PDA

View Full Version : Thiết kế mạch đo nhiệt độ giao tiếp bằng mạng truyền thông modbus thông qua cổng giao

khienpzo
26-04-2011, 12:52 PM
Em có một đề tài này đang nghiên cứu cho đồ án nên anh em nào có tài liệu gì về mảng này hoặc ai đó đã làm rồi thì hướng dẫn em với ....Em xin chân thành cảm ơn ...EM có amail nếu anh em nào không muốn post bài trên diễn đàn có thể gửi mail cho em .....Một lần nữa em xin chân thành cảm ơn

tanbka
26-04-2011, 03:00 PM
Em có một đề tài này đang nghiên cứu cho đồ án nên anh em nào có tài liệu gì về mảng này hoặc ai đó đã làm rồi thì hướng dẫn em với ....Em xin chân thành cảm ơn ...EM có amail nếu anh em nào không muốn post bài trên diễn đàn có thể gửi mail cho em .....Một lần nữa em xin chân thành cảm ơn

Bạn post yêu cầu cụ thể lên xem nào, chứ đo nhiệt độ hay truyền thông modbus thì nhiều người làm từ lâu lắm rồi.

khienpzo
26-04-2011, 05:11 PM
Em chỉ kết nối PC->Rs232<->485<-->485--> pic (đo nhiệt độ) . sau đó đưa dữ liệu về PC rồi xử lý hiển thị trên pc sau đó pc đưa xuống 1 kit vi điều khiển khác hiển thi lên led 7 đoạn (hoặc LCD làm thí dụ cho rẻ tiền mà anh ) đồng thời có canh báo ,vì là đồ án truyền thông nên phải loằng ngoằng vậy .Trong đó PC-RS232-RS485 là một mạch đặt ngay tại PC, còn RS485-PIC thì là một mạch khác, dùng để truyền và đo nhiệt độ đặt cách đó 100m chẳng hạn. Anh thấy sao ?? Thay vì dùng RS232 chỉ truyền được 12m còn bên RS485 được 1km (^_^) .Mà có nên từ 2 mạch đo nhiệt độ làm slave trở lên không ..rồi liên thông giữa hai slave này sao ?? Ai có kinh nghiệm chỉ em mới ...Mới bước chân vào ngành nên còn nhiều bỡ ngỡ quá .......Ah quên mail của em là khiendohuu@gmail.com

tanbka
26-04-2011, 10:44 PM
Để kết nối nhiều mạch đo nhiệt độ với máy tính thì nên để máy tính làm master còn các mạch nhiệt độ làm slave thì sẽ không bao giờ bị xung đột đường truyền. Còn nếu muốn các trạm hoạt động độc lập, trao đổi trực tiếp dữ liệu với nhau thì cũng được, nhưng lúc này bạn phải có phương pháp xác định xung đột (khi có >1 trạm đồng thời truyền số liệu)

khienpzo
27-04-2011, 01:01 AM
Để kết nối nhiều mạch đo nhiệt độ với máy tính thì nên để máy tính làm master còn các mạch nhiệt độ làm slave thì sẽ không bao giờ bị xung đột đường truyền. Còn nếu muốn các trạm hoạt động độc lập, trao đổi trực tiếp dữ liệu với nhau thì cũng được, nhưng lúc này bạn phải có phương pháp xác định xung đột (khi có >1 trạm đồng thời truyền số liệu)

Anh nói cũng phải nhưng em chia khoảng thời gian check các xung từ slave để tránh xung đột ..nếu chia khoảng thời gian hợp lý trong 1 phút có thể sẽ check được rất nhiều xung từ slave gửi về ...Anh thấy sao ?? Cho em hỏi nếu đề tài nội dung như sau thì tên đề tài như vậy đúng không và hướng đi sẽ là chọn PC làm Master và PIC (đo nhiệt + hiển thị ) làm Slave có ổn không ??

 Kết nối (máy tính )PC-RS232-RS485-RS485-PIC (đo nhiệt độ ) .
 Lấy nhiệt độ từ PIC sau đó đưa dữ liệu về PC rồi xử lý và hiển thị trên PC .
 Từ PC đưa xuống một PIC khác hiển thị lên led 7 đoạn đồng thời có cảnh báo (cài đặt mức cảnh báo trên PC ) .
Em đang cần đăng ký đề tài ngay ...anh xem giúp em với

tanbka
27-04-2011, 10:51 AM
Anh nói cũng phải nhưng em chia khoảng thời gian check các xung từ slave để tránh xung đột ..nếu chia khoảng thời gian hợp lý trong 1 phút có thể sẽ check được rất nhiều xung từ slave gửi về ...Anh thấy sao ?? Cho em hỏi nếu đề tài nội dung như sau thì tên đề tài như vậy đúng không và hướng đi sẽ là chọn PC làm Master và PIC (đo nhiệt + hiển thị ) làm Slave có ổn không ??

 Kết nối (máy tính )PC-RS232-RS485-RS485-PIC (đo nhiệt độ ) .
 Lấy nhiệt độ từ PIC sau đó đưa dữ liệu về PC rồi xử lý và hiển thị trên PC .
 Từ PC đưa xuống một PIC khác hiển thị lên led 7 đoạn đồng thời có cảnh báo (cài đặt mức cảnh báo trên PC ) .
Em đang cần đăng ký đề tài ngay ...anh xem giúp em với

Như thế là ổn, bạn chọn PC là master, các mạch PIC là slave thì không bjo bị xung đột, cứ master hỏi slave nào thì slave đó trả lời mà.

khienpzo
27-04-2011, 12:06 PM
Ah Vậy thì như ý anh có vẻ đơn giản hơn rồi .Chứ mới đầu em nghĩ là các slave sẽ liên tục gửi báo cáo lên và Master sẽ xử lý liên tục . Nếu như anh nói thì khí master yêu cầu thì mới báo cáo còn không thì hoạt động bình thường mà không cần báo cáo ..

khienpzo
27-04-2011, 12:10 PM
Mà em có một giả thiết vậy anh xem có đúng không ...Mình sẽ cài đặt mức cảnh báo ở Slave1 là 35 độ chẳng hạn .. khi nhiệt độ tới 35 độ thì trên Master nhận được thông tin từ dưới slave1 và lệnh xuống một slave2 khởi động bộ cảnh báo ?? giả thiết vậy có đúng không anh ???