cũng không biết gắn con chip vào chổ nào trên mạch để nạp nữa . Mong các bạn hướng dẫn giúp mình với.
(Hình ảnh về M PICKit2 minh gắn trong file attach.)

namqn
05-12-2006, 06:52 PM
Mình là new member, xin chào các bạn. Mình mới được người bạn gởi cho mình bộ kit Microchip PICKit 2(có kèm theo software MPLAB v7.40, giao tiếp với PC qua cổng USB) và 2 PIC (PIC16F84A và PIC16F819. Không biết mạch nap Microchip PICKit 2 này có dùng nạp cho PIC16F84A ko nữa, vả lại mình cũng không biết gắn con chip vào chổ nào trên mạch để nạp nữa . Mong các bạn hướng dẫn giúp mình với.
(Hình ảnh về M PICKit2 minh gắn trong file attach.)
PICkit 2 chắc chắn nạp được 2 chip đi kèm (nếu không thì họ gửi kèm làm gì). Bạn đọc tài liệu hướng dẫn sử dụng của PICkit2 và Low Pin Count Board để biết cách dùng. Các tài liệu có thể download ở link dưới đây:

Tai lieu PICkit 2 (http://www.microchip.com/stellent/idcplg?IdcService=SS_GET_PAGE&nodeId=1406&dDocName=en023805)

Theo tài liệu của Low Pin Count board thì board này không hỗ trợ 2 chip bạn đang có, do đó bạn sẽ phải dùng một board mạch khác để nạp và thử chip. Nạp bằng đầu nối ICSP (đọc tài liệu của PICkit 2).

Thân,

forfirefly
05-12-2006, 07:33 PM
có lẽ you vừa tham gia seminar ở sofitel plaza về ah. you thử tìm trong 3 cái cd mà microchip tặng kèm coi.
cheer!

namqn
05-12-2006, 11:14 PM
có lẽ you vừa tham gia seminar ở sofitel plaza về ah. you thử tìm trong 3 cái cd mà microchip tặng kèm coi.
cheer!
Microchip tặng PICkit 1 ở seminar chứ không phải PICkit 2.

Thân,

linhbx
07-12-2006, 11:18 AM
Cảm ơn các anh và trưởng lão namqn :),

Em cũng đã đọc qua nội dung trên Package Contents của cái box. Em chỉ thấy nó viết trên đó là: + Hổ trợ -8, -14, -20 pin Flash Devices, + PIC6F690 supplied devices(đã gắn sẵn trên board nạp). Trong khi 2 con PIC16F84A và PIC16F819 trên chỉ 18 pin thôi. Em sẽ làm theo cách của các anh hướng dẫn thử xem sao.

Cảm ơn các anh,
Thân.

bigtitan
11-12-2006, 04:57 PM
Sẵn nói về mấy cái kít này,mấy bác cho em hỏi tí:sao không nghe trên diễn đàn ,ai bàn về nó hết,ý em là sơ đồ mạch,linh kiện ..v..v..Nó rất tiện cho những ai mới làm quen với PIC,vừa nạp vừa tét luôn thì phải.

namqn
11-12-2006, 07:42 PM
Sẵn nói về mấy cái kít này,mấy bác cho em hỏi tí:sao không nghe trên diễn đàn ,ai bàn về nó hết,ý em là sơ đồ mạch,linh kiện ..v..v..Nó rất tiện cho những ai mới làm quen với PIC,vừa nạp vừa tét luôn thì phải.
Vậy bây giờ tôi bàn mấy câu về chúng. PICkit 1 rất đơn giản, nhưng có hai điểm cần chú ý. Điểm đầu tiên, PICkit 1 dùng PIC16C745, là chip EPROM nên thường không thích hợp với các mạch nạp thông thường (dùng cho các chip Flash). Điểm thứ hai, PICkit 1 dùng một mạch nâng áp dạng boost, do đó sẽ có nhiều khả năng sinh nhiễu mạnh, đây là điều quá tầm đối với beginner để xử lý (chẳng phải PICkit nhắm vào các beginner sao?).

Đối với PICkit 2, mạch được thiết kế lại với nhiều tính năng bổ sung, nhưng dùng các linh kiện không phổ biến ở VN, do đó cần được điều chỉnh cho phù hợp với điều kiện ở VN. Hai chip EEPROM để dùng cho chế độ mạch nạp độc lập (tức là không cần nối với máy tính), hiện nay vẫn chưa được dùng đến. Và cuối cùng, mạch nâng áp dạng boost vẫn đang được dùng.

Quan điểm của tôi, beginner không nên (và không cần thiết) phải dùng các mạch nạp có smart chip. Còn để thử chương trình, bạn có thể dùng bread board.

Thân,

bigtitan
12-12-2006, 11:39 AM
Vậy bây giờ tôi bàn mấy câu về chúng. PICkit 1 rất đơn giản, nhưng có hai điểm cần chú ý. Điểm đầu tiên, PICkit 1 dùng PIC16C745, là chip EPROM nên thường không thích hợp với các mạch nạp thông thường (dùng cho các chip Flash). Điểm thứ hai, PICkit 1 dùng một mạch nâng áp dạng boost, do đó sẽ có nhiều khả năng sinh nhiễu mạnh, đây là điều quá tầm đối với beginner để xử lý (chẳng phải PICkit nhắm vào các beginner sao?).

Đối với PICkit 2, mạch được thiết kế lại với nhiều tính năng bổ sung, nhưng dùng các linh kiện không phổ biến ở VN, do đó cần được điều chỉnh cho phù hợp với điều kiện ở VN. Hai chip EEPROM để dùng cho chế độ mạch nạp độc lập (tức là không cần nối với máy tính), hiện nay vẫn chưa được dùng đến. Và cuối cùng, mạch nâng áp dạng boost vẫn đang được dùng.

Quan điểm của tôi, beginner không nên (và không cần thiết) phải dùng các mạch nạp có smart chip. Còn để thử chương trình, bạn có thể dùng bread board.

Thân,

Cảm ơn bác namqn đã cho ý kiến.Em chỉ là beginner như bác nói thôi,nên chưa biết nhiều thứ làm.Nghe bác vậy về cắm breadboard vậy.:)