PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Công nghệ robot (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=50)
-   -   Robocon 2009 (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=2782)

LTD_LEO 08-09-2008 03:20 PM

Trích:

Nguyên văn bởi picpen (Post 18678)
Servo hả ? ý tưởng hay đấy bọn tui cũng có ý định dùng loại này ,nhưng chỉ là có ý định thôi còn phải tìm hiểu xem nó thế nào đã và có phù hợp với đề tài năm nay ko ?
loại động cơ này có tín hiệu hồi tiếp giúp robot có thể tự điều chỉnh và ổn định tốc độ .Nhưng hình như công suất của nó ko bằng động cơ DC thì phải ?
Anh em nào có tài liệu hay về vervo thì chia sẻ cho anh em picvietnam nhé

********** Thanks picvietnam

công suất nhỏ ư? mua cái servo to đùng cs gấp 2 gấp 4 lần thằng dc thường mà bọn robocon hay làm đó . Áp dụng luật điều khiển PID (điều khiển theo vị trí đó ) rồi làm driver cho nó là ok . lúc đó chỉ cần dùng AD cho robot hoc màu ,rồi viết giải thuật cho nó học đường đi nữa là good rồi .. muốn robot chạy bao nhiêu chỉ cần truyền lệnh xuống driver là ok hết ....:)

picpen 08-09-2008 08:20 PM

Thì tôi thấy với cùng kích cỡ như nhau thì động cơ servo có công suất kéo tải nhỏ hơn động cớ DC ,vì thằng servo này hình như ko có hộp giảm tốc để tăng momen kéo tải như thằng DC
Nếu ko phải quan tâm đến kích thước động cơ ( hoặc mua được động cơ servo công suất lớn kích thước nhỏ ) thì sử dụng servo điều khiển robot quá tuyệt
Trong servo có sẵn bộ encorder đưa tín hiệu vè vdk ,do đó các bạn ko phải dùng encorder ngoài ,nếu dùng encorder ngoài thì việc gá đặt nó cũng là 1 vấn đề lớn..........

********** Chúc cả nhà vui vẻ

popeye_ts22 09-09-2008 02:19 AM

Em chưa hiểu lắm về động cơ servo.Động cơ DC bình thường có hộp số giảm tốc em mua về cũng phải chế để cho tốc độ tăng gấp đôi,nhưng thấy cũng rất phức tạp,độ chính xác phải cao.đã thế lại không ổn định cho lắm.Theo như bác picpen nói thì có sẵn encoder,thế thì quá tuyệt,nhưng tốc độ còn nhỏ hơn DC thì không ổn lắm.Servo mà công suất lớn thì chắc to đùng to đoàng.
Các bác có tài liệu PID điều khiển động cơ ko,cho em mượn tham khảo với..

vinhphuoc91 09-09-2008 12:51 PM

Qua tham khảo ý kiến ở diễn đàn của nhóm BKPro thử. http://forum.sunjsc.com

LTD_LEO 09-09-2008 01:39 PM

thằng dc servo nào mà ko có sẵn ecoder , nếu ko có thì nó chỉ là dc thường mà thôi . Nếu dc gắng thêm ecoder thì nó là servo thôi . Còn loại servo có sẵng giảm tốc thì thôi , giá cả cao quá ko kinh tế , mua cái ko giảm tốc , tha hồ mà làm bộ giảm tốc theo mong muốn ....
Quan trọng là driver thôi .

nutiepthi4 09-09-2008 04:18 PM

Mình thấy đề tài năm nay tự động hóa cao đấy chứ?! Ngay cả Robot bằng tay cũng phải bán tự động để bám theo Automatic Carrier Robot. Nhưng mà việc chế tạo robot năm nay đòi hỏi phải có độ chính xác cao, thu gọn tốt. Có bác nào có mô hình Traveller Robot có khả năng leo bậc thang thì post lên cho bà con xem với! Có bác nào có ý tưởng hay về mô hình robot khiêng kiệu (Kago) không?

picpen 09-09-2008 08:07 PM

Động cơ SERVO

1 Attachment(s)
Trích:
Code:

Em chưa hiểu lắm về động cơ servo.Động cơ DC bình thường có hộp số giảm tốc em mua về cũng phải chế để cho tốc độ tăng gấp đôi,nhưng thấy cũng rất phức tạp,độ chính xác phải cao.đã thế lại không ổn định cho lắm.Theo như bác picpen nói thì có sẵn encoder,thế thì quá tuyệt,nhưng tốc độ còn nhỏ hơn DC thì không ổn lắm.Servo mà công suất lớn thì chắc to đùng to đoàng.
Các bác có tài liệu PID điều khiển động cơ ko,cho em mượn tham khảo với..

Một ít tài liệu về SERVO mong rằng sẽ giúp ích cho những ai muốn tìm hiểu về nó, đặc biệt những ai có ý định dùng nó cho robot thì cùng thảo luận nhé

********* Chúc mọi người vui vẻ .........

hailua_pro_2006 09-09-2008 10:56 PM

tài liệu bị lỗi bác ơi mở lên coi ko đc

0509592 10-09-2008 10:12 PM

Trích:

nguyên văn bởi: hailua_pro_2006
tài liệu bị lỗi bác ơi mở lên coi ko đc
tôi vẫn đọc được đấy chứ!

xin bàn một chút nhé!
đã ai có ý tưởng gì cho robot bằng tay chưa???
cũng có vẻ khó đấy!
robot bằng tay cần phải hoạt động theo robot tự động!
hay lấy robot bằng tay điều khiển robot tự động?????
cần phải phối hợp giữa robot bằng tay và tự động!
ái chà???
anh em cho ý kiến ??????

nutiepthi4 12-09-2008 09:28 AM

Anh em này, diễn đàn chúng ta nên kêu gọi tài trợ PiC miễn phí cho các đội tham gia Robocon 2009 đi!

vinhphuoc91 12-09-2008 04:54 PM

nghe nói SUNJSC năm nay tài trợ cho khoảng 3-4 đội (của BKPro)... http://forum.sunjsc.com

vinhphuoc91 12-09-2008 04:55 PM

Sunjsc của BKPro đã có làm 1 xe tăng (theo đơn đạt hàng), các bạn vào luồng này để xem , đặt câu hỏi để nhờ mấy ảnh góp ý phát triển http://forum.sunjsc.com/showthread.php?t=209

kinhaxac 12-09-2008 05:53 PM

oái , các bác định dùng PID và servo DC để làm robo hả . nếu thế thì các bác dùng con LM629 hoặc 628 , nhưng có một vấn để là khi robo chạy :nếu bánh ko bị trượt thì dùng kiểu này được nhưng nếu nó bị trượt thì e rằng hơi khó đấy(giá con LM629 này khoảng 30$ , em đã từng làm cháy 5 chú :D:D)LM629+LMD18200 ==>>very good . con LMD này chạy động cơ servo DC 24V 100CPR ko hề nóng , nếu là chú L298 thì nóng kinh khủng mà dễ cháy , thêm nữa chú LMD này tích hợp sẵn mạch logic (con L298 hay cháy một fần cũng vì cháy IC logic )

lion 13-09-2008 10:43 PM

Trích:

Nguyên văn bởi kinhaxac (Post 18782)
oái , các bác định dùng PID và servo DC để làm robo hả . nếu thế thì các bác dùng con LM629 hoặc 628 , nhưng có một vấn để là khi robo chạy :nếu bánh ko bị trượt thì dùng kiểu này được nhưng nếu nó bị trượt thì e rằng hơi khó đấy(giá con LM629 này khoảng 30$ , em đã từng làm cháy 5 chú :D:D)LM629+LMD18200 ==>>very good . con LMD này chạy động cơ servo DC 24V 100CPR ko hề nóng , nếu là chú L298 thì nóng kinh khủng mà dễ cháy , thêm nữa chú LMD này tích hợp sẵn mạch logic (con L298 hay cháy một fần cũng vì cháy IC logic )

giá 30$ mà bác làm die mấy chú cơ à !

30$ cũng hơi mắc đối với SV anh em nhỉ , có lẽ dùng PWM thôi

picpen 13-09-2008 11:32 PM

Uh 1 bộ thì hơi ít ,nhưng nói chung là vẫn dùng ổn thường thì PWM dùng cho bộ bánh điều khiển chuyển động của robot các động cơ còn lại thì đành set_bit thôi .với mình 1 bộ là tạm đủ để dùng rùi .LION cần nhiều bộ PWM để dùng vào những chức năng gì vậy nói cho anh em nghe với .....

Múi giờ GMT. Hiện tại là 07:41 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam