PDA

View Full Version : PIC không nhận được dữ liệu từ PC trong mạch RS485

luannv00112
06-03-2011, 12:26 PM
Hi các bác,
Hiện em đang làm đồ án về RS485 cho Hệ thống xếp hàng tự động, e gặp vấn đề về truyền nhận từ PC xuống PIC như sau:

- Khi nối cặp chân (RE,DE) của MAX485 vào chân R2Out của MAX232 thì PIC không nhận được dữ liệu. Nhưng khi không nối thì PIC lại nhận rất tốt.

- Ngược lại, khi nối cặp chân (RE,DE) của MAX485 vào chân R2Out của MAX232 thì truyền lên PC tốt, nhưng ko nhận được

Tức là em không thể truyền nhận cùng lúc được. Các bác xem giúp em mạch mô phỏng sai gì không, hay code có vấn đề?
EM post code CCS với mạch mô phỏng, mong các bác giúp đỡ. (Cần gấp)

luannv00112
14-03-2011, 08:18 AM
Hic
Không bác nào giúp em sao???

Delfy_Coltech
14-03-2011, 09:51 PM
Hi,
Trước tiên bạn hãy sửa lại cách nối COMPIM với MAX232 nhé! Trong sơ đồ gửi kèm bạn nối chưa chuẩn. Chân RX của COM phải nối với T1OUT hoặc T2OUT; Còn chân TX phải nối với R1IN hoặc R2IN.

luannv00112
15-03-2011, 04:44 PM
Hi,
Trước tiên bạn hãy sửa lại cách nối COMPIM với MAX232 nhé! Trong sơ đồ gửi kèm bạn nối chưa chuẩn. Chân RX của COM phải nối với T1OUT hoặc T2OUT; Còn chân TX phải nối với R1IN hoặc R2IN.

EM cũng biết nối như thế không đúng, nhưng nếu nối TXD với R1IN, RXD với T1OUT thì không nhận cũng không truyền được. Còn khi nối như của em ban đầu thì hoặc truyền đ][cj, hoặc nhận được.
Em có search trên mạng thì thấy ở đâu đó nói rằng do đặc điểm của cái COMPIM trong Proteus nó như thế (hình như là Female hay Male gì đó).
Các bác xem giúp em với, gấp lắm rồi ạ.

stupid11
20-03-2011, 05:28 PM
chào bạn luannv00112 ,mình cũng đang làm về đề tài này.mình cũng chỉ vừa nhận đề tài thôi,,chưa nghiên cứu gì hết...mà bạn cho mình hỏi ý tưởng của đề tài này là như thế nào vậy...

à,mà bạn đã thực hiện việc mô phỏng giao tiếp giửa 2 con PIC qua mạng RS-485 ,cả ngày hnay mình thực hiện mà không được.,vẫn biết là thực hiện như RS-232(cái này thì mình làm ok rồi) nhưng khi gắn con MAX-485 vào thì ko chạy..bạn có kinh nghiệm gì thì chia sẻ cho mình với.thanks

đây là gmail của mình : dungdt08b@gmail.com

Cám ơn bạn rất nhiều.mong được bạn chỉ giáo.

kyhv00028
22-03-2011, 01:51 PM
cố lên nhé luân em ơi:))

luannv00112
24-03-2011, 03:57 PM
chào bạn luannv00112 ,mình cũng đang làm về đề tài này.mình cũng chỉ vừa nhận đề tài thôi,,chưa nghiên cứu gì hết...mà bạn cho mình hỏi ý tưởng của đề tài này là như thế nào vậy...

à,mà bạn đã thực hiện việc mô phỏng giao tiếp giửa 2 con PIC qua mạng RS-485 ,cả ngày hnay mình thực hiện mà không được.,vẫn biết là thực hiện như RS-232(cái này thì mình làm ok rồi) nhưng khi gắn con MAX-485 vào thì ko chạy..bạn có kinh nghiệm gì thì chia sẻ cho mình với.thanks

đây là gmail của mình : dungdt08b@gmail.com

Cám ơn bạn rất nhiều.mong được bạn chỉ giáo.

Khi nào xử lý xong cái đồ án này mình nhất định chia sẻ toàn bộ những gì làm được lên giúp bạn bớt khó khăn. 20/4 mình bảo vệ rồi, hiện tại mình vẫn đang gặp một số vấn đề + thời gian gấp quá nên chưa thể chia sẻ được nhiều. Bạn có khó khăn gì cứ post lên hỏi, mọi người sẽ trả lời giúp. Chúc may mắn.

stupid11
24-03-2011, 09:23 PM
Khi nào xử lý xong cái đồ án này mình nhất định chia sẻ toàn bộ những gì làm được lên giúp bạn bớt khó khăn. 20/4 mình bảo vệ rồi, hiện tại mình vẫn đang gặp một số vấn đề + thời gian gấp quá nên chưa thể chia sẻ được nhiều. Bạn có khó khăn gì cứ post lên hỏi, mọi người sẽ trả lời giúp. Chúc may mắn.

Mình rất mong nhận được sự giúp đỡ của bạn.Chúc bạn bảo vệ đồ án thành công.Thân.

stupid11
26-03-2011, 08:36 PM
Bạn có làm về phần phát tiếng nói không.nếu có thì bạn tham khảo ở đây

http://hem.passagen.se/communication/speach.html

Mình có sẵn file tiếng nói ,cái này dùng để gọi khách hàng tới quầy giao dịch.bạn tải về mà sử dụng.

tan_truong
14-11-2011, 04:49 PM
Chào mọi nguời, chủ thớt này đâu rồi ta, giúp đỡ mình với...Mình đang vướng ở cái mạng rs485 đây
Cảm ơn.