PDA

View Full Version : DAC để tạo ra điện áp 0 đến 5v

robotpic
23-04-2011, 03:10 PM
em đang bí một vấn đề như sau:

em điều khiển xe điện có 2 bánh 2 bánh mỗi bánh là 1 động cơ ( động cơ e dùng động cơ xe điện).
mỗi bánh có 1 bộ điều khiển động cơ. mỗi động cơ có 1 tay ga (tay ga điều khiển như tay ga xe đạp điện)
vì khi xe quay vòng thì 2 tốc độ phải khác nhau, nên em phải điều khiển tốc độ 2 bánh độc lập nhau.
em định dùng pic để điều khiển 2 động cơ bước kéo 2 tay ga, nhưng như thế không hay.

bây giờ e dùng pic và dùng mạch dac để tạo ra tín hiệu giống như tay ga để truyền vào bộ điều khiển động cơ. nhưng em chưa biết cách nào thực hiện được mong được sự giúp đỡ

LeDuc
23-04-2011, 08:31 PM

em điều khiển xe điện có 2 bánh 2 bánh mỗi bánh là 1 động cơ ( động cơ e dùng động cơ xe điện).
mỗi bánh có 1 bộ điều khiển động cơ. mỗi động cơ có 1 tay ga (tay ga điều khiển như tay ga xe đạp điện)
vì khi xe quay vòng thì 2 tốc độ phải khác nhau, nên em phải điều khiển tốc độ 2 bánh độc lập nhau.
em định dùng pic để điều khiển 2 động cơ bước kéo 2 tay ga, nhưng như thế không hay.

bây giờ e dùng pic và dùng mạch dac để tạo ra tín hiệu giống như tay ga để truyền vào bộ điều khiển động cơ. nhưng em chưa biết cách nào thực hiện được mong được sự giúp đỡ
Nếu muốn tạo DA thì dùng chức năng PWM của pic rồi đệm qua opam nữa thì ok .
1 số con pic mới thì có sẵng chức năng DA rồi , lấy ra rồi đệm opam cho nó là được rồi .

tanbka
24-04-2011, 12:27 AM

Dùng PWM của PIC điều chỉnh độ rộng xung để điều chỉnh điện áp. PWM -> mạch lọc -> OPAM -> analog

robotpic
24-04-2011, 02:10 AM
e không chuyên sâu về điện tử , các anh có thể nói rõ hơn giúp e được không?

e dùng pwm của pic 18f4331 có ổn không?

opam thì e tính như thé nào để ra được giá trị 0-5v vậy?

opam thì nên chọn loại nào?

hein_ts
24-04-2011, 11:21 AM
Các bac chưa chi làm khó bạn ý rùi. Bạn có thể dùng một con DAC tạo ra điện áp từ 0~2,55V sau đó dùng OPAM kích lên 0~5V luôn. chứ dùng PWM khó tính lắm, phải dùng mạch lọc.... mới chuẩn được. Dùng IC DAC bạn nhé!
http://www.google.com.vn/url?sa=t&source=web&cd=1&ved=0CBkQFjAA&url=http%3A%2F%2Fwww.slac.stanford.edu%2Fgrp%2Fcd% 2Fsoft%2Fe158%2Frf%2Fhw%2FAIM%2Fdatasheets%2Fdac84 08.pdf&ei=r5OzTfnCIcbqrAfqptjIDQ&usg=AFQjCNGbc7dxa_OYvVwQqJun0VnxK8PQ7w
http://pdf1.alldatasheet.com/datasheet-pdf/view/103069/STMICROELECTRONICS/LM272.html

tanbka
24-04-2011, 12:29 PM
e không chuyên sâu về điện tử , các anh có thể nói rõ hơn giúp e được không?

e dùng pwm của pic 18f4331 có ổn không?

opam thì e tính như thé nào để ra được giá trị 0-5v vậy?

opam thì nên chọn loại nào?

Dùng PWM bạn băm với tần số cao một chút, mạch lọc chỉ cần tụ với trở cũng được rồi, điểu chế độ rộng xung để thay đổi điện áp 0-5V. Con OPAM (LM324)chủ yếu chỉ để lặp tín hiệu thôi, có khuyếch đại một chút để bù lên đủ 5V do sụt áp ở đầu ra của chân IC ko đủ 5V. Như thế sẽ tiết kiệm được chân vi điều khiển, và phần cứng cũng đơn giản hơn.
Hoặc bạn dùng luôn con DAC như bác hein_ts chỉ giáo đấy, mình dành hẳn ra 1 cổng để kết nối DAC, cắm vào chạy luôn.

robotpic
24-04-2011, 11:05 PM
vì em tìm hiểu cũng muốn dùng ic nhưng như thế sợ không đủ chân.
em dịnh dùng ic dac0808 nhưng em đọc datasheet thì thấy điện áp ra 0-10v nhưng e chỉ cần 0-5v vậy làm sao các anh?

hein_ts
11-05-2011, 12:13 PM
vì em tìm hiểu cũng muốn dùng ic nhưng như thế sợ không đủ chân.
em dịnh dùng ic dac0808 nhưng em đọc datasheet thì thấy điện áp ra 0-10v nhưng e chỉ cần 0-5v vậy làm sao các anh?
Em đệ tử một túi không dám chỉ giáo gì đâu nhé vì còn phải lãnh giáo các hạ rất nhiều.
Về vấn đề này thì rất dễ và đơn giản nếu dùng PWM của PIC. Dùng pic 16 thôi cho đỡ bạn à. PWM là điều biến độ rộng xung hiện đang ứng dụng khá nhiều. khi xuất xung ra bạn đệm công suất hoặc ULN rồi qua cuộn cảm và tụ điện. Đảm bảo dòng cao và gần như là chính xác. Mạch này rất gọn đó!

hein_ts
11-05-2011, 12:21 PM
Em xin đề xuất ý kiến!
Tại sao chúng ta phải mất công vậy kia chứ?
Mục đích cái tay ga kia( biến trở) để đưa điện ra trong dải 0~5V là để đem vào bộ so sánh (LM324) rồi từ đó điều chỉnh độ rộng xung kích trên mosfet công suất motor( có thể thêm cầu H). Bây giờ ta tạo ra PWM, rồi lại thành analog giống kiểu class D rồi lại so sánh ra PWM để điều xung motor thì há chẳng phải mất công mất sức quá sao?
Em thiết nghĩ bác cứ tháo luôn phần tạo xung trên xe đó đi, thay bằng bộ VDK đã lập trình thì còn gì gọn hơn nữa. Lại dễ lập trình và điều khiển chẳng phải tính toán gì cả.
- Xin được lãnh giáo các bác!