PDA

View Full Version : "Help" : Điều khiển thiết bị điện bằng sóng RF có hẹn giờ hiển thị trên led 7 đoạn

anhcauett
06-05-2011, 10:43 PM
Hiện tại em đang làm đồ án về mạch thu phát RF để DK 4 thiết bị dùng pic16f87. Em có đọc qua các bài viết trên diễn đàn mà chưa hiểu lắm, thầy bắt em phải làm mạch phát dùng PT2262 chứ ko được mua ở ngoài chợ. Em có xem các sơ đồ mạch mà không biết có đúng không, các anh chị có ai làm rồi cho em xin mạch phát dùng PT2262 (có dùng pin) với.
Các anh chị cho em hỏi để test thu phát khi mà mình ko dùng pic để đk mà mình dùng PT2262/2272 thì test như thế nào để biết là thu phát được. Rất mong các anh chị trên diễn đàn giúp đỡ.
Em chân thành cảm ơn!

t and t
08-05-2011, 07:24 PM
cái này bạn phải làm xong 2 mạch thu và phát rồi mới test được.mạch phát bạn lam một led đơn báo hiệu để bít là phím được nhấn.ở mạch thu bạn mắc thêm led đơn vao chân số 17 của pt 2272.khi nhấn nút ở mạch phát nếu con led mạch thu nhấp nháy thì mạch bạn làm là ok đó.còn về khoảng cách thi bạn do ban mắc trở dao động ở chân 15 va 16 của con pt2272 và pt2262.theo lý thuyết thi tỷ lệ là 1:12.

anhcauett
08-05-2011, 09:24 PM
cái này bạn phải làm xong 2 mạch thu và phát rồi mới test được.mạch phát bạn lam một led đơn báo hiệu để bít là phím được nhấn.ở mạch thu bạn mắc thêm led đơn vao chân số 17 của pt 2272.khi nhấn nút ở mạch phát nếu con led mạch thu nhấp nháy thì mạch bạn làm là ok đó.còn về khoảng cách thi bạn do ban mắc trở dao động ở chân 15 va 16 của con pt2272 và pt2262.theo lý thuyết thi tỷ lệ là 1:12.
Cảm ơn bạn đã giúp đỡ. Bạn cho mình hỏi khi mình chưa ghép nối khối thu với vdk thì mình test thu phát như bạn nói là kiểu thu phát hồng ngoại hay rf thế. Bạn có đề tài, tài liệu nào liên quan đến rf cho mình xin với. Rất mong các anh chị trên diễn đàn giúp đỡ em với.
Em xin chân thành cảm ơn.