PDA

View Full Version : Pic6f877a tu dong mat chuong trinh

nguyenrc
12-03-2007, 11:19 PM
Cac Bac cho em hoi.Em dang su dung mach nap JDM va phan mem Icprog de nap cho con Pic16F877A, sau khi nap xong chuong trinh bao Device successfully verified, tiep theo em upload len va compare thi binh thuong.Em dem sang mach chay thu thi Pic khong chay.Em dem pic vao mach nap va upload len thi khong co chuong trinh.Em su dung Winpic800 de nap thi chuong trinh bao loi.Neu co con khac de thu thi tuyet nhung no mac qua,voi lai con Pic16f877a nay em moi mua.Rat mong cac bac giup do.

namqn
13-03-2007, 12:19 AM
Cac Bac cho em hoi.Em dang su dung mach nap JDM va phan mem Icprog de nap cho con Pic16F877A, sau khi nap xong chuong trinh bao Device successfully verified, tiep theo em upload len va compare thi binh thuong.Em dem sang mach chay thu thi Pic khong chay.Em dem pic vao mach nap va upload len thi khong co chuong trinh.Em su dung Winpic800 de nap thi chuong trinh bao loi.Neu co con khac de thu thi tuyet nhung no mac qua,voi lai con Pic16f877a nay em moi mua.Rat mong cac bac giup do.
PIC mới tinh thường là blank chip, do đó dù mạch nạp không có khả năng xóa chip thì vẫn có thể ghi vào được (vì nó đang blank). Nhưng sau đó bạn muốn nạp lại thì thông thường mạch nạp phải xóa chip, nếu mạch nạp thuộc loại không ổn định (JDM thuộc loại này đối với các chip 40 chân) thì ngay cả ghi vào cũng chưa hẳn đã ghi đúng. Và bạn sẽ gặp hiện tượng là đọc lên không đúng như đã nạp mà xóa đi ghi lại cũng chẳng được. Bản thân chip cũng có thể không còn là blank nữa (vì có thể đã ghi được một vài word nào đó).

Bạn nên đọc qua luồng "Thông tin về các mạch nạp và phần mềm" trong box "Programmers - Bootloaders", nếu bạn chưa đọc qua. Bạn thử làm một mạch nạp qua cổng song song như PG3B của Olimex, hay Schaer+ mà tôi đã post lên để nạp lại xem có được hay không.

Thân,

nguyenrc
02-04-2007, 11:56 PM
Cam on bac nhieu !
Sau 1 tuan lam mach nap.Em da lam thanh cong mach nap Propic2 va da nap
tot, nhanh hon JDM rat nhieu.Em dang dinh theo de tai "dieu khien dong co DC dung PID" cua bac feallet da chuan bi xong phan co khi va cac mach cau H + board dieu khien, bi dinh phan mach nap nen chua tham gia cung cac bac duoc