PDA

View Full Version : Tự động điều chỉnh nhiệt độ lò nhiệt + giao tiếp máy tính rs232 + LabView

danghien719
28-06-2011, 10:59 PM
Chào mọi người.
Lại là đề tài củ rích nhưng sẽ tốt cho người mới bắt đầu
- Lúc bắt đầu làm hienclubvn cũng khỏ lắm, nhưng nhờ học hỏi đc mọi người, sự chia sẽ của cộng đồng. Post đề tài đã hoàn thành lên. Có thể sẽ giúp ích cho những người mới bắt đầu.
- Giới thiệu qua
+ cảm biến nhiệt DS18B20
+ rs232
+ Labview
+ TRIAC
+ MOC
+detect zero cross
---------- đầy dủ shematic và pcb ----
hienclubvn

hein_ts
11-07-2011, 10:06 PM
Bộ đội luôn có những người tốt như thế đấy! Cảm ơn bạn. Tuy nhiên là bạn nên cho mọi người luôn code và chương trình để thực hành sẽ tiện hơn, chứ để file PDF này khó làm ăn lắm.

x42_cdt
17-09-2011, 04:23 AM
Chào mọi người.
- Lúc bắt đầu làm hienclubvn cũng khỏ lắm, nhưng nhờ học hỏi đc mọi người, sự chia sẽ của cộng đồng. Post đề tài đã hoàn thành lên. Có thể sẽ giúp ích cho những người mới bắt đầu.
- Giới thiệu qua
+ cảm biến nhiệt DS18B20
+ rs232
+ Labview
+ TRIAC
+ MOC
+detect zero cross
hienclubvn

mình vừa mới học labview nên chưa bít nhìu.bạn có thể giúp mình phần xử lí ảnh bằng labview đc ko?

canhtoantdh
25-09-2011, 05:14 PM
Chào mọi người.
- Giới thiệu qua
+ cảm biến nhiệt DS18B20
+ rs232
+ Labview
+ TRIAC
+ MOC
+detect zero cross
hienclubvn

ANH ƠI! cho em hỏi ti
cách truyền thông 1 đây của cảm biến này em chưa hiểu lắm mong anh chỉ giáo cụ thể dc không ạ.
trong đề tài của anh mới dùng có một con ds1820 nếu mình dung nhiều con thì phải làm thế nào anh (>=2 cảm biến)

pqthang711
01-10-2011, 05:24 PM
Thanks bạn nhìu,mình thấy hơi băn khoăn là trong pic6f877a có "comparator module"và mình đọc là thấy có thể sử dụng để so sánh hai đầu vào analog .Tại sao ta không sử dụng luôn module này để detect zero crossing luôn nhỉ?
Mình đang định làm lại đề tài này của bạn(hi tất nhiên có thay đổi đi chút) và đó chính là hướng mới :mình muốn thử khai thác module này.Hi em mới nhập Pic bang mong các trưởng lão giúp đỡ.Một lần nữa thanks tất cả nhiều :)

danghien719
02-10-2011, 10:01 PM
Hì, đó cũng là 1 ý tưởng.
Mình cũng đã nghĩ đến đoạn này, nhưng chưa thực hiện.
dùng 1 bộ comparator, 1 chân nối tín hiệu, 1 chân nối đất có thể thay thế bộ detect Zero.
Hôm lâu rồi dùng MiKoC + Proteus mà mô phỏng ko chạy nên thôi.
p/m: Biến áp mình kiếm Min chỉ là 6V thôi, như thế là vượt giới hạn rồi.
Còn nếu chơi 1 bộ riêng thì ko cần quan tâm đến giá trị nữa, vì mình dã tính trở trong mạch cho phù hợp với áp rồi.

phongdientth
12-10-2011, 09:30 PM
Mình đang ở Huế, thấy Labview hay hay mà tìm chưa ra sách để học Labview, nhà ta ai có tài liệu Labview không?

hongmta
13-10-2011, 12:34 AM
Mình đang ở Huế, thấy Labview hay hay mà tìm chưa ra sách để học Labview, nhà ta ai có tài liệu Labview không?
bạn mới bắt đầu nên đọc cuốn này! rất cơ bản và dễ hiểu....

hongmta
13-10-2011, 12:37 AM
Hic, mạng 3G yếu quá, ko đính kèm đc file rùi, để lúc khác mình sẽ post sau nhá

phongdientth
13-10-2011, 01:57 PM
Cảm ơn hen!
Thấy hay hay nên hay "tháy máy", mong được hồi âm.

phongdientth
19-10-2011, 02:43 PM
Hic, mạng 3G yếu quá, ko đính kèm đc file rùi, để lúc khác mình sẽ post sau nhá

Sao mà lâu thế bạn, tháy máy chân tay quá rồi!

danghien719
20-10-2011, 08:37 PM
lên hoiquandientu.com mà đown
trước mình có chuyển cho biendt 1 số tài liệu,

pqthang711
14-11-2011, 09:41 PM
Mình làm thử lại đồ án của bạn đến đoạn điều khiển triac thì mình thử mô phỏng bằng mạch cứng trước nhưng ko hiểu sao vẫn ko đúng như lý thuyết.Mình đã thử kiểu của bạn(file thuphatxung5.dsn),xem datasheet,vào mục triac và Pic nhưng đều ko ăn thua.
Các bạn xem giúp mình với.

conmeocoicoc
15-11-2011, 02:59 AM
sao bạn " hongmta" chưa thấy post lên ta?

anhcdt43
14-03-2012, 04:30 PM
Khai giảng lớp học LabVIEW

LabVIEW được dùng nhiều trong các phòng thí nghiệm, lĩnh vực khoa học kỹ thuật như tự động hóa, điều khiển, điện tử, cơ điện tử, hàng không, hóa sinh, điện tử y sinh,... Hiện tại ngoài phiên bản LabVIEW cho các hệ điều hành Windows, Linux, Hãng NI đã phát triển các mô-đun LabVIEW cho máy hỗ trợ cá nhân (PDA). Các chức năng chính của LabVIEW có thể tóm tắt như sau:
§ Thu thập tín hiệu từ các thiết bị bên ngoài như cảm biến nhiệt độ, hình ảnh từ webcam, vận tốc của động cơ, ...
§ Giao tiếp với các thiết bị ngoại vi thông qua nhiều chuẩn giao tiếp thông qua các cổng giao tiếp: RS232, RS485, USB, PCI,Ethernet
§ Mô phỏng và xử lý các tín hiệu thu nhận được để phục vụ các mục đích nghiên cứu hay mục đích của hệ thống mà người lập trình mong muốn
§ Xây dựng các giao diện người dùng một cách nhanh chóng và thẩm mỹ hơn nhiều so với các ngôn ngữ khác như Visual Basic, Matlab,..
§ Cho phép thực hiện các thuật toán điều khiển như PID, Logic mờ (Fuzzy Logic), một cách nhanh chóng thông qua các chức năng tích hợp sẵn trong LabVIEW.
§ Cho phép kết hợp với nhiều ngôn ngữ lập trình truyền thống như C, C++, ...

Học phí: 1.000.000 VNĐ
Thời lượng: 5 buổi x 2.5 h
Lịch học: tuần 2 buổi
Thiết bị được cung cấp đầy đủ

TRUNG TÂM ĐÀO TẠO CÔNG NGHỆ VPT
Lớp học LabVIEW ở Hà Nội
Tư vấn đào tạo: 09.660.888.05 Mr.Anh
Email: anhcdt43@gmail.com
Web: http://vpt.edu.vn/tudonghoa/labview/

trinhvansang
30-03-2012, 11:12 PM
e cũng đang làm đồ án labview +pic 16f877a giao tiếp rs 232 điều khiển lò nhiệt.E tìm hiểu chương trình ở trên mà thử kết nối với proteus mô phỏng mà ko đc.Mong mọi người giúp đỡ!