PDA

View Full Version : Ai giúp tôi làm mạch đo giao tiếp theo chuẩn 485

hp_dk1
02-01-2007, 11:11 AM
Tôi đang định làm một mạch đo lường dùng PIC 16F877 có thể mô tả như sau:
Tôi muốn làm hai bo mạch dùng PIC có thể đo nhiệt độ, điện áp, tốc độ, tần sô... và truyền thông với máy tính theo chuẩn 485. Máy tính sẽ là Master và tôi đã có một bộ chuyển đổi từ RS232 sang RS485 rồi ( có thể dùng Ethernet to 485 ), theo tôi nghĩ bây giờ cần thiết kế mạch đo dùng PIC phía dưới và nối trực tiếp với bộ chuyển đổi của tôi mà thôi. Tôi định truyền bằng hai dây A, B nối trực tiếp với bộ chuyển đổi của tôi. Về phần mạch đo thì tôi cũng làm tàm tạm còn về phần truyền thông theo chuẩn RS485 thì tôi chưa rõ lắm mong các bác giúp đỡ. Về nguyên lý cơ bản thì ghép nối từ PIC với max485 chẳng hạn, cái đó thì tôi đã biết nhưng tôi thử vẫn chưa được.

Bác nào có cái sơ đồ nguyên lý phần ghép nối từ PIC hoặc vi điều khiển với max485 ( nếu chi tiết một chút và là mạch đã chạy rồi thì càng tốt vì nguyên lý cơ bản tôi đã tìm hiểu nhưng chưa được )có thể cho tôi xin một bản tham khảo được không? Xin cảm ơn trước.

longirf
04-01-2007, 02:43 PM
Xem những gì bạn viết tôi thấy bạn đã biết nhiều rồi còn mỗi phần dễ nhất là ghép nối chíp PIC với MAX485, Loại sơ đồ mạch như thế này thì quá nhiều. Tôi cũng không bít nhiều nhưng tôi nghĩ. Bạn dùng điều khiển nhiệt độ, điện áp, tốc độ, tần số vấn đề khó nhất là bạn đọc được tín hiệu đầu vào, bạn phải làm một số module xử lý tín hiệu đầu vào như: Module ADC, khuếch đại...và xử lý cách ly hệ thống xử lý trung tâm và hệ chấp hành bên ngoài. Phần truyền thông tín hiệu thu được lên PC rất đơn giản qua RS232/485/422. Bạn chỉ cần viết một phần mềm bằng VB hoặc LabView hiển thị tín hiệu truyền thông. Còn vấn đề truyền tín hiệu ổn định xa hay truyền gần cũng là một giải pháp phải tính đến. Với RS485 thông thường < 1200m, còn chuyển đổi cáp quang thì có thể truyền rất xa tới hàng chục km về trung tâm. Chúng tôi cũng đã từng xây dựng những hệ thống truyền thông như vậy nên tôi góp ý vậy, nếu ko đúng lượng thứ: Bạn có thể tham khảo các hệ thống cúng tôi đã xây dựng ở Website của chúng tôi: http://www.irfvn.com/San%20Pham%20IRF/Software.htm hoặc:
http://www.irfvn.com/San%20Pham%20IRF/BoadTest.htm

hp_dk1
04-01-2007, 08:53 PM
Một lần nữa em cảm ơn bác longirf đã góp ý giúp đỡ. Thực sự thì em nói vậy cũng hơi hoành tráng quá: thực ra trong phạm vi của mình em cũng không thể đo, thu thập và xử lý được nhiều số liệu như vậy. Em làm thiên về truyền thông mà thôi, còn các modul xử lý thì có người khác làm, trong khả năng của mình em chỉ đo được nhiệt độ, điện áp, tốc độ và tần số là cùng. Thực sự thì việc truyền thông và ghép nối PIC với Max485 không phải là quá khó nhưng vì bộ chuyển đổi RS232 to RS485 của em không ổn định lắm thành ra việc thử nghiệm chưa ổn, mà em lại phải đặt mạch in gấp nên cũng hơi phân vân một chút thôi. Em là dân ở trong trường nên không lạ gì trang irfvn cả và cũng có tham khảo ở đó nhiều. Rất mong sẽ được sự chỉ giúp của bác và các thành viên khác trên diễn đàn. Mạch thì em vừa đặt xong và làm cho xong còn ăn tết. Một lần nữa xin cảm ơn bác và các thành viên trên diễn đàn. Làm mạch xong em chắc phải xin giúp đỡ về phần lập trình thêm.

tuanhunghp298
16-07-2008, 01:27 PM
Tôi đang định làm một mạch đo lường dùng PIC 16F877 có thể mô tả như sau:
Tôi muốn làm hai bo mạch dùng PIC có thể đo nhiệt độ, điện áp, tốc độ, tần sô... và truyền thông với máy tính theo chuẩn 485. Máy tính sẽ là Master và tôi đã có một bộ chuyển đổi từ RS232 sang RS485 rồi ( có thể dùng Ethernet to 485 ), theo tôi nghĩ bây giờ cần thiết kế mạch đo dùng PIC phía dưới và nối trực tiếp với bộ chuyển đổi của tôi mà thôi. Tôi định truyền bằng hai dây A, B nối trực tiếp với bộ chuyển đổi của tôi. Về phần mạch đo thì tôi cũng làm tàm tạm còn về phần truyền thông theo chuẩn RS485 thì tôi chưa rõ lắm mong các bác giúp đỡ. Về nguyên lý cơ bản thì ghép nối từ PIC với max485 chẳng hạn, cái đó thì tôi đã biết nhưng tôi thử vẫn chưa được.

Bác nào có cái sơ đồ nguyên lý phần ghép nối từ PIC hoặc vi điều khiển với max485 ( nếu chi tiết một chút và là mạch đã chạy rồi thì càng tốt vì nguyên lý cơ bản tôi đã tìm hiểu nhưng chưa được )có thể cho tôi xin một bản tham khảo được không? Xin cảm ơn trước.

Chào bạn, mình cũng đang làm về mạch đo như thế. Bạn có tài liệu, sơ đồ về mạch này chưa, cho mình học hỏi tí. Cám ơn bạn nhiều.