PDA

View Full Version : Nút bấm cho chương trình đố vui !

PIC-NGHEO
15-07-2005, 09:28 PM
Dạo một vòng quanh diễn đàn www.diendandientu.com (http://www.diendandientu.com/diendandientu/mvnforum/viewthread?thread=1618#18903) Có bạn muốn thực hiện một chương trình, tạm gọi là "Nút bấm ưu tiên" dành cho chương trình đố vui.
PIC-NGHEO đã dùng PIC16F84A để thực hiện. Tiện đây xin gởi luôn trên diễn đàn picvietnam.com để làm tài liệu tham khảo.

Có sáu nút bấm tương ứng với 6 Led hiển thị , dành cho sáu đội thi đua. Đội nào bấm trước sẽ chiếm quyền ưu tiên ( 5 nút bấm còn lại sẽ vô tác dụng...dĩ nhiên ! ) sau khi hoàn tất câu trả lời, ban giám khảo sẽ bấm nút RESET chương trình sẽ trở lại từ đầu.

PIC16F84A -> Chân 14 nối với +5V - Chân 5 nối GND

falleaf
15-07-2005, 11:49 PM
Để người dùng dễ hiểu, bạn có thể mô tả chương trình cụ thể hơn được không? Ví dụ như bạn dùng những tính năng gì của PIC, và dùng chúng như thế nào.

Sự mô tả và chương trình chi tiết, sẽ giúp các bạn muốn làm hiểu rõ hơn về chương trình của bạn.

Cám ơn rất nhiều...

PIC nghèo hơi bị nhiệt tình với chúng ta, mời các bạn tiếp tục tham gia như picngheo để chúng ta có một kho thư viện tốt về các đề tài về PIC.

Khi nào tôi xong việc, tôi sẽ chuyển tất cả các chương trình pic nghèo viết sang MPASM.. chúc vui.

falleaf
15-07-2005, 11:56 PM
Hôm nay tôi xem thử bài của pic nghèo viết, sẽ có thêm vài ý kiến góp ý cho pic nghèo, nhưng hiện tại hơi bận, nên chưa góp ý được.

Tuy nhiên, tôi gợi ý bạn sử dụng interrupt, chứ không nên dùng cách này. Tất nhiên, các của bạn không sai, nhưng trong thực tế, nếu bạn cứ cho kèn kêu tit to tit to.... 100 lần, thì không ổn, và cũng không hiểu là bạn sử dụng loại còi kêu nào, nếu cần tạo xung thì tôi sẽ không làm vậy.

Xin khất các bạn một thời gian.

phanta
26-04-2006, 03:11 PM
Sao toi khong coi dc attach??? no cứ hiện ra bảng "Bạn chưa đăng nhập hoặc bạn không có quyền truy cập trang này với những lý do sau: ....." Đăng nhập, gõ user/pass rồi lại hiện ra bảng trên. Không thể xem được. Các bác kiểm tra giùm nhé

PT.

hpecom
26-04-2006, 05:28 PM
Dạo một vòng quanh diễn đàn www.diendandientu.com (http://www.diendandientu.com/diendandientu/mvnforum/viewthread?thread=1618#18903) Có bạn muốn thực hiện một chương trình, tạm gọi là "Nút bấm ưu tiên" dành cho chương trình đố vui.
PIC-NGHEO đã dùng PIC16F84A để thực hiện. Tiện đây xin gởi luôn trên diễn đàn picvietnam.com để làm tài liệu tham khảo.

Có sáu nút bấm tương ứng với 6 Led hiển thị , dành cho sáu đội thi đua. Đội nào bấm trước sẽ chiếm quyền ưu tiên ( 5 nút bấm còn lại sẽ vô tác dụng...dĩ nhiên ! ) sau khi hoàn tất câu trả lời, ban giám khảo sẽ bấm nút RESET chương trình sẽ trở lại từ đầu.

PIC16F84A -> Chân 14 nối với +5V - Chân 5 nối GND

Xin góp ý cùng PIC-NGHEO!
Về phong cách viết:
1. Chương trình bạn viết có ít lời diễn giải quá làm người đọc khó hiểu.
2. Phần phân cách giữa các hàm nên làm cho rõ ràng hơn.
3. Chương trình main nên làm cho nổi bật.
4. Bạn viết các lệnh nên đặt có cấu trúc để chúng ta dễ kiểm soát lỗi.
Về ý tưởng chương trình:
1. Với chương trình bạn viết: Nếu có một người bấm thì chip sẽ dừng tất cả công việc khác để chỉ nhá đèn -> thiếu sôi động.
2. Ban giám khảo reset bằng cách nào? Nhấn phím reset chip luôn hay sao?
3. Thú thực mình cũng chưa hiểu rõ yêu cầu bài toán.
Góp ý xây dựng chương trình:
1. Bạn nên nêu yêu cầu bài toán bên trên chương trình.
2. Bạn nên có nhiều dòng chú thích hơn.
3. Các lệnh nên viết có cấu trúc để dễ gỡ rối.
4. Bạn nên cho nhiều người cùng bấm và sau khi cùng chớp thì người bấm trước sẽ sáng đến khi nào BGK reset. Cho nhiều người cùng bấm nghĩa là cái delay bạn phải dùng timer và viết cho ngắt timer.
5. Nên cho BGK một nút reset nhé!
Xin hết
hpecom.

anhtrainguyen
27-04-2009, 04:35 PM
bac pic nghèo ơi có mạch mô phỏng bằng poutes không up lên cho mọi người với??
tôi đang cần làm cái này cho khoa !
mong bác PIC NGHEO hồi âm cho tui được nhờ. cảm ơn bác trước nhé!
hay gởi cho tôi qua mail: anhtrainguyen@gmail.com