PDA

View Full Version : Cung xay dung giao trinh ve PIC tu co ban den nang cao

hoangsyminhtuan
09-07-2005, 07:44 PM
Chao cac ban!
Tui that su rat dzui khi tim biet toi dien dan nay!
lau nay tui tim hieu ve PIC. Chinh ban than tui cam thay rang cac tai lieu ve PIC tren net co rat nhieu nhung deu bang tieng Anh, tham chi ngay luc dau khi moi tim hieu ve PIC tui rat bo ngo vi truoc gio tui chi biet toi 8951 thoi va hau nhu khi lam bat cu dieu gi cung nghi toi ...8951. Nay tui co y dinh thuc hien mot cuon sach day ve PIC bat dau tu nhung dieu co ban nhat, tat nhien la bat dau cho nhung anh em moi bat dau hoc ve PIC. Vi theo tui biet hien gio Tai lieu ve PIC tieng Viet hau nhu khong co ( Sach day ve PIC sau khi thuc hien hoan thien se cung cap mien phi cho moi nguoi moi bat dau ).
Qua tim hieu tui thay cuon sach viet ra can phai co đây đu cac noi dung co ban nhât nhu gioi thieu PIC, lap trinh hop ngu voi PIC, lap trinh BASIC, C voi PIC, cac ung dung, ... Tat nhien cuon sach phai rat Viet Nam, de doc, de hieu co nhung ung dung sau sac, co the su dung lam tai lieu giang day, ...
tui rat mong su hop tac cua cac ban

falleaf
09-07-2005, 09:05 PM
http://picvietnam.com/showthread.php?t=6

Bạn có thể xem ở đây và sẽ thấy rằng chúng tôi thành lập diễn đàn vì mục đích soạn một tài liệu hướng dẫn về PIC.

Tôi rất mong có sự hợp tác của các bạn, nhất là các bạn học sinh, sinh viên với các đề tài mà các bạn đã thực hiện.

Tôi xin trình bày cụ thể phương pháp mà tôi dự định thực hiện, như sau:

- soạn các bài giảng để cho sinh viên thực hiện theo
- sau khi thực hiện, sinh viên phản hồi kết quả lại trên diễn đàn, chúng ta sẽ thảo luận các vấn đề trên diễn đàn
- tôi sẽ chọn một số kết quả thảo luận, cũng như một số kết quả mạch và chương trình để tổng hợp và đưa vào tài liệu hướng dẫn
- tài liệu hướng dẫn sẽ dần dần được tổng hợp và cung cấp miễn phí trên diễn đàn này.
- sau thời gian thử nghiệm diễn đàn khoảng nửa năm đến 1 năm, tôi sẽ mua bản quyền forum, và như vậy, sẽ bảo đảm bản quyền cho các bài viết ở đây.
-chúng tôi sau đó sẽ in sách, và cung cấp cho sinh viên, chúng tôi sẽ tổng hợp tài liệu trên diễn đàn, cung cấp một cách miễn phí, những tham khảo từ các thành viên, chúng tôi sẽ ghi rõ nick của các thành viên có bài được chọn trong tài liệu hướng dẫn.

Mong sự hợp tác của bạn cho cuốn sách này

MHz
07-08-2005, 09:42 PM
To Falleaf :
Tui có bảng dịch tiếng Việt về PIC tutorial của Nigel (cảm ơn ai đó đã dịch ra tiênng Việt) muốn chia sẻ cùng các bạn newbie, file hơi bị lớn, làm sao UP lên, không biết post lên đây có được không ?

falleaf
08-08-2005, 12:07 AM
Bạn có thể gửi email cho tôi, để tôi upload lên ftp của diễn đàn.

Bạn có thể sử dụng ftp miễn phí của diễn đàn, xem hướng dẫn chi tiết tại luồng sau:

http://picvietnam.com/showthread.php?t=95

Chúc vui.

MHz
08-08-2005, 01:28 PM
Cảm ơn bác Falleaf, theo hướng dẫn của bác mình đã UP lên FTP của PICVN roài,các bạn mới làm quen với PIC nên lên FTP load về để tham khảo (vào folder MHz) sau khi đọc qua rùi các bạn sẽ thấy con PIC của chúng ta thật dễ thương, rất dễ học..hihi...... :)

tinhthanthep
08-08-2005, 07:48 PM
FTP là cái quái gì thế. Hướng dẫn kỹ hơn xem nào?

MHz
08-08-2005, 09:14 PM
FTP là cái quái gì thế. Hướng dẫn kỹ hơn xem nào?
FTP (File Transfer Protocol) là giao thức dùng để truyền tải File trên NET (khác với giao thức HTTP nó chỉ dùng để lướt WEB).
Muốn sử dụng giao thức này bác phải dùng một phần mềm ví dụ như là Windows Commander hoặc FTP Commander...... sau khi kết nối được với Server rùi bác chỉ việc UPLOAD file lên hoặc DOWNLOAD file về là xong !

FTP Address: picvietnam.sytes.net
Username is: picvn
Password is: 16f84apic

tinhthanthep
11-08-2005, 07:44 PM
Thank you bác! tớ đã load được tài liệu đó về rùi.

LEO-XBS
11-10-2005, 03:21 PM
Các hạ có thể gửi file đó cho tại hạ được ko?Hoặc có thể hướng dẫn cụ thể hơn để tại hạ có thể up load nó về. Cảm ơn nhiều!

tommyti72
14-02-2006, 09:56 PM
Sao tôi dùng FPT Commamder mà vẫn không load được? Xin chỉ giáo

falleaf
14-02-2006, 10:01 PM
Hiện nay host free đã bị die, vì vậy không thể kết nối được. Chúng tôi đang cố gắng sửa chữa. Mọi tài liệu trên đó đã bị mất hết do đó là host tạm. Chúng tôi sẽ xây dựng lại host mới và sẽ triển khai lại hoạt động trong thời gian sớm nhất.

Xin cáo lỗi cùng các bạn.

KHP
24-03-2006, 01:00 PM
To tinhthanthep:
bạn đã down được tài liệu đó, bạn có thể gửi cho mình một bản chứ?rất cảm ơn.
my Email:kichivn@yahoo.com

hieuhic
25-03-2006, 01:25 PM
Chào FALLEAF và các bạn.
Tôi rất vui khi thấy hiện giờ các bạn sinh viên, học sinh chúng ta đã ngày càng quan tâm đến PIC. Đúng là hiện giờ tài liệu giáo trình về PIC rất ít, chủ yếu bằng tiếng Anh và tôi rất ủng hộ việc xây dựng tài liệu PIC cho chúng ta.
Tôi đang có rất nhiều tài liệu sách giáo khoa, tuy nhiên lại bằng tiếng Nhật, sách của Nhật viết rất hay và dễ hiểu với nhiều ứng dụng minh họa từ A đến Z . Nếu được sự cộng tác giúp đỡ của mọi người tôi sẽ dịch sang tiếng Việt(Tôi có thể đọc hiểu được tiếng Nhật) để chúng ta cùng phổ biến PIC.
Trươc hết tôi tặng các bạn trang Web của ông thầy tôi bên Nhật. Các bạn xem và cho ý kiến nhé.
http://www.interq.or.jp/japan/se-inoue/e_menu.htm

picpicpic
25-03-2006, 01:37 PM
Chào FALLEAF và các bạn.
Tôi rất vui khi thấy hiện giờ các bạn sinh viên, học sinh chúng ta đã ngày càng quan tâm đến PIC. Đúng là hiện giờ tài liệu giáo trình về PIC rất ít, chủ yếu bằng tiếng Anh và tôi rất ủng hộ việc xây dựng tài liệu PIC cho chúng ta.
Tôi đang có rất nhiều tài liệu sách giáo khoa, tuy nhiên lại bằng tiếng Nhật, sách của Nhật viết rất hay và dễ hiểu với nhiều ứng dụng minh họa từ A đến Z . Nếu được sự cộng tác giúp đỡ của mọi người tôi sẽ dịch sang tiếng Việt(Tôi có thể đọc hiểu được tiếng Nhật) để chúng ta cùng phổ biến PIC.
Trươc hết tôi tặng các bạn trang Web của ông thầy tôi bên Nhật. Các bạn xem và cho ý kiến nhé.
http://www.interq.or.jp/japan/se-inoue/e_menu.htm

Ý kiến của bác thì pic member nào cũng ok ca!
Bác mau dịch rồi up lên cho anh em nhờ!

falleaf
25-03-2006, 01:54 PM
Việc dịch các tài liệu và cung cấp cho các thành viên, thì F chủ trương ủng hộ. Tuy nhiên, F mong muốn các bạn sau khi dịch xong, hãy cung cấp ở dạng file chuẩn của picvietnam như trong luồng PIC Vietnam chuyên nghiệp.

Thực ra việc đó không khó khăn gì, bạn chỉ cần download cái form về và định chuẩn giống như vậy.

Các bạn cứ hình dung, nếu mỗi người viết một kiểu, post lung tung cả lên, thì chúng ta làm sao xây dựng được các giáo trình? Cuối cùng cũng chỉ là hành động tự phát và không định hướng.

Chính vì vậy, F sẽ hỗ trợ việc post lên host chính thức của picvietnam với đường link:

www.picvietnam.com/download/Tutorial/tentailieucuaban.pdf nếu như bạn sử dụng đúng form chuẩn của picvietnam để viết bài. Nếu bạn gặp khó khăn trong việc sử dụng form của picvietnam, bạn gửi email cho F, F sẽ gửi cho các em sinh viên trong nhóm PIC chỉnh sửa cho bạn, sau đó sẽ đưa lại đường link chính thức về bài viết của bạn để bạn viết bài. Tất nhiên cũng sẽ gửi lại cho bạn một bản sửa hoàn chỉnh theo đúng chuẩn của picvietnam để bạn lưu trữ.

Một là, bạn sẽ thấy form chuẩn của picvietnam là một form rất hay và tiện dụng, từ việc lưu trữ trên PC cho đến việc in ấn và lưu trữ bằng giấy. Hai là, sau này có những tài liệu của picvietnam, và của tất cả các thành viên khác cũng làm giống bạn, thì bạn đều có thể hệ thống thành các tài liệu, với cùng một chuẩn form thật tốt.

Đó cũng là một mục đích chính của picvietnam, khi đứng làm trung tâm trao đổi và hướng dẫn. Vì nếu như không làm được việc này, diễn đàn cũng chỉ là nơi trao đổi thông thường mà không có sự phát triển thành một hệ thống.

Rất mong sự đóng góp của các bạn.

Chúc vui.

nguyendinhthang2002
29-03-2006, 01:05 PM
To Falleaf :
Tui có bảng dịch tiếng Việt về PIC tutorial của Nigel (cảm ơn ai đó đã dịch ra tiênng Việt) muốn chia sẻ cùng các bạn newbie, file hơi bị lớn, làm sao UP lên, không biết post lên đây có được không ?

Bác MHz share cho tui với, năn nỉ đấy . Địa chỉ của tui đây : nguyendinhthang_electronic@yahoo.com.vn
Thank's

Khoa
29-03-2006, 03:23 PM
Theo mình tài liệu bằng tiếng anh cũng tốt,miễn là được sắp xếp một cách khoa học sao cho người chưa biết gì về pic cũng có thể đọc hiểu.Còn nếu dịch sang tiếng việt thì phải là người cho chuyên môn sâu,am hiểu về kỹ thuật dịch không sai ý gây hiểu lầm cho người đọc.Tốt nhất là nên đọc tài liệu bằng tiếng Anh,để trao dồi ngoại ngữ để có khả năng tham gia các forum của các bạn ngoại quốc.nên xem tiếng anh như là quốc ngữ thứ hai của mình.

MHz
16-04-2006, 10:25 PM
Bác MHz share cho tui với, năn nỉ đấy . Địa chỉ của tui đây : nguyendinhthang_electronic@yahoo.com.vn
Thank's
Xin lỗi bác nguyendinhthang2002, lâu quá không vào đây, hôm nay mới đọc được thread này, đã gửi PIC-tutorial của Nigel (tiếng Việt) cho bác rùi, bác check mail đi, hi vọng bác sẽ thích thú khi làm việc với PIC... :)

Chúc vui,
... mượn tạm câu này của bác F...hihi.... :)

idiot
16-04-2006, 10:40 PM
bác MHZ ơi...bác cho em 1 bản được không?
em dùng 8951 nhưng thấy không ổn vì mạch hay bị nhiễu.Thấy mọi người bảo dùng Pic ổn định hơn.Em mới học nên rất muốn có các tài liệu về căn bản trước.Bác giúp em với...
cám ơn bác nhiều
idiot0910@yahoo.com

falleaf
17-04-2006, 12:15 AM
MHz gửi tài liệu cho F, F sẽ upload lên picvietnam để lưu trữ và gửi link để MHz viết bài.

Chúc vui

MHz
17-04-2006, 11:09 AM
OK, MHz sẽ gửi ngay cho bác F đây (Bác F check mail nhá)... :)

falleaf
17-04-2006, 11:35 AM
Tài liệu đã được post vào phần tài liệu tiếng Việt

http://www.picvietnam.com/forum//showthread.php?t=10

Chân thành cảm ơn MHz

Chúc vui

michaelhoang
05-05-2006, 05:17 PM
cac bac co tai lieu gi ve PICmicro Midrange MCUs Family tieng viet (ngoai PIC tutorial ) khong .giup em voi

em dang lam tieu luan ve cai nay. dau het ca dau

cam on cac bac

newuser
25-05-2006, 10:22 AM
quyển tiếng Việt thì không có rồi bạn ơi, nhưng quyển tiếng Anh tên " giống giống " như thế thì tôi có một quyển, mà bên luông tài liệu tiếng Anh cũng có đầy đủ rồi đó, bạn phải chịu khó đọc tiếng Anh thôi, lợi nhiều lắm đó bạn !