PDA

View Full Version : Học Pic từ datasheet!

lamhoang
16-03-2007, 10:47 AM
Mình thấy qua tài liệu datasheet cũng thu hoạch được nhiều điều thú vị đấy chứ.
Nên chăng mở ra một luồng thảo luận quanh datasheet của Pic. Cái nầy có vẻ giống với mục "Đố vui về Pic" nhưng mình nghĩ là kiến thức sẽ tập trung hơn , dễ quản lý và tìm kiếm hơn.
Do you think so!:D

lamhoang
16-03-2007, 10:58 AM
Bây giờ mình nêu vấn đề sau, các bạn thảo luận xem!
-Port B có thể tạo ngắt ngoài do chân RB0 và ngắt trên các chân RB4-RB7. phân biệt sự khác nhau giữa 2 loại ngắt này. Nó gây ra những thay đổi gì và cách xóa ngắt
Tạm thời một vấn đề như vậy đã.
Cái này chỉ dành cho người mới học Pic. Và cần thảo luận nhiều càng tốt, đúng ko. (Tuy nhiên, tránh cãi nhau ) :D

ntquang
31-03-2007, 04:32 PM
Noi ve datasheet nghe có vẻ hợp lí. Tôi ủng hộ ý kiến này, vì thực sự khi cầm một cái datasheet mấy trăm trang, không biết nên sử dụng nó như thế nào, đọc ở đâu,và bao nhiêu là đủ.

boys3509_2006
31-03-2007, 04:45 PM
Chú thích : cái này chỉ dành cho các bạn có vốn tiếng Anh kha khá ... he he
đọc datasheet, cái này nghe thú vị đấy. Các bạn cứ đọc rồi dịch ra tiếng việt, pót lên diễn đàn, sau đó tổng hợp lại một datasheet tiếng Việt...cho những người đi theo vết xe đổ của chúng ta...hi hi :D :D :D

hawinter
01-04-2007, 01:40 PM
Hay thật nhưng mới đầu nhìn cái datasheet dài mà toàn English em hoa hết cả mắt .Chủ yếu là xem tranh hê hê , ai đọc được gì thì cứ trao đỏi bổ xung cho nhau và cho những thằng mù tiếng anh như em còn hóng hớt .

Jerry
02-04-2007, 04:23 PM
Sự khác nhau giữa 2 ngắt này nằm ở ngay chữ Onchange - ngắt khi có sự thay đổi về sường xung, lên hay xuống đều ngắt tuốt luốt. RB0 thì không có tính năng ngắt onchange, chỉ ngắt khi có sườn lên hoặc sườn xuống (tuỳ theo cách định nghĩa của người viết chương trình).

omlun
23-04-2007, 12:23 PM
ý kiến hay!! tớ nghĩ là nên có môt datashet tiếng Việt của các píc thông dụng
như 16F877A ... để mọi người dễ dàng hơn trong việc học pic

ngohaibac
24-04-2007, 03:25 AM
Con PIC6F877A là con mạnh nhất trong dòng 16F các bạn ạ.

Nên nếu các bạn muốn theo hướng này thì chiến con này đi, từng module một: I/O, timer, ADC, USART,...

Mỗi module thảo luận hết, viết chưong trình, mô phỏng, mạch thật làm. Các bạn có thời gian thì cùng nhau trao đổi.

Chúc các bạn thành công.

hieulongan039
28-04-2007, 10:49 AM
quá hay lun, cho tui tham gia voi
ban ngohaibac bắt dầu khai truong di nghe, tui chi moi hoc thoi nen bít ít lắm, mong theo các bạn hoc hỏi thêm