PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Giao tiếp USB, CAN, I2C, SPI, USART... (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=45)
-   -   Tập hợp các tài liệu về USB (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=467)

bien_van_khat 16-03-2007 10:39 PM

Đùa một chút.

Trích:

Nguyên văn bởi namqn (Post 2404)
Giao tiếp USB, nó không đơn giản như cái cổng nối tiếp hay song song trong máy tính đâu, nó là cả một nghệ thuật.

Người học về USB phải là một nghệ sĩ = đam mê + liều lĩnh :cool:.
Nghệ sĩ ko đi theo đường mòn = đừng hỏi xin tài liệu làm gì, nếu ko đủ đam mê + liều lĩnh để đi tìm, thì cũng ko đủ để đọc tài liệu xin được đâu :D.

tinhbanso 15-04-2007 03:35 PM

chào các bạn cũng đang làm mạch giao tiếp usb và pic. mình nghiên cứu phần mềm mplab ( thằng này tương tự như C) và c18 . nhưng đang bí nên nhờ các bạn giải thích . sao làm tất cả những hướng dẫn cuối cùng chương trình vẫn báo lỗi khi build là "process types do not agree ... all ..input" ( mình ko có phần cứng chỉ viêt phần mềm, có thể do đây ko).
thứ hai, mình định sử dụng giao tiếp usb - pic để điều khiển động cơ AD. vậy mạch điều khiển qua usb có gì khác so với mạch điều khiên qua cổng com ko?
bạn nào có mạch điều khiển động cơ qua qua usb thi share cho minh với.
rất mong sự giúp đỡ của các bạn.

namqn 15-04-2007 08:03 PM

Trích:

Nguyên văn bởi tinhbanso (Post 8241)
chào các bạn cũng đang làm mạch giao tiếp usb và pic. mình nghiên cứu phần mềm mplab ( thằng này tương tự như C) và c18 . nhưng đang bí nên nhờ các bạn giải thích . sao làm tất cả những hướng dẫn cuối cùng chương trình vẫn báo lỗi khi build là "process types do not agree ... all ..input" ( mình ko có phần cứng chỉ viêt phần mềm, có thể do đây ko).
thứ hai, mình định sử dụng giao tiếp usb - pic để điều khiển động cơ AD. vậy mạch điều khiển qua usb có gì khác so với mạch điều khiên qua cổng com ko?
bạn nào có mạch điều khiển động cơ qua qua usb thi share cho minh với.
rất mong sự giúp đỡ của các bạn.

Tôi đoán là bạn định nói đến lỗi "Processor types do not agree ...", thông báo này cho thấy bạn thiết lập loại chip trong các tập tin nguồn không thống nhất. Bạn kiểm tra lại các tập tin nguồn, và chú ý là phần thiết lập trong MPLAB (mênu Configure, lệnh Select Devices) cũng phải đúng như vậy.

USB hay RS-232 là môi trường/cách thức giao tiếp giữa PC và PIC, các bộ điều khiển động cơ dùng PIC thường thực hiện chức năng điều khiển trong PIC, do đó về nguyên tắc không có gì khác nhau giữa điều khiển động cơ bằng PIC với giao tiếp PC qua cổng COM hay qua USB.

Thân,

mocde_vn 15-10-2007 07:50 AM

bạn nào làm giao tiếp úb voi 8051 đc rồi thì hướng dẫn với. mình cũng đang rất muốn làm

herobinh 31-12-2007 09:59 AM

Ai co tai lieu tieng viet ve USB khong cho minh voi,cam on nhieu

hopeman 29-05-2008 12:20 PM

thực ra thì cũng có nhưng mà sơ sài lắm . tôi nghĩ bạn nên đọc cuốn "USB in a nutshell", cuốn này rất ngắn, dễ đọc mà đọc xong đảm bảo làm được USB HID ( tôi chưa biết gì về PIC đọc cuốn này liều làm mà chạy rồi :D) .chúc bạn thành công ( nhớ kiếm tinh thần "máu lửa" của BVK khi đọc sẽ nhập tâm nhanh hơn )

hocluoi 23-10-2008 01:23 PM

đệ tử nhâp môn xin chào các đại gia!
Đã từ lâu mình muốn tìm hiểu về USB nhưng chưa tìm được tài liệu, nay gặp được "kho" mình rất mừng, cám ơn các bạn! mình sẽ tìm hiểu có gì mới mình sẽ trao đổi thêm với các bạn.

phithinh 24-03-2009 08:27 AM

mình muốn đọc dữ liệu từ một thiết bị có cổng giao tiếp usb về để viết code cho nó, các huynh nào có kinh nghiệm trong chuyện này tư vấn giúp mình với, thanks nhìu

phungtung 24-03-2009 09:16 AM

Sao các bạn không đề nghị mở lớp dạy về cách giao tiếp USB nhỉ?
Chắc chắn sẽ có người dạy.
Nếu các bạn chỉ muốn đi xin code hoặc hướng dẫn thì 100% là sẽ không ai cho đâu.

voicewithin 22-04-2009 03:08 PM

Đề nghị mở lớp dạy như nào vậy bác? Chắc sẽ có nhiều người quan tâm, nếu mở được lớp mà có thu học phí cũng được

laiquangtuyen 30-04-2009 09:34 PM

Usb từng bước 1

Tui sẽ hướng dẫn các bạn làm usb theo qui trình mà không cần đọc sách. Coi xong 15 phút là làm được liền. Mà dễ nhất là ban đầu tự làm cho mình 1 cái đồ chơi game trên mấy tính. Nếu có 5 người ủng hộ thì tui mới bắt đầu!
Ok!

manhha2799 01-05-2009 06:04 PM

1 người đầu tiên nhé.

tranhuyky 02-05-2009 12:13 PM

Người thứ 2 đây :D

thaithien 02-05-2009 02:53 PM

Tui không phải là người thứ 3 ?

thangveo1987 04-05-2009 11:32 AM

Trích:

Nguyên văn bởi laiquangtuyen (Post 25390)
Tui sẽ hướng dẫn các bạn làm usb theo qui trình mà không cần đọc sách. Coi xong 15 phút là làm được liền. Mà dễ nhất là ban đầu tự làm cho mình 1 cái đồ chơi game trên mấy tính. Nếu có 5 người ủng hộ thì tui mới bắt đầu!
Ok!

Thật k đó, tớ là người thứ 4, bạn tớ là người thứ 5 nè
:D
đại ca chỉ bảo đi

Múi giờ GMT. Hiện tại là 06:15 AM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam