PDA

View Full Version : Hỏi về Proteus, LCD, port...

Jerry
13-01-2007, 03:54 PM
1. Mình đang dùng Proteus version 6.9.5 (down ở tailieuvietnam.net). Mình không thấy trong thư viện của nó có LCD 2 hàng 24 cột. Vậy phải làm sao để add nó vào?

2. Trong Proteus, mình add source file bằng cách vào Source -> Add/Remove Source files. Nhưng trong cửa sổ "Add Source code file name", chữ "Change" bị ẩn (mờ đi) -> không đưa source vào được. Vậy phải làm thế nào?

Rất mong các bạn chỉ dẫn.

Jerry
13-01-2007, 03:58 PM
Thêm một câu hỏi nữa, khi mình vẽ mạch xong, chưa nạp code cho chương PIC, mình nhấn nút run (excute), Proteus báo lỗi là :

ERROR : PROGRAM property not specified

Vậy lỗi này có phải là do mình chưa nạp chương trình cho PIC không?

Jerry
13-01-2007, 04:02 PM
Lại thêm một câu hỏi nữa : Trong protel, để nhìn mạch cho đỡ rối thì người ta thường bỏ một số đường đi dây, thay vào đó là 1 số ký hiệu để cho biết chân linh kiện A được nối với chân linh kiện B (Như hình vẽ đính kèm). Vậy trong Proteus có làm được điều đó không và làm như thế nào?

Jerry
13-01-2007, 04:04 PM
Xin hỏi bạn Falleaf, phần mềm Proteus mình down trên tailieuvietnam mình thấy ghi là version 6.9.5 (service pack 5) nhưng sau khi cài ra mình thấy ghi là service pack 0. Như vậy là thế nào? Bản trên tailieuvietnam có thực sự là service pack 5 không?

namqn
13-01-2007, 10:36 PM
Lại thêm một câu hỏi nữa : Trong protel, để nhìn mạch cho đỡ rối thì người ta thường bỏ một số đường đi dây, thay vào đó là 1 số ký hiệu để cho biết chân linh kiện A được nối với chân linh kiện B (Như hình vẽ đính kèm). Vậy trong Proteus có làm được điều đó không và làm như thế nào?
Được! Dùng nút lệnh Label để đặt nhãn cho các đường dây được nối với nhau. Xem hình minh họa đính kèm.

Thân,

namqn
15-01-2007, 09:43 PM
Xin hỏi bạn Falleaf, phần mềm Proteus mình down trên tailieuvietnam mình thấy ghi là version 6.9.5 (service pack 5) nhưng sau khi cài ra mình thấy ghi là service pack 0. Như vậy là thế nào? Bản trên tailieuvietnam có thực sự là service pack 5 không?
Không rõ bạn cài đặt như thế nào, tôi có cài thử (để trả lời một số câu hỏi liên quan đến Proteus) thì thấy đúng là service pack 5.

Thân,