PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Giao tiếp cổng COM và LPT (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=44)
-   -   lại vấn đề RS232 và adc (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=4849)

maiduy082 01-09-2009 03:47 PM

bộ nguồn em sử dụng là Vs = 4.94v, -Vs = 5.04v ,em dùng ic lm7805 va lm7905.
anh cho em hỏi, cách hàn dây (em đang sử dụng mạch đục lỗ, tại mấy cái board cắm em mua toàn đồ dỏm thôi) và sắp xếp linh kiện cũng gây nhiễu khá nhiều phải không ạ.
em vừa thử thế này, Vout trước khi đưa vào chân AN0, em cho chạy qua 1 mạch lọng thông thấp, C=33p, R=10k thì thấy có vẻ kết quả ổn định hơn 1 chút, nhưng vẫn chưa đạt kết quả em mong đợi.
(à, em cách ly giữa pic và ic Max232 bằng opto pc817 thì thấy Vout cũng ổn định hơn, nguôn dùng cho Max232 em lấy từ máy tính)
mong anh hướng dẫn thêm cho em ạ. cám ơn anh đã giúp đỡ em.

kaka_pato 01-09-2009 05:18 PM

hỏi thầy Nam

thầy Nam có thể giúp đỡ e ở luồng này không a ?
http://www.picvietnam.com/forum/show...9147#post29147

maiduy082 01-09-2009 10:35 PM

1 Attachment(s)
mình xin khái quát lại vấn đề mình đang mắc phải:
mình lấy data (Vout của 1 cái cân điện tử) đưa vào bộ khuếch đại (V sau khi khuếch đại đúng với tính toán trên lý thuyết) , rồi vào bộ adc của Pic, sau đó đưa qua opto và max232 để truyền kết quả vào PC.
kết quả mình nhận được là không đúng và không ổn định, mặc dù mình đo áp ở chân AN0-tức là sau khi đã khuếch đại tín hiệu- thì vẫn ổn định.
mình đã làm như anh Nam hướng dẫn, truyền 1 gói dữ liệu từ pic (ko lấy gia trị từ adc) thì kết quả nhận trên pc hoàn toàn đúng.
kế tiếp mình đưa giá trị từ ADC vào, giá trị được lấy từ 1 biến trở, đưa V vào chân AN0, kết quả vẫn đúng, tuy có hơi hơi sai, nhưg chấp nhận được.
tiếp đó mình cho khuếch đại tín hiệu cũng tù 1 biến trở, rồi sau đó mới đưa vào ADC rồi truyền sang PC, kết quả sai, rất không ổn định, số nhảy lung tung.
mình thử cho tín hiệu sau khuếch đại đi qua 1 mạch lọng thông thấp (R=10k, C=33p) rồi mới đưa vào ADC thì kết quả nhận được khá hơn 1 chút, nhưng vẫn còn sai (theo như mình tính toán thì sai 10 đơn vị).
mình đang sử dụng ADC 8-bit.
bộ nguồn 4.94v và -5.04v sử dụng lm7805 và lm7905.
khuếch đại sử dụng 2 ic AD620, giữa 2 ic này mình chưa có mạch lọc nào cả.
anh Nam có nói mạch khuếch đại của mình có thể bị nhiễu mạnh, nhưng mình không biết nguyên nhân, và bị từ đâu.
có 1 điều mình rất thắc mắc, mặc dù Vout sau khi khuếch đại vẫn ổn định (sai số 1 hoặc 2 mV) nhưng khi đưa qua ADV thì kết quả bị sai và không ổn định,
mong các bạn và các anh chị giúp đỡ.
mình rất cảm ơn.

maiduy082 03-09-2009 12:37 AM

vậy là không có ai cho em thêm ý kiến gì sao ạ.

maiduy082 03-09-2009 10:23 AM

anh Nam ơi, em đã truyền được rồi, chính xác 99%.
có thể với mọi người, những người đã có nhiều kinh nghiệm trong việc làm mạch thì đây là chuyện nhỏ, không có gì đáng nói.
nhưng với những bạn mới học điện tử, hay học mập mò (giống mình) thì đây là 1 kinh nghiệm đáng để chia sẻ.
như vấn đề mình đã nêu, đó là khuếch đại tín hiệu, đưa vào adc, qua Pic, rồi truyền vào PC, hiện tại mình ko sử dụng mạch lọc gì cả, nhưng đã truyền khá tốt. các bạn lưu ý khi đi dây, dù là test board hay board khoan lỗ, hay chạy layout, nếu đi dây không cẩn thận sẽ gây nhiễu rất lớn, không nên để các dây chồng chéo lên nhau, càng clear càng tốt, vừa dễ xử lý khi gặp sự cố, vừa hạn chế nhiễu.

cám ơn các bạn đã đọc kinh nghiệm cùi bắp này.
em cám ơn anh Nam nhiều nha :D

maiduy082 07-09-2009 11:37 PM

có việc này em muốn hỏi các anh các bạn.
cái mạch truyền tín hiệu vào pc của em chạy rồi, giá trị ban đầu thì đúng nhưng sau khi chạy liên tục 1 thời gian, khoảng 30 phút thì em thấy giá trị bị giảm đi.
tín hiểu nhỏ --> khuếch đại --> adc/pic --> max232 -->rs232/pc
tín hiểu nhỏ của em vẫn giữ nguyên, hệ số khuếch đại không đổi, nhưng giá tri nhận được lại bị giảm.
mong các bạn giúp đỡ.

PSL 08-09-2009 10:10 PM

Có thể do nhiệt. Bạn thử kiểm tra xem:
1> Reset hệ thống khi đang nóng.
2> Hệ thống đang nguội, dùng máy sấy thổi vào để làm nóng nhanh xem sao.
3> Làm mát nó (máy lạnh)...
Nói chung đối với dân kỹ thuật số, đụng đến analogue là vấn đề rắc rối đấy.

maiduy082 10-09-2009 03:37 PM

Trích:

Nguyên văn bởi PSL (Post 29429)
Có thể do nhiệt. Bạn thử kiểm tra xem:
1> Reset hệ thống khi đang nóng.
2> Hệ thống đang nguội, dùng máy sấy thổi vào để làm nóng nhanh xem sao.
3> Làm mát nó (máy lạnh)...
Nói chung đối với dân kỹ thuật số, đụng đến analogue là vấn đề rắc rối đấy.

tín hiệu mình lấy ra là từ 1 cân điện tử. mình nghi ngờ là do nguồn cấp cho cái cân này bị giảm nên đã là 1 mạch nguồn riêng cho nó, chứ không dùng chung với các mạch kia nữa. tình hình xem ra có vẻ tươi sáng hơn 1 chút. nếu bạn nào thích cái này thì mình sẽ đưa mạch cho. mà chắc là gà quá nên cũng không ai cần đâu nhỉ hihihi.

aqbatbai 01-11-2009 04:04 PM

ko có ji gọi là gà hay vip cả, có thể nó là đơn giản với người này nhưng là rất hữu ích với người khác, mong bạn post lên cùng chia sẽ với mọi người

Múi giờ GMT. Hiện tại là 01:17 AM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam