PDA

View Full Version : Thiết kế khóa cứng (Hardlock) để bảo vệ bản quyền phần mềm

Duong_Qua
15-02-2011, 10:41 AM
Chào mọi người.
Mình đang nghiên cứu về việc thiết kế một khóa cứng để bảo vệ bản quyền phần mềm, giao tiếp máy tính qua cổng USB. Giờ mình chưa nghĩ ra hướng giải quyết nào cho vấn đề này. Vậy ai đã từng nghiên cứu rồi thì giúp mình với nhé !
Cảm ơn mọi người.

cskiller
15-02-2011, 01:50 PM
Bảo vệ bản quyền phần mềm là một vấn đề lớn đối với tất cả các nhà cung cấp phần mềm thương mại, nhằm bảo vệ lợi ích chính đáng trước các nguy cơ sử dụng phần mềm bất hợp pháp. Có rất nhiều giải pháp để xây dựng cách thức bảo vệ bản quyền cho 1 phần mềm, từ đơn giản cho đến phức tạp. Tuy nhiên hiệu quả của các giải pháp hiện tại đôi khi lại chưa được như mong muốn.
Đề tài “Giải pháp quản lý và kiểm tra thông tin bản quyền phần mềm sử dụng vi mạch điện tử – USB License Key” này là một giải pháp bảo vệ phần mềm bằng việc kết hợp phần cứng là một vi mạch điện tử kết nới với phần mềm máy tính cần bảo vệ. Ưu điểm của việc dùng vi điều khiển là không thể sao chép,chia sẽ một bản sao dữ liệu khác như các cơ chế truyền thống.
Việc sử dụng phương pháp bảo vệ bản quyền phần mềm kết hợp phần cứng sẽ giúp các hệ thống phần mềm triển khai và sử dụng theo những cài đặt cụ thể của nhà cung cấp phần mềm. Tránh các trường hợp thay thế, sao chép, chia sẽ hay sử dụng không đúng mục đích.
Giải pháp USB License Key cung cấp một thư viện phần mềm là 1 framework cho phép các nhà cung cấp phần mềm dễ dàng tích hợp vào hệ thống phần mềm hiện có, hoặc đã, đang và sẽ phát triển trong tương lai. Song song với đó là thiết bị phần cứng USB Key mà trọng tâm là 1 vi mạch điện tử.

Regards,
Quyen

TECHPAL
15-02-2011, 01:57 PM
Trước đây đội kỹ thuật bên Techpal cũng đã thử nghiệm một phương pháp thuật toán để tạo ra hardkey dạng này, về cơ bản USB sẽ gần như một ứng dụng đã được cài sẵn chương trình thuật toán khi cắm USB thì phần mềm sẽ đọc được một key theo thuật toán và giải mã nếu đúng thì sẽ active. Tuy nhiên giải pháp này cũng chỉ có tính tương đối :)

bien_van_khat
15-02-2011, 01:59 PM
Giải pháp USB License Key cung cấp một thư viện phần mềm là 1 framework cho phép các nhà cung cấp phần mềm dễ dàng tích hợp vào hệ thống phần mềm hiện có, hoặc đã, đang và sẽ phát triển trong tương lai. Song song với đó là thiết bị phần cứng USB Key mà trọng tâm là 1 vi mạch điện tử.

Dữ liệu lưu trong chip thì có thể coi là an toàn. Nhưng dữ liệu trao đổi trên bus USB có đc mã hóa để đảm bảo an toàn ko? Có chống đc replay attack ko? Vì chỉ cần 1 cái tool USB sniffer bé xíu là capture được hết.

cskiller
15-02-2011, 02:42 PM
Dữ liệu giữa giao tiếp USB và PC là được mã hóa, còn giải thuật sinh key là động tùy từng thời điểm và input, giải thuật này sẽ được quyết định bởi 1 key set riêng tùy thuộc customer lúc khởi tạo USB Key, điều này đảm bảo sự khác nhau và độc lập giữa các customer.

electronicltv
16-04-2011, 04:26 PM
Chào mọi người.
Mình đang nghiên cứu về việc thiết kế một khóa cứng để bảo vệ bản quyền phần mềm, giao tiếp máy tính qua cổng USB. Giờ mình chưa nghĩ ra hướng giải quyết nào cho vấn đề này. Vậy ai đã từng nghiên cứu rồi thì giúp mình với nhé !
Cảm ơn mọi người.

Nếu software dùng trên laptop mà phải cắm cái usb này thì bất tiện lắm nhỉ?

phamminhtuan
16-04-2011, 10:06 PM
Cũng từng muốn làm, nhưng mà vấn đề là mấy lão cracker có thể loại bỏ phần kiểm tra dữ liệu từ phần cứng. Thế nên bỏ cuộc :))

SunnySoftware
01-12-2011, 11:22 AM
Nếu software dùng trên laptop mà phải cắm cái usb này thì bất tiện lắm nhỉ?

Muốn làm được thì phải phá được đã bác ạ.
Em đang nghiêm cứu con khóa cứng của Sè cu mé trích, khóa phát miễn phí nên luôn có khóa để xài. Mấy bác có hứng cùng với em phá con này không ạ.
Phá xong em sẽ bán mấy phần mềm nó dùng để lấy chi phí nghiên cứu làm khóa mới