PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Bootloaders - Programmers - Debuggers - Emulators (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=9)
-   -   Thông tin về các mạch nạp và phần mềm (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=299)

namqn 14-03-2008 10:31 PM

Trích:

Nguyên văn bởi Kevin (Post 14898)
Nam cho mình hỏi về IC-Prog của bạn. Mình dùng 2N2222 NPN thay cho C1815 và 2N3906 PNP thay cho A1015 được không?

Tôi không hề thiết kế phần cứng nào có tên là IC-Prog. Nếu bạn muốn thay những transistor trong các mạch nạp đơn giản như JDM hay Schaer+ theo cách trên thì câu trả lời là "được".

Thân,

thaithienanh 14-03-2008 10:44 PM

Trích:

Nguyên văn bởi Kevin (Post 14898)
Nam cho mình hỏi về IC-Prog của bạn. Mình dùng 2N2222 NPN thay cho C1815 và 2N3906 PNP thay cho A1015 được không?

Chạy tốt.

Thân.

hoangvo85 18-04-2008 10:53 AM

Các bác cho em hỏi?
Em dùng mạch nạp pg2c chương trình nạp là ICPROGRAM, làm mạch xong chạy bình thường nạp tốt,để một thời không dùng,nhưng vẫn cắm vào cỏng CON.Bây giờ không hiểu sao,khi không có pic cho mạch chạy đèn led nhấp nháy bình thường đo diện áp ở các chân vẫn đủ.
nhưng khi cho pic vào nạp, thì không thấy gì mạch im lìm.
con pic của em đang chạy tốt chương trình đã nạp từ trước.
tại sao các bác nhỉ? EM nạp cho pic 16f877a.
Mong các cao thủ giúp cho. em đang cần để làm đồ án.

signin 21-04-2008 02:11 AM

Xin lỗi em hơi vô duyên!
em tìm mạch nạp cho 28C64B hoài nhưng không thấy!
mong các anh chỉ giúp một mạch đơn giản, chạy tốt!
Cảm ơn các anh rất nhiều!

Gởi lời chúc sức khỏe đến anh Hải Bắc!

bigtitan 09-05-2008 11:56 PM

Trích:

Nguyên văn bởi namqn (Post 14107)
Sơ đồ của PICkit 2 có thể thấy ở phụ lục A, tài liệu "PICkit™ 2 Microcontroller Programmer USER’S GUIDE", có thể download ở đây:

http://www.microchip.com/stellent/id...cName=en023805

Chọn 1 trong 2 tập tin setup (đuôi .zip) tùy theo bạn có sẵn .NET Framework hay chưa có trong máy, tập tin .zip này chứa software trên host PC và firmware cho PIC18F2550 trên PICkit 2.

Thân,

Vậy là của mircochip <->nghe có vẻ ko khả thi khi mua linh kiện tại VN, và hàng của mircochip làm tay hay "hổng có chạy" như ICD2.:(

namqn 10-05-2008 12:44 AM

Trích:

Nguyên văn bởi bigtitan (Post 16086)
Vậy là của mircochip <->nghe có vẻ ko khả thi khi mua linh kiện tại VN, và hàng của mircochip làm tay hay "hổng có chạy" như ICD2.:(

Chẳng phải là tôi đã nói rằng PICkit 2 dùng các linh kiện không phổ biến ở VN khi trả lời bạn trong post #8 của luồng sau hay sao:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=779

Thân,

bigtitan 10-05-2008 04:13 PM

Dạ, em sơ ý quá.

tallht 28-07-2008 04:09 PM

Mạch nạp

Trích:

Nguyên văn bởi namqn (Post 2268)
đây là mạch nạp dùng cổng nối tiếp mà tôi đang dùng, tôi đã sửa đôi chút từ mạch si-prog. Bạn có thể thấy mạch hơi lạ, nhưng tôi thiết kế theo điều kiện linh kiện sẵn có của tôi, ở nước anh, và để có thể dùng được với laptop. ở nước anh muốn chơi mấy cái hobby kiểu này cũng khá tốn kém, nên tôi đã thiết kế một mạch hơi khác người, chẳng qua là để tiết kiệm một ít tiền thôi, :d.

bác nam ơi,vậy mình chỉ cần 1 socket ngoài cắm pic và các chân cắm tương ứng (chân mclr,pgc,pgd,vdd,vss) nối từ pic ra là nạp thôi phải không pác? Không cần nguồn riêng cho pic luôn ah?

namqn 28-07-2008 04:45 PM

Trích:

Nguyên văn bởi tallht (Post 17817)
bác nam ơi,vậy mình chỉ cần 1 socket ngoài cắm pic và các chân cắm tương ứng (chân mclr,pgc,pgd,vdd,vss) nối từ pic ra là nạp thôi phải không pác? Không cần nguồn riêng cho pic luôn ah?

Bạn chỉ cần 5 chân đó, và nối chân PGM của PIC (nếu có) xuống Vss qua một điện trở vài k.

Thân,

tallht 28-07-2008 05:10 PM

Mạch jdm mod ? ? ?

1 Attachment(s)
EM PÓT LÊN MONG BÁC NAM VÀ BÀ CON XEM VÀ XIN HỎI 1 CHÚT AH(HƠI BỊ CỦ CHUỐI)
TRONG SƠ ĐỐ MẠCH JDM MOD THÌ CÁC CHỖ 5V LÀ NỐI CHUNG LẠI VỚI NHAU ĐÚNG KHÔNG AH?CÒN CÁC ĐIỂM NỐI ĐẤT CŨNG NỐI CHUNG LẠI ĐÚNG KHÔNG ?(MẶC ĐỊNH THÌ LAYOUT CÓ TỰ NỐI CHUNG CHÚNG LẠI VỚI NHAU KHI CHUYỂN QUA LAYOUT KO? EM KHÔNG RÕ NỮA)
AH CÒN NGUỒN 8V EM LÀM CÁCH NÀY ĐƯỢC KO: DÙNG NGUỒN XOAY CHIỀU 7V QUA CẦU DIODE VÀ TỤ 1000uF->TẠO NGUỒN DC>8V? HAY DÙNG NGUỒN PIN?
EM HỎI TRƯỚC CHO CHẮC CÚ,LÀM SAI THÌ MỆT LẮM!
CẢM ƠN MẤY PÁC!

namqn 28-07-2008 05:14 PM

Trích:

Nguyên văn bởi tallht (Post 17819)
EM PÓT LÊN MONG BÁC NAM VÀ BÀ CON XEM VÀ XIN HỎI 1 CHÚT AH(HƠI BỊ CỦ CHUỐI)
TRONG SƠ ĐỐ MẠCH JDM MOD THÌ CÁC CHỖ 5V LÀ NỐI CHUNG LẠI VỚI NHAU ĐÚNG KHÔNG AH?CÒN CÁC ĐIỂM NỐI ĐẤT CŨNG NỐI CHUNG LẠI ĐÚNG KHÔNG ?(MẶC ĐỊNH THÌ LAYOUT CÓ TỰ NỐI CHUNG CHÚNG LẠI VỚI NHAU KHI CHUYỂN QUA LAYOUT KO? EM KHÔNG RÕ NỮA)
AH CÒN NGUỒN 8V EM LÀM CÁCH NÀY ĐƯỢC KO: DÙNG NGUỒN XOAY CHIỀU 7V QUA CẦU DIODE VÀ TỤ 1000uF->TẠO NGUỒN DC>8V? HAY DÙNG NGUỒN PIN?
EM HỎI TRƯỚC CHO CHẮC CÚ,LÀM SAI THÌ MỆT LẮM!
CẢM ƠN MẤY PÁC!

Đúng. Đúng. Đúng.

Nếu đã dùng nguồn AC hạ áp thì bạn có thể chọn nguồn 12 VAC, chỉnh lưu + tụ lọc, sau đó dùng 1 vi mạch ổn áp 5 V (7805 chẳng hạn) để cấp cho nút +5 V, còn nút +14 V (nơi mà cực + của nguồn 9 V nối vào) thì bạn dùng điện áp sau chỉnh lưu. Lý do tôi dùng pin 9 V đã được giải thích (tôi chỉ có adapter 12 VDC vào thời điểm đó).

Thân,

tallht 28-07-2008 05:22 PM

Bác ơi! Em hỏi mua cái chân cắm icsp người ta không biết? Vậy thì em mua chân cắm bus dùng thay cho icsp được không bác?

namqn 28-07-2008 05:39 PM

1 Attachment(s)
Trích:

Nguyên văn bởi tallht (Post 17822)
Bác ơi! Em hỏi mua cái chân cắm icsp người ta không biết? Vậy thì em mua chân cắm bus dùng thay cho icsp được không bác?

Làm gì có cái gọi là chân cắm ICSP. Bạn hỏi mua mấy cái jack cắm đực (pin header) rồi cắt ra 5/6 chân để hàn vào mạch, sau đó tìm một cáp nối thích hợp.

Không rõ bạn ở đâu. Nếu bạn ở Tp. HCM thì có thể vào trong lòng chợ Nhật Tảo có vài sạp bán cáp nối các loại, họ có bán các cáp nhiều sợi (cáp bẹ-ribbon cable) loại 6 dây có sẵn đầu nối. Bạn cũng có thể hỏi mua các đầu nối phù hợp với chúng, nếu không có thì vẫn có thể dùng các pin header.

Đính kèm là pin header 16 chân vuông, ở chợ Nhật Tảo thường bán loại 40 chân (bạn có thể bẻ ra với độ dài tùy ý).

Thân,

tallht 28-07-2008 05:49 PM

đúng rùi ,ý em hỏi là những thanh này nè.em ở tphcm,dân bách khoa.hì hì

tallht 30-07-2008 08:39 AM

???

Trích:

Nguyên văn bởi ksngoc (Post 2411)
đúng là mình không kiếm được cái zener 13v thật mình mua cái 12v rồi,cách nối nối tiếp 2 zener như bác nói mình mới nghe lần đầu vì mình không phải là dân điện tử đây là một hiểu biết mới thú vị của mình cảm ơn bác nhiều.nhưng mà cái mạch của bác nó không có nạp được cho một số pic6f à thế mà mình định làm để vọc mấy con pic trong tutorial của nigel chớ,thế con 16f628a nó có nạp được không hở bác
thắc mắc nhiều yêu khoa học

dùng zener 12v thay cho zener 13v cũng được hả bác?

Múi giờ GMT. Hiện tại là 06:07 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam