PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   dsPIC - Bộ điều khiển tín hiệu số 16-bit (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=29)
-   -   Chú ý khi sử dụng bộ dao động nội của dsPIC (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=326)

namqn 14-09-2006 06:14 PM

Ừ, dùng cách đấy hay hơn, anh không để ý đến PLLx4 của PIC18F458.

Nhưng dù sao chạy ở 10 MIPS thì vẫn phải để ý đến vấn đề phát nóng của chip.

Thân,

Wpic 13-08-2007 11:59 AM

Các bác cho e hỏi chút! E đang dùng thử con dspic30F4012 nhưng gặp vấn đề về khởi động cho UART.
+ Khi khởi động chế độ thạch anh nội của nó thì truyền OK nhưng truyền toàn kí tự lạ
+ Còn khi dùng chế độ thạch anh ngoài của nó với bau 19200,PLLx8 thì nó chẳng chạy chương trình j trong nó cả(thử xuất đèn LED cũng k được)
Các bác thử chẩn bệnh của nó hộ với.Cảm ơn các bác trước

namqn 14-08-2007 02:27 AM

Trích:

Nguyên văn bởi Wpic (Post 10694)
Các bác cho e hỏi chút! E đang dùng thử con dspic30F4012 nhưng gặp vấn đề về khởi động cho UART.
+ Khi khởi động chế độ thạch anh nội của nó thì truyền OK nhưng truyền toàn kí tự lạ
+ Còn khi dùng chế độ thạch anh ngoài của nó với bau 19200,PLLx8 thì nó chẳng chạy chương trình j trong nó cả(thử xuất đèn LED cũng k được)
Các bác thử chẩn bệnh của nó hộ với.Cảm ơn các bác trước

1. Bạn có biết chính xác tần số dao động nội của dsPIC không? Bạn đã thiết lập các thông số phía thu đúng chưa?

2. Bạn có đảm bảo là chip đang chạy thạch anh ngoài hay không? Bạn dùng thạch anh tần số bao nhiêu và thiết lập từ cấu hình thế nào?

Chú ý: PIC/dsPIC thường có các phản ứng bất thường khi bạn viết code mà không xác định đầy đủ các từ cấu hình.

Thân,

conglong 23-03-2009 06:34 PM

Trích:

Nguyên văn bởi namqn (Post 10706)
Chú ý: PIC/dsPIC thường có các phản ứng bất thường khi bạn viết code mà không xác định đầy đủ các từ cấu hình.

Thân,

Thấy Nam cho em hỏi là: khi mình viết chương trình cho dsPic/Pic thì phải cấu hình cho nó trước nhưng thực sự e không hiểu rõ hết các từ cấu hình mà thầy dùng trong các TUTO của thầy:

" _FOSC(CSW_FSCM_OFF & XT); //Clock = 10 MHz
_FWDT(WDT_OFF);
_FBORPOR(MCLR_EN & PBOR_OFF & PWMxL_ACT_HI & PWMxH_ACT_HI);
_FGS(CODE_PROT_OFF); "

ở đây CSW_FSCM là gì hả thầy? WDT_OFF là watchdog đang ở chế độ tắt nhưng em chưa hiểu rõ Watchdog ? trong RFM document của dsPic 30 nói mấy thanh ghi này trừu tượng quá đọc mà không hiểu.
Em cảm ơn Thầy nhiều !.
Trân trọng !.

namqn 23-03-2009 07:50 PM

Trích:

Nguyên văn bởi conglong (Post 23917)
Thấy Nam cho em hỏi là: khi mình viết chương trình cho dsPic/Pic thì phải cấu hình cho nó trước nhưng thực sự e không hiểu rõ hết các từ cấu hình mà thầy dùng trong các TUTO của thầy:

" _FOSC(CSW_FSCM_OFF & XT); //Clock = 10 MHz
_FWDT(WDT_OFF);
_FBORPOR(MCLR_EN & PBOR_OFF & PWMxL_ACT_HI & PWMxH_ACT_HI);
_FGS(CODE_PROT_OFF); "

ở đây CSW_FSCM là gì hả thầy? WDT_OFF là watchdog đang ở chế độ tắt nhưng em chưa hiểu rõ Watchdog ? trong RFM document của dsPic 30 nói mấy thanh ghi này trừu tượng quá đọc mà không hiểu.
Em cảm ơn Thầy nhiều !.
Trân trọng !.

CSW viết tắt cho Clock Switching, là khả năng chuyển đổi giữa các nguồn xung clock (Primary, Secondary, FRC, và LPRC) khi dsPIC đang vận hành bình thường. Xem thêm mục 7.17 trong "dsPIC30F Family Reference Manual" về cách thực hiện clock switching.

FSCM viết tắt cho Fail-Safe Clock Monitor, là khả năng giám sát hoạt động bộ dao động và tự động chuyển sang nguồn FRC nếu bộ dao động có vấn đề.

Watchdog là một timer chạy tự do (khi được bật), dùng để tự động reset dsPIC khi phần mềm chạy sai, ví dụ quẩn trong một vòng lặp vô tận, và không thể định kỳ xóa thanh ghi timer của watchdog.

Thân,

trinh 25-09-2010 11:16 PM

ko dịch được chương trình bootloader cho ds30f4013

Chào anh Nam .
Anh có thể cho em chương trình và files Hẽ của bootloader cho dspic30f4013 với cấu hình như sau :
- dùng Dsoic30f4013
- Thạch anh dùng thạch anh nội với 7,5 MIPS hoặc 7,37
- Cổng truyền thông dùng loại UART2.
- Tốc độ truyền thông là 19200 Baud.
trong đoạn code dspic30f4013.gld như sau.

MEMORY
{
data (a!xr) : ORIGIN = 0x800, LENGTH = 2048
program (xr) : ORIGIN = 0x000, LENGTH = ((16K * 2))
}

Anh vui long cho em files bootloader với .

Cảm ơn anh.

Email của em : cuocsong12@yahoo.com

Múi giờ GMT. Hiện tại là 05:00 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam