PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Cảm biến (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=18)
-   -   Cảm biến siêu âm (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=78)

bacbaphi 11-10-2006 05:50 PM

vay co ai biet may cai cam bien sieu am ban' o dau khong?

polaris2511bk 12-10-2006 06:32 AM

đặt ở nước ngoài theo kiểu đặt hàng trên mạng( cái này thì đắt, áp dụng chủ yếu với loại SRFxx), nếu ở TP HCM, thử qua cửa hàng Tương lai trên 3/2( ngay góc Su van hanh nối dài- 3/2) xem người ta đã nhận về để bán chưa.
Chúc vui.

fluidmech 29-01-2007 09:22 AM

Minh co 4 loai SRF04, SRF08, SRF10, SRF235 cua Devantech, ban nao thich thi lien lac voi minh: fluidmech1@yahoo.com
So qua ve 4 loai sensor nay:

SRF04: thong dung, tan so 40kHz, tam xa 3m, mua online gia 24,5USD chua ke ship ( minh ban gia 400k/c)

SRF08: cuc manh, tan so 40kHz, tam xa 6m, online gia 54USD chua ke ship ( minh ban gia 800k/c)

SRF10: sieu nho, tan so 40kHz, tam xa 3m, online gia 56USD chua ke ship (minh ban gia 820k/c)

SRF235: xin nhat cua devantech, tan so 235kHz, rat it nhieu, goc quet cuc nho 15 do, tam xa 3m, online gia 140USD chua ke ship ( minh ban gia 1 trieu 700k/c)
Gia da bao gom chi phi van chuyen.
Minh co loai da dung roi, van con tot, ban nao muon mua thi minh de gia re cho.
P/S: cac bac thong cam, khong hieu sao em khong go duoc tieng Viet.

namqn: diễn đàn đang đặt trên server tạm, một số client không load được bộ gõ tiếng Việt (máy của tôi cũng bị vậy), bạn nào không dùng được bộ gõ của diễn đàn thì hãy dùng bộ gõ ngoài (Unikey chẳng hạn).

khangcodt 27-03-2007 08:56 AM

Bác F cho em hỏi cái cảm biến siêu âm nó truyền được khoảng cách tối đa là bao nhiêu mét vậy? Có đến cỡ 100m hoặc hơn ko. (ý em là nếu tăng thời gian phát lên tối đa có thể, tất nhiên là ko thể lớn cỡ hàng giờ...hì hì)
Em đang có ý định làm mạch với CB siêu âm để đo khoảng cách, thu và phát trên cùng bo mạch, 1 thu 1 phát chắc ko có nhiễu (ko rõ vì chưa làm với siêu âm bao giờ).

falleaf 27-03-2007 02:01 PM

Không thể được, mỗi loại đầu dò có công suất phát khác nhau, có những loại lên tới cả trăm mét, nhưng những loại đó cực đắt là một, nếu mà làm lên tới cả trăm mét, thì người ta dùng sang cảm biến laser.

Cảm biến hồng ngoại hoạt động trong vòng cm, cảm biến siêu âm hoạt động trong vòng chục cm tới chục mét, cảm biến laser hoạt động từ chục mét tới km,... Phải sử dụng đúng mục đích và nguyên lý của nó.

Chúc vui

falleaf 03-04-2007 05:55 PM

1 Attachment(s)
Tài liệu sơ lược về cảm biến siêu âm.

viettronics 06-04-2007 04:22 PM

Chào các bác
Em mới được giao bài tập lớn là chế tạo một thiết bị đo sử dụng siêu âm với khoảng đo từ 3m đến 15m.
Bác nào biết có thể chỉ cho em biết em có thể sử dụng con cảm biến nào phù hợp. Các bác post cả tài liệu nếu có nhé!
Best regards!

falleaf 06-04-2007 04:40 PM

Đo từ 3 đến 12m thì có của Devantech. Nhưng còn tới 15m thì chịu. Cần phải mua của Polaroid thôi. Loại này rất đắt tiền.

Xem thông tin tại: www.vieltek.com

Chúc vui.

scentoflove 02-08-2007 05:04 PM

Anh F trong tài liệu Ultrasonic Sensors của anh có nêu công thức tính góc đặt cảm biến. Arc(d) và Len(teta) là gì vậy a. Góc teta đó là góc xác định tại vật thì góc đặt cảm biến là bao nhiêu. Em đọc ko rõ lắm anh giải thích thêm

scentoflove 11-09-2007 12:37 AM

Em đang xài SRF 10 của devantech, con này giao tiếp I2C đọc kết quả nên phải đọc lần lượt từng con. Hiện em đang gắn cảm biến vào mobile robot để dò vật cản. Kíck thước mobile robot 30x40cm. Mọi người có thể chỉ em cách gắn sonar hiệu quả.

falleaf 11-09-2007 03:52 AM

Tuỳ theo thuật toán mà bạn sử dụng là thuật toán gì. Bạn hoàn toàn có thể đọc siêu âm liên tục nếu bạn xử lý tốt hiện tượng crosstalk.

Góc đặt cảm biến sao cho búp hướng của cảm biến ở tại điểm giao nhau thường gặp (tức là ở mức đo của bạn) là khoảng 10%, thì bạn sẽ xác định được rõ vật nhất. Vì khi đó nếu xác định được một vật, thì bạn gần như xác định được vật nằm trên 1/10 của cung tròn (có dải sai số lặp).

Trong slide của F có phân tích việc góc đặt hai cảm biến siêu âm, thế nào là tốt, thế nào là không tốt. (góc theta1 và góc theta2 - Bố trí cảm biến)

Như vậy, rõ ràng việc bố trí cảm biến phụ thuộc vào búp hướng của cảm biến. Từ búp hướng sẽ tính ra được góc đặt phù hợp.

Chúc vui

scentoflove 11-09-2007 08:08 AM

Trong Slide của anh F có nói tới arc(d)/len(tetha)<1/10 đièu này có ý nghĩa gì. Giã sư
Với búp hướng của polaroid như slide anh F đưa thì sóng sonar sẽ là 1 cung từ -15độ - 15độ. Từ đó ta tính ra góc tetha. Ko biết em nói vậy có đúng ko

falleaf 11-09-2007 12:02 PM

Arc(d) chính là độ dài cung tròn ở khoảng cách d. Mà khoảng cách d ở đây là gì? Là một khoảng cách bất kỳ mà bạn có thể đo được sự tồn tại của vật.

Độ dày 10cm ở đây chính là khoảng sai số lặp mà bạn không thể biết được của siêu âm. Theta ở đây là gõc giữa hai cảm biến khi cảm biến nhận ra chướng ngại vật. Chúng ta mong muốn góc này càng lớn càng tốt. Vậy góc này nhỏ nhất khi nào?

Giả sử hai cung không chắc chắn của cảm biến giao nhau, thì chỗ nào là chỗ xảy ra diện tích giao nhau lớn nhất?

Bạn chỉ cần đảm bảo cái công thức cuối cùng của F ở mọi điểm mà vật có thể xuất hiện là coi như oki.

Chúc vui.

ntung 27-10-2007 02:05 PM

em dabg muon dung con cam bien luu luong lam dau vao tin hieu cho PLC nhung em chua biet cach chuyen tin hieu tuong tu thanh so de .cac bac co th giup em ko ah

tranminhtung 05-12-2007 05:00 PM

1 Attachment(s)
Em cũng đang phải chiến đấu với cả đống sensor có cả sensor siêu âm

Múi giờ GMT. Hiện tại là 08:53 AM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam