PDA

View Full Version : Re: Mạch nạp nè? Cả đống đấy! Mời mọi người chỉ giáo???

txmvt4
20-02-2007, 02:28 PM
Cả 2 loại mạch này đều dùng chương trình Winpic800 để nạp cho pic:

+Mạch GTP-USB-Lite: Hơi giống mạch Pic3 của bác F. Nạp qua Bus USB, trong đó có cả nguyên lý và mạch in và FilmWare nạp cho matter Pic18f2550. Mạch đơn giản , it linh kiện. Hỗ trợ nạp được rất nhiều loại Pic: từ 16f , 18f,...
http://www.todopic.com.ar/foros/index.php?topic=1716.240

+Mạch ART-2003 : Nạp qua giao diện LPT , chuyên nạp cho dòng 18f. Mạch cực đơn giản, dễ làm.

Có lẽ các bác : F , namqn và .... đã có rồi. Vậy tại sao không đưa ra để cho anh em tham khảo chứ.

falleaf
21-02-2007, 03:12 PM
1) Mạch này đã được phát triển thành sản phẩm PIC3, nên không cung cấp thêm về chi tiết.

2) Sản phẩm PIC3, còn có nhiều cái đằng sau đó nữa, mà picvietnam đang phát triển thành sản phẩm hoàn thiện. Sau này phát triển xong sẽ giới thiệu sau.

3) Mạch ART2003 F đã giới thiệu lâu rồi

Chúc vui

HOPDEN
22-02-2007, 02:21 AM
bác Txmvt4 cố găng tìm mấy cái mới cho anh em nhe. cái đấy cũng hay đó.
chúc bác năm mới zui zẻ. tuancoivt4

txmvt4
22-02-2007, 09:43 PM
À! Bác HOPDEN (Đ_H) ăn tết zui zẻ chứ! Lên tết làm vài chén ở phòng Robo_VK5 cho nó tình củm nhé! Không say không về. He.he...
Cỡ chú thì chịu được mấy chén đây?????

Năm mới ngất ngây, đỏ rực như con gà tây...

thaithienanh
23-02-2007, 05:43 PM
mấy anh này cái mạch art đó có nạp được cho các dòng pic khác không (ngoài pic 18) thấy nó nhỏ gọn quá "đã đã"

namqn
23-02-2007, 06:27 PM
mấy anh này cái mạch art đó có nạp được cho các dòng pic khác không (ngoài pic 18) thấy nó nhỏ gọn quá "đã đã"
Mạch này chỉ nạp được cho các PIC có hỗ trợ nạp điện áp thấp (hay nạp 1 cấp điện áp), Microchip gọi là LVP-Low Voltage Programming. Về nguyên tắc thì các chip được hỗ trợ phụ thuộc vào phần mềm, vì phần cứng cũng chỉ dùng vài chân của cổng song song, không có firmware gì hết.

LVP giúp cho mạch nạp nhỏ gọn, nhưng có 1 yếu điểm, đó là nó dùng bit LVP trong từ cấu hình để kích hoạt chế độ LVP, và bit này chỉ có thể xóa bằng chế độ nạp điện áp cao (Vpp có điện áp cao). Nếu luôn luôn kích hoạt chế độ LVP thì chân PGM không thể dùng cho I/O, và phải xác định trạng thái rõ ràng bằng mạch ngoài để tránh đi vào chế độ nạp chương trình một cách không mong muốn. LVP dùng 5V ở chân PGM thay vì 12V ở chân MCLR như trong chế độ nạp điện áp cao.

Thân,

kennyha85
18-07-2007, 04:21 PM
Không biêt cái GTP-USB-Lite có nạp được cho con dsPic30F3012 khong nhi? trong tai liệu không thấy ghi có thể nạp cho họ dsPic có 18 chân.

namqn
18-07-2007, 07:06 PM
Không biêt cái GTP-USB-Lite có nạp được cho con dsPic30F3012 khong nhi? trong tai liệu không thấy ghi có thể nạp cho họ dsPic có 18 chân.
dsPIC có bao nhiêu chân thì cũng chỉ dùng có 5 chân để nạp qua ICSP, điều quan trọng là khi bạn chọn cái hardware đó thì phần mềm có cho phép nạp chip dsPIC30F3012 của bạn hay không. Nếu phần mềm cho phép thì việc còn lại là nối 5 chân tương ứng đó của chip vào những nút mạch thích hợp trên mạch nạp (có thể làm một cái adapter để gắn nó vào đế ZIF, và gắn con dsPIC của bạn lên adapter).

Thân,

anhphuong23
19-07-2007, 09:46 PM
Anh txmvt4 làm ơn cho em hỏi . Em đã làm xong cái mạch GTP-USB-Lite mà anh post lên . nhưng khi cắm USB vào thì máy bảo phải cài Driver . vậy em có thể kiếm driver ở đâu vậy anh ?

namqn
19-07-2007, 10:04 PM
Anh txmvt4 làm ơn cho em hỏi . Em đã làm xong cái mạch GTP-USB-Lite mà anh post lên . nhưng khi cắm USB vào thì máy bảo phải cài Driver . vậy em có thể kiếm driver ở đâu vậy anh ?
GTP-USB Lite dùng với WinPic800, và driver của nó nằm trong tập tin nén để cài WinPic800. Bạn đọc cho kỹ các tập tin .inf trong đó để chọn đúng driver.

Để download WinPic800:
www.winpic800.com

Thân,

zero
19-07-2007, 10:18 PM
sắp tới tui định sắm cái lap top but chưa bít dùng mạch nạp nào cho hợp lý đây.nếu mua mạch nạp thì đắt quá.còn mạch nạp USB thì ko rõ là như thế nào?
to txmvt4: mạch nạp USB mà bạn đưa ra ko biết thế nào? chắc là chạy tốt nhỉ? bạn nào đã làm với sơ đồ trên thì post cho ý kiến nhé!
Thank!