PDA

View Full Version : Làm Pickit đặc biệt

sontt
02-03-2007, 04:55 PM
Tôi muốn làm một Pickit trong đó cho phép nhập mã máy của code từ bàn phím(dạng dipswitch chỉ có 2 giá trị 0 và 1) nạp thẳng vào PIC. Tất nhiên các mã lệnh trên chỉ đơn giản như là các phép tính số học thông thường... mong các bác chỉ cho cách thức để thực hiện ý tưởng trên được không?
Xin cảm ơn!

falleaf
02-03-2007, 05:32 PM
Bài toán này là một trong những bài toán multi programmer đã được thảo luận và đặt ra nhiều năm nay, nhưng hiện nay những sản phẩm này vẫn chưa phổ biến ra cộng đồng người dùng đơn lẻ, ứng dụng trong nhà máy xí nghiệp thôi.

Nếu đặt hàng sản phẩm này, giá sẽ rất cao.

Chúc vui.

thaithienanh
02-03-2007, 08:46 PM
theo em nghĩ cách lập trình hẳn cho pic một program na ná như một hệ điều hành mini (với khả năng xử lý phím, hiển thị ra màn hình, hiểu và nhận biết một số mã lệnh cơ bản đến phức tạp và có thể bổ sung thêm trong quá trình sử dụng) thì có vẻ hay và khả thi hơn.

namqn
02-03-2007, 09:30 PM
Tôi muốn làm một Pickit trong đó cho phép nhập mã máy của code từ bàn phím(dạng dipswitch chỉ có 2 giá trị 0 và 1) nạp thẳng vào PIC. Tất nhiên các mã lệnh trên chỉ đơn giản như là các phép tính số học thông thường... mong các bác chỉ cho cách thức để thực hiện ý tưởng trên được không?
Xin cảm ơn!
Tôi hiểu ý tưởng của bạn như sau:

Bạn muốn có một mạch phát triển, mạch đó ngoài PIC và một số ngoại vi, còn cho phép bạn nhập binary code từ các dipswitch vào PIC.

Nếu đúng như vậy thì bạn đang thực hiện một mạch nạp thô sơ bên cạnh mạch phát triển bình thường cho PIC. Bạn hãy đọc Programming Specification của một PIC nào đó, để hình dung được những gì mà một mạch nạp bình thường cần làm để nạp chương trình cho PIC, và từ đó biết được cái mạch nạp thô sơ của bạn cần làm gì ở mức độ tối thiểu là nhập vài lệnh cho PIC.

Nhân tiện, bạn có thể cho biết lý do bạn cần một mạch phát triển kiểu như vậy?

Thân,

sontt
07-03-2007, 01:46 PM
Ý tưởng của em đúng như bác namnq nói. Em muốn làm một kit thí nghiệm cho việc học vi xử lý và vi điều khiển. Khi thực hiện nạp code bằng tay sẽ giúp người học hiểu sâu hơn về cơ chế làm việc của vi xử lý, lấy giá trị cuả các thanh ghi sau đó hiện ra led7seg, lcd.... Ở bên Nhật có một trường cũng làm kit này song con chip của họ rất đơn giản do tự chế tạo cho nên việc tác động sâu vào chip đơn giản hơn. Ở việt nam không tự chế chíp được nên em định dùng pic cho việc này song không biết có được không.
Mong các bác chỉ giáo cụ thể

falleaf
07-03-2007, 03:42 PM
Việc này đã làm với kit 89c51 ở Việt Nam, đề tài tốt nghiệp k99 ở HN (đó là đề tài F biết, còn các đề tài khác F không biết). Bạn này hiện đang làm giảng viên ở DH BK DNG.

Đề tài này đã cũ lắm rồi, và theo thông tin F biết nó đã 3 năm rồi, cho nên việc làm với PIC là hoàn toàn có thể, nhưng chưa ai làm vì làm nó thì mất thời gian, mà nhu cầu làm kit nạp chuyên nghiệp Multiprogrammer chưa có.

Chúc vui