PDA

View Full Version : [ GIÚP ] PIC về ổn định tốc độ động cơ DC

lambaotrung
13-04-2011, 11:37 AM
hiện giờ mình muốn làm 1 công việc là ổn định tốc độ dộng cơ DC " động cơ 1 chiều ". để nhầm điều chỉnh ổn định tốc độ của băng truyền tải.

bài tập và hướng giải:

hiện giờ mình có 1 băng truyền tốc độ của nó phụ thuộc và sức nặng của sản phẩm chạy trên nó. " là khi có tải nhiều no chạy chậm tại ít thì nó chạy nhanh " như vậy thi về việc điều phói công nhân bóc xếp gấp đôi chít vấn đề " nhưng ko lớn "

việc mình muốn thấy đổi là dùng cách nào lúc băng truyền dù ở mọi loại tải thi tốc độ nó vẫn ổn định.

khi tải 100 kg thi 20km/h
khi tải 300kg thì 20km/h
......

như vậy thi mình dùng chát 1 diều mình lấy thông số thông sộ thông qua bộ truyền đổi ADC
vd: 100kg thi chân A0 giá trị 1v.
200kg thì chân A0 giá trị 2v.

như vậy băng chuyền sẻ ỗn định tốc tộ vơi 500kg như vậy là dc..

nhưng về việc lấy giá trị từ ADC ra đề làm phép tính cho điệu khiển tốc độ động cơ thi mình ko biết...

pro nào biết giúp hộ mình. nếu làm dc thi cần phải có thêm kiến thức về các linh kiện gì nửa....

bài viết từ một học trò chân thành.

LeDuc
14-04-2011, 12:46 PM
Với yêu cầu ổn định tốc độ động cơ thì nên sử dụng thuật toán PID để điều khiển vận tốc động cơ . Như vậy ở mọi tải ta đều có tốc độ băng tải ổn định với một tốc độ mong muốn .
Còn về vấn đề hồi tiếp thì tùy theo giải pháp thực tế cần độ đáp ứng và túi tiền của người làm thôi .

lambaotrung
16-04-2011, 09:14 AM
vậy anh co thể giúp em học thêm về thuật toán cho PID.
cái mà em đang bài ơ đây để chia sẻ sự hiểu biết.

nếu anh co thê giúp nhé.

nhanconan030789
06-06-2011, 01:20 AM
hiện giờ mình muốn làm 1 công việc là ổn định tốc độ dộng cơ DC " động cơ 1 chiều ". để nhầm điều chỉnh ổn định tốc độ của băng truyền tải.

bài tập và hướng giải:

hiện giờ mình có 1 băng truyền tốc độ của nó phụ thuộc và sức nặng của sản phẩm chạy trên nó. " là khi có tải nhiều no chạy chậm tại ít thì nó chạy nhanh " như vậy thi về việc điều phói công nhân bóc xếp gấp đôi chít vấn đề " nhưng ko lớn "

việc mình muốn thấy đổi là dùng cách nào lúc băng truyền dù ở mọi loại tải thi tốc độ nó vẫn ổn định.

khi tải 100 kg thi 20km/h
khi tải 300kg thì 20km/h
......

như vậy thi mình dùng chát 1 diều mình lấy thông số thông sộ thông qua bộ truyền đổi ADC
vd: 100kg thi chân A0 giá trị 1v.
200kg thì chân A0 giá trị 2v.

như vậy băng chuyền sẻ ỗn định tốc tộ vơi 500kg như vậy là dc..

nhưng về việc lấy giá trị từ ADC ra đề làm phép tính cho điệu khiển tốc độ động cơ thi mình ko biết...

pro nào biết giúp hộ mình. nếu làm dc thi cần phải có thêm kiến thức về các linh kiện gì nửa....

bài viết từ một học trò chân thành.
nêú bạn cần điêù khiển chính xác tốc độ thì nên dùng bộ điêù khiển PID,nhược điểm của bộ điêù khiển này là phải biết trước mô hình toán học của động cơ thì việc thiết kế hệ thống mơí nhanh và tôí ưu,nêú không bạn phải dò thông số của bộ điêù khiển bằng tay,việc này mất rất nhiêù thơì gian,nêú tốc độ bạn muốn cập nhật tự động thì phải có cảm biến làm điêù này,còn việc ổn định tốc độ thì phải đo được tốc độ của băng tải,có nhiề cách đo trực tiếp,hoặc suy ra từ tốc dộ động cơ
cồn nêú điêù khiển mang tính tương đôí,thì nên dùng bộ điêù khiển Fuzzy,ưu điểm của bộ điêù khiển này là không cần biết trước mô hình toán học của hệ thống,nhược điểm của nó là độ chính xác không cao vì phụ thuộc nhiêù vào kinh nghiệm ngươì thiết kế
muốn làm được những cái này thì ngày một ngày hai không thể làm được đâu(trên phương diện hàn lâm)
một lơì khuyên,bạn nên nhờ ai đã từng làm về nó!
nói về bộ điêù khiển PID,một cách nôm na thế này,bạn sẽ điêù khiển được mọi thứ nêú như bạn biết được quá khứ,hiện tai và tương lai,tương lai thì không thể nào biết trước,nhưng chúng ta có thể dự đoán
bộ điêù khiển PID dưạ trên ý tưởng này để điêù khiển
để hiêủ nó bạn phải có kiến thức về điêù khiển tự động,để sử dụng nó thì không cần gì

trong điêù khiển tốc độ động cơ,cái mà ta quan tâm là tốc độ hiẹn tại của động cơ và tốc độ mà ta mong muôn (sai lệch=giá trị hiện tai- giá trị mong muốn)

việc điêù khiển tốc độ động cơ là làm sao cho sai lệch luôn luôn bằng 0

vâỵ để điêù khiển nó ta phải biết được hiện tại sai lệch là bao nhiêu,quá khứ sai lệch như thế nào và trong tương lai sai lệch có xu hướng biến thiên ra sao

PID
I:khâu tích phân,nó tính tổng các sai lệch từ quá khứ tơí hiện tại
P:khâu tỉ lệ,nó cho biết sai lệch hiện tại
D:khâu đạo hàm,cho biết độ biến thiên sai lệch ,dự đoán tương lai
như vâỵ đâù ra của bộ điêù khiển sẽ là sai lệch=Kp*sai lệch + Ki*tổng sai lêch+ Kd*độ biến thiên sai lêch
bạn cần biết ảnh hưởng của từng khâu tơí đâù ra là như thế nào,lưạ chọn bộ 3 thông số này "sao cho phù hợp",điêù này ta làm bằng thực hiện,có nhiêù phương pháp thực nghiệm giúp ta tìm ra bộ thông số cơ bản,đảm bảo hệ thống sẽ hôị tụ,nhưng chưa phải tôí ưu,ta cần thực nghiệm dựa trên các thông số cơ bản đó để tìm ra bộ thông số gần tôí ưu nhất,