PDA

View Full Version : nguồn ổn áp tuyến tính, điều chỉnh được từ 5-30v

acmalh
23-05-2011, 02:03 AM
em có lướt qua các bài viết trước nhưng hầu hết em ko thấy bài viết nào cụ thể nói về vấn đề này.. Nên em viết cái chủ đề này mong các bác vào giúp.. Tình hình là em đang làm mạch nguồn ồn áp tuyến tính điều khiển được áp ra từ 5-30v, dòng 1-6A..Đọc nhìu bài viết nên em định dùng LM317 kết hợp với các trán B772 và MJ2955 để kéo dòng.. Nhưng làm sao để áp ra ổn định khi ko tải và khi có cấp tải vào mà ko bị sụt áp hay tăng áp. Và nguyên nhân tại sao bổng dưng nó sụt áp hay tăng áp thì em cũng chưa hiểu lắm mong các bác chỉ giúp em !

acmalh
23-05-2011, 10:30 AM
Bác nào vào giúp em với !! huhu

Detective
10-06-2011, 05:48 AM
Mình cũng đang muốn thiết kế bộ nguồn DC điều khiển được dòng, áp. Hiện tại mình cũng đang tìm tài liệu. khi với một bộ nguồn thì sẽ có một tổng trở ra càng nhỏ càng tốt nên khi mắc tải vào tổng trở ngõ ra của bộ nguồn sẽ song song với tải nên hầu hết thì áp ra sẽ bị sụt khi có tải. nếu tổng trở ngõ vào của tải càng nhỏ (dòng lớn) thì áp sẽ sụt.

pstin
10-06-2011, 11:26 AM
Dùng con LM317 sụt áp là đương nhiên rùi!!! Dùng LM317 làm nguồn dòng còn "nhức đầu" hơn nữa!!! Dùng 78XX gắn thêm vài con Transistor là nâng dòng lên thui!!! Tuy rẻ tiền nhưng nếu đầu vào đủ điện áp và công suất thì đầu ra điện áp khá ổn định đó.

trucnt101077
11-07-2011, 05:30 PM
Dùng con LM317 sụt áp là đương nhiên rùi!!! Dùng LM317 làm nguồn dòng còn "nhức đầu" hơn nữa!!! Dùng 78XX gắn thêm vài con Transistor là nâng dòng lên thui!!! Tuy rẻ tiền nhưng nếu đầu vào đủ điện áp và công suất thì đầu ra điện áp khá ổn định đó.

Hi pstin! Sơ đồ chân và cách dùng 78xx thì mình biết, nhưng mình chưa biết cách gắn thêm Transistor để tăng dòng như bạn nói. Bạn có thể cho mình xin sơ đồ gắn thếm Transistor để tăng dòng như bạn nói được không vậy. Thanks bạn nhiều.

pstin
11-07-2011, 10:19 PM
Hì, cái mạch loại này có trên diễn đàn mà. Xem link:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?p=46268#post46268
Con trasistor PNP thay bằng các loại thông dụng đều được. Chọn con có dòng lớn một xíu, thay điện trở kích nhỏ một xíu là ok thui (trong datasheet có mạch mẫu và cách tính bài bản luôn).
Tản nhiệt cho transistor và chọn điện áp chỉnh lưu ra lớn hơn vài volt cho đỡ tổn hao công suất qua transistor là được.
Con LM317 tuy datasheet là 3A, nhưng khi sài dòng chưa tới 1A thì bị sụt áp gần 0.5V!!!!!! Dùng làm nguồn dòng khi để mach "tự do" thì Vref=1.25V, khi nối áp ra đọc analoge thì nhảy lung tung, thiệt là bó tay.
Dùng LM2575 thì mắc tiền và mạch phức tạp, mua linh kiện cũng khó khăn.

dinhthem
09-08-2011, 05:53 PM
Linh kiện LM2575 mua có gì đâu mà khó khăn, ngoài Nhật tảo nhóc gì.
Có thêm tụ, cuộn dây, với con diode xung. (14+1+3+3=21K)

scl1992003
13-08-2011, 12:58 AM
em có lướt qua các bài viết trước nhưng hầu hết em ko thấy bài viết nào cụ thể nói về vấn đề này.. Nên em viết cái chủ đề này mong các bác vào giúp.. Tình hình là em đang làm mạch nguồn ồn áp tuyến tính điều khiển được áp ra từ 5-30v, dòng 1-6A..Đọc nhìu bài viết nên em định dùng LM317 kết hợp với các trán B772 và MJ2955 để kéo dòng.. Nhưng làm sao để áp ra ổn định khi ko tải và khi có cấp tải vào mà ko bị sụt áp hay tăng áp. Và nguyên nhân tại sao bổng dưng nó sụt áp hay tăng áp thì em cũng chưa hiểu lắm mong các bác chỉ giúp em !

nếu không quá muộn gửi bạn mạch này xài thử coi ra sao. R6 được tính sao cho khi k có Q2 thì áp ra khoảng 80%yêu cầu, công suất R6 = công suất tải. Mình dùng ổn áp cho 110V hay 12V đều Ok

thuongdtqb
15-03-2012, 10:52 PM
Khi không có tải thì điện áp sẻ đạt giá trị Max, đưa tải vào thì sụt áp là đương nhiên. Để khắc phục sụt áp thì bạn nên lấy điện áp lấy mẩu ở phần thứ cấp (phần có tải) thì không bị sụt áp nửa.

hangocminh1989
16-03-2012, 06:56 PM
nếu không quá muộn gửi bạn mạch này xài thử coi ra sao. R6 được tính sao cho khi k có Q2 thì áp ra khoảng 80%yêu cầu, công suất R6 = công suất tải. Mình dùng ổn áp cho 110V hay 12V đều Ok

mình không hiểu cách hoạt động lắm