PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Bootloaders - Programmers - Debuggers - Emulators (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=9)
-   -   Thông tin về các mạch nạp và phần mềm (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=299)

RedRose 28-11-2006 11:19 AM

Chào các bác.
Em lắp mạch Schear+ mod mà vẫn chưa được, em có một số thắc mắc muốn hỏi:
+ Winpic800 ở mục Hardware test thì chỉ cần cắm mạch nạp để test thôi hay cần cắm cả Pic nữa nhỉ?
+ Em đo các điện áp vẫn tốt. Khi check/uncheck ở mục Test của Winpic800 thì điện áp ở các đầu ra đạt khoảng 3,3V, thế có ok ko hả các bác? Vdd, Vpp cũng ok, thế mà ko chạy :(

namqn 28-11-2006 08:18 PM

Trích:

Nguyên văn bởi RedRose (Post 6157)
Chào các bác.
Em lắp mạch Schear+ mod mà vẫn chưa được, em có một số thắc mắc muốn hỏi:
+ Winpic800 ở mục Hardware test thì chỉ cần cắm mạch nạp để test thôi hay cần cắm cả Pic nữa nhỉ?
+ Em đo các điện áp vẫn tốt. Khi check/uncheck ở mục Test của Winpic800 thì điện áp ở các đầu ra đạt khoảng 3,3V, thế có ok ko hả các bác? Vdd, Vpp cũng ok, thế mà ko chạy :(

Chỉ cần cắm mạch nạp để test thôi. Điện áp cho logic '1' tối thiểu là 3,5V, nếu dùng nguồn 5V cho PIC. Tuy nhiên, chưa có trường hợp nào tôi thử lại có áp logic '1' thấp hơn 4V. Bạn xem lại phần cứng nhé (tôi dùng cả 7407 lẫn 74LS07 đều ok). Vdd và Vpp của bạn là bao nhiêu?

Thân,

RedRose 29-11-2006 08:52 AM

Chào anh Nam!
Áp 3,3V em đo ở phía các chân ra của cổng song song, còn đầu ra của 74LS07 thì đạt ~Vdd (~5V).
Vpp cũng đạt 13V.
Khi check/uncheck ở đường Data thì đường DataIn cũng thay đổi theo, thế chắc ok đúng ko ạ? Tuy thế mà Winpic800 vẫn báo "Hardware is not responding". Nhấn linh tinh nút nạp thì cái đèn Led prog vẫn nhấp nháy

Em cắm jack ICSP vào mạch (dùng PIC18F4550 chỉ mới nối có cổng USB, Crystal, 1 đèn LED). Vdd của pic lấy từ USB. Con PIC sờ thấy ấm ấm, còn con A1015 Vpp thì nóng. Winpic800 ko detect được, chắc con PIC teo mất rùi anh ạ :(. Chắc phải mua con nào re rẻ về test trước quá, lần đầu sờ vào PIC, mạch nạp rắc rồi quá :)

HoaHoaTho 29-11-2006 01:09 PM

Cố gắng hiệu chỉnh, kiểm tra mạch nạp để detect phần cứng OK trước đã rồi hẵng nhắm mắt đưa chân em PIC vào để kẻo PIC chết oan.

RedRose 29-11-2006 02:53 PM

Phù, cuối cùng cũng làm xong cái mạch nạp. Hóa ra setting trong Winpic800 thì chân DataIn phải check vào Invert thì nó mới test ok.
Nhưng 1 em PIC18F4550 cũng ra đi, phải mua 1 em mới. Cũng có thể em đã đi trước khi mua về :(

namqn 29-11-2006 08:19 PM

Trích:

Nguyên văn bởi RedRose (Post 6171)
Phù, cuối cùng cũng làm xong cái mạch nạp. Hóa ra setting trong Winpic800 thì chân DataIn phải check vào Invert thì nó mới test ok.
Nhưng 1 em PIC18F4550 cũng ra đi, phải mua 1 em mới. Cũng có thể em đã đi trước khi mua về :(

Vấn đề thiết lập cấu hình cho WinPic800 thì tôi đã nói trong post #17 của luồng này, có cả hình chụp minh họa và các tập tin cấu hình cho JDM và Schear+.

Thân,

RedRose 30-11-2006 08:49 AM

1 Attachment(s)
Hi anh Nam
Em đọc rất kỹ các post rồi mới hỏi mà. Em cũng tải file đó về thì trong winpic800 mới có hardware cho Schaer+ mà. Trong file đó chỉ có hình minh hoạ cho mạch JDM thôi, nên em mới mắc ở chỗ setting đó.

Em up hình setting cho Schaer+ mod lên đây nhé

namqn 30-11-2006 07:38 PM

Trích:

Nguyên văn bởi RedRose (Post 6184)
Hi anh Nam
Em đọc rất kỹ các post rồi mới hỏi mà. Em cũng tải file đó về thì trong winpic800 mới có hardware cho Schaer+ mà. Trong file đó chỉ có hình minh hoạ cho mạch JDM thôi, nên em mới mắc ở chỗ setting đó.

Em up hình setting cho Schaer+ mod lên đây nhé

Nếu bạn dùng Schaer+ Mod của tôi thì không cần chỉnh sửa gì trong tập tin cấu hình của WinPic800. (Xin lỗi, có một chỗ cần chỉnh lại: Data In là chân BUSY/11, thay vì chân ACK/10-tôi đã sửa hardware để dùng chung với nhiều phần mềm khác nhau, một trong số đó bắt buộc chân ACK/10 là Data In).

Laptop vừa hỏng ổ cứng, do đó những gì liên quan đến PIC của tôi đều bị mất, sẽ test lại Schaer+ Mod với WinPic800 sau, vì hiện giờ không có mạch trong tay (đang ở office).

Update: Vì chân BUSY và ACK có logic ngược nhau, do đó nếu dùng chân BUSY cho Schaer+ thì trong WinPic800 sẽ phải set Invert của Data In, đúng như RedRose đã thực hiện.

Thân,

namqn 11-12-2006 12:53 AM

Trích:

Nguyên văn bởi slaveofsex (Post 6289)
Anh Namqn co thể giải thích cho em nguyên lý hoạt động của mạch nạp PG3B cho cổng song song được không ? Cám ơn anh nhiều.

Mạch nạp PG3B, giống như rất nhiều mạch nạp cho PIC qua cổng song song, tương thích với mạch nạp qua cổng song song của David Tait (công bố năm 1996). Nguyên tắc chính là dùng một số chân dữ liệu (từ D0 đến D3) và điều khiển (như ACK hay BUSY) để xuất/nhập thông tin giữa PC và PIC. PIC chỉ dùng giải thuật nối tiếp để thực hiện việc nạp/kiểm tra/đọc nội dung các vùng nhớ của chip. Phần mềm trên PC sẽ thực hiện toàn bộ giải thuật, cùng với việc xuất/nhập dữ liệu từ tập tin trên máy tính. Do đó mạch nạp không cần linh kiện thông minh, mà chỉ là các khối giao tiếp hay đệm mức điện áp cho thích hợp với PIC.

Các mạch nạp cho PIC cần có tốc độ thay đổi dữ liệu tương đối nhanh, do đó thường cần phải truy xuất trực tiếp cổng song song. Nhiều phần mềm dùng các driver miễn phí để thực hiện điều này.

Microchip có khoảng vài chục giải thuật nạp chip khác nhau, nhưng đều dùng 5 chân Vpp, Vdd, Vss (GND), PGD, và PGC. Các chân Vdd và Vss để cung cấp nguồn, chân Vpp dùng để đặt điện áp cao (từ 9-13V) để kích hoạt chế độ nạp, còn chân PGD và chân PGC là các chân dữ liệu và clock. Chi tiết về cách thức đi vào chế độ nạp, cách đọc/xóa/ghi các vùng nhớ như Flash, EEPROM có thể tham khảo trong các Programming Specification của các dòng chip (Family) khác nhau.

Lấy ví dụ PG3B, từ chân 2 đến chân 5 (D0 đến D3) là các tín hiệu xuất để điều khiển: D0-dữ liệu xuất ra PIC, D1-xung clock, D2-bật/tắt Vdd, và D3-bật/tắt Vpp (cho phép điều chỉnh thứ tự bật/tắt Vdd và Vpp theo phần mềm). Chân 10/ACK là chân nhập dữ liệu từ PIC (vào PC). Phần mềm chỉ thực hiện thứ tự bật Vdd và Vpp đúng là đi vào chế độ nạp, sau đó xuất các mã thao tác và dữ liệu tương ứng để thực hiện các thao tác khác nhau, tuân theo Programming Specification của chip.

Thân,

falleaf 14-12-2006 09:37 PM

mạch nạp ART2003

1 Attachment(s)
Gửi một đồng chí lên đây, lâu rồi không quan tâm vấn đề mạch nạp.

namqn 18-12-2006 07:03 PM

1 Attachment(s)
Trích:

Nguyên văn bởi anhoa1608 (Post 6426)
Anh Nam...
Mạch sửa đổi của anh có dùng WINPIC 800 nạp được ko???
Và được thì chọn giao tiếp Hardware nào?????
Cảm ơn anh nhiều...

Các mạch của tôi vẫn chạy tốt với WinPic800. WinPic800 có sẵn tập tin cấu hình cho JDM rồi, còn tập tin cấu hình cho Schear+ thì bạn giải nén tập tin đính kèm vào thư mục con Hardware của thư mục cài đặt WinPic800 (thường có tên là WinPic800). Nhớ kiểm tra là mạch nạp dùng chân 11 của cổng song song.

Thân,

namqn 19-12-2006 10:41 PM

Trích:

Nguyên văn bởi anhoa1608 (Post 6439)
Anh Nam oi, em biết là vậy, nhưng em lại thích thiết kế phần cứng đi với phần mềm của chính mình viết mới OK...Em làm mạch nạp nhưng người ta làm sẵn,ko hiểu nó chạy thế nào, máy tính và PIC đánh đá nhau re sao???Nên cực kỳ khó chịu...Anh giúp em với...chỉ bí quyết với, em biết anh hiểu rõ về điều này mà...Chỉ cho đẹ tử chiêu độc này đi, vì em biết ít người biết chiêu này lắm...Mà có biết cũn ko chỉ và nói lờ đi như anh vậy đó...Năn nỉ mà...
Cảm ơn Anh nha....

Tôi thích những người giống như bạn nhất, không hiểu tường tận một vấn đề nào là không chịu nổi (có lẽ vì tôi cũng thuộc kiểu người như vậy). Tôi sẽ trao đổi với bạn qua email vậy, vì nó dài dòng, lại khá phức tạp, nên không tiện xâm lấn không gian của diễn đàn.

Thân,

littlephoc 20-12-2006 07:45 PM

Trích:

Nguyên văn bởi anhoa1608 (Post 6460)
Mừng quá, có anh giúp đỡ thì em yên tâm rồi...Anh đợi tin anh từng giây đó...
Cám ơn nhiều nhiều...
Chào Anh

Tôi thì lại ko thích những người toàn ask to ask.

MHz 21-12-2006 11:18 AM

Trích:

Nguyên văn bởi anhoa1608 (Post 6500)
Tôi đã có nói rồi, tôi cũng ngại....nhưng ko sao???Ko biết thì hỏi ko có gì phải xấu hổ....Ko biết mà giấu cái ko biết mới dáng xấu hổ...
Có khi nhưng cái tôi hỏi nhiều người cũng ko hiểu...nhưng ngại...tôi hỏi như thế...nhiều ngừoi lại "Ngư ông đắc lợi" ấy chứ..Có gì bỏ qua cho thằng em này nha....
Thân...

... sorry, lạc đề rùi mấy bro... mà lỡ roài tới luôn... xin phép cho tui xía vô một chút nghen :
Đồng ý với bác anhoa1608, không ai có thể hiểu và biết tất cả mọi lĩnh vực, những gì mình không biết thì hỏi, mà hỏi thì không có gì phải xấu hổ cả... :D

- Níu không biết mà chịu hỏi thì mình chỉ là thằng ngu nhất thời.
- Nhưng níu vì sĩ diện không chịu hỏi thì mình sẽ là thằng ngu suốt đời.

Thà làm thằng ngu nhất thời còn hơn là ngu suốt đời...hehe.... :D

littlephoc 22-12-2006 05:25 AM

Trích:

Nguyên văn bởi anhoa1608 (Post 6500)
Tôi đã có nói rồi, tôi cũng ngại....nhưng ko sao???Ko biết thì hỏi ko có gì phải xấu hổ....Ko biết mà giấu cái ko biết mới dáng xấu hổ...
Có khi nhưng cái tôi hỏi nhiều người cũng ko hiểu...nhưng ngại...tôi hỏi như thế...nhiều ngừoi lại "Ngư ông đắc lợi" ấy chứ..Có gì bỏ qua cho thằng em này nha....
Thân...

Có lẽ mình nói ra điều này vì nghĩ rằng bạn là 1 sinh viên. Bạn có quyền hỏi, và nguời khác có quyền trả lời cho bạn hay không. Ở đây tôi muốn nói 1 điều rằng, bạn có thể hỏi, nhưng truớc khi hỏi, bạn nên bắt tay vào tìm hiểu, overview, abstract, và cụ thể hơn nữa, động tay động chân vào làm. Sau đó khi gặp 1 vấn đề mà bạn bế tắc, lúc đó bạn hỏi chắc chắn xác xuất có đuợc câu trả lời cao hơn, đúng trọng tâm hơn, cụ thể hơn. vì những nguời đi truớc, cũng đã từng đi con đường mà bạn đang đi, chắc chắn sẽ có 1 ai đó đã từng gặp vấn đề mà bạn đang gặp. Còn nếu bạn chỉ hỏi và thu thập những thành quả của nguời khác mà không hề động não hoặc lao vào làm việc thật sự thì tùy bạn, bạn sẽ mãi chỉ là nguời chỉ thấy được overview của vấn đề, lúc nào cũng thấy nó khó, và chẳng bao giờ có đuợc một thành quả thực sự.
Nhìn lại những dòng chữ tôi đã viết trên đây thấy giống với cuốn how to ask smart questions, nhưng đó là những gì tôi cũng đã trải qua.
Những kiểu suy nghĩ như xấu hổ hay sĩ diện mà ko hỏi hay hỏi nên để dành cho các em nhỏ học phổ thông. Bạn có lẽ đã là sinh viên đại học, có sự độc lập trogn suy nghĩ và hành động . Bạn nên có cách nhìn và phương pháp làm việc khác hơn.
Không phải tôi lên lớp bạn, mà là những lời tâm sự từ kinh nghiệm bản thân.

sontt 30-12-2006 04:15 PM

Mạch nạp GTP-USB

1 Attachment(s)
Em định làm con mạch nạp GTP-USB
Đây là schematic của nó (em mới vẽ lại bằng DXP-hehe mới học :D)
Các bác xem có đúng không?

cglt 06-02-2007 05:30 PM

Phần mềm PonyProg2000 thấy nạp được con pic,các Bác chỉ giúp mình mạch nạp dùng cổng plt với.Cảm ơn nhiều.

namqn 06-02-2007 06:48 PM

Trích:

Nguyên văn bởi cglt (Post 7258)
Phần mềm PonyProg2000 thấy nạp được con pic,các Bác chỉ giúp mình mạch nạp dùng cổng plt với.Cảm ơn nhiều.

Phần mềm PonyProg2000 không hỗ trợ nhiều PIC lắm, và không chuyên dành cho PIC. Bạn chịu khó đọc lại một số post đầu tiên của luồng này, đã có giới thiệu đầy đủ về các phần mềm và phần cứng.

Mạch nạp qua cổng song song cho PIC hiệu quả nhất theo tôi vẫn là các mạch tương thích với mạch Tait classic, ví dụ Schaer+.

Thân,

omen 26-02-2007 01:58 PM

Chào các bác
Em vừa lắp mạch nạp PIC ICSP theo mạch schear+ Mod của bác namnq, hiện h mạch của em nó đang bị bệnh sau : detect đc chip (18f4550) đọc được, nhưng không thể nào ghi được xóa được. Ghi đúng cái vừa đọc ra thì được nhưng sửa đi 1 chút rồi ghi thì lại báo lỗi verify error at địa chỉ vừa sửa. Nhưng chỉ phần code thì mới bị thế, phần data thì lại vẫn đọc ghi bình thường, Em đang dùng winpic800.
Không rõ là có do config bit của chip ko , chip mang sang máy nạp khác ( không phải icsp) thì vẫn xóa ghi được bình thường.

Em đọc thấy có mấy bác cũng bị lỗi này trong trang 4 , ko rõ tới giờ các bác đã sửa được chưa ?
Mong các bác giúp em với, em xin cảm ơn trước :)

namqn 26-02-2007 06:05 PM

Trích:

Nguyên văn bởi omen (Post 7406)
Chào các bác
Em vừa lắp mạch nạp PIC ICSP theo mạch schear+ Mod của bác namnq, hiện h mạch của em nó đang bị bệnh sau : detect đc chip (18f4550) đọc được, nhưng không thể nào ghi được xóa được. Ghi đúng cái vừa đọc ra thì được nhưng sửa đi 1 chút rồi ghi thì lại báo lỗi verify error at địa chỉ vừa sửa. Nhưng chỉ phần code thì mới bị thế, phần data thì lại vẫn đọc ghi bình thường, Em đang dùng winpic800.
Không rõ là có do config bit của chip ko , chip mang sang máy nạp khác ( không phải icsp) thì vẫn xóa ghi được bình thường.

Em đọc thấy có mấy bác cũng bị lỗi này trong trang 4 , ko rõ tới giờ các bác đã sửa được chưa ?
Mong các bác giúp em với, em xin cảm ơn trước :)

Ghi đúng phần vừa đọc ra thành công không có nghĩa là mạch ghi được chip. Giải thích: nếu mạch nạp không thể xóa được chip, thì chương trình cũ vẫn còn nguyên, nếu nó cũng không ghi được chương trình mới vào, thì khi verify vẫn ok, vì nội dung của bộ đệm và của flash là giống nhau.

Điều đầu tiên bạn có thể làm là post phần set up khi vào mênu Settings>Hardware, nhãn ICSP. Bạn có thể thử chỉ xóa chip rồi đọc lại xem chip có bị xóa thực sự hay không.

Những trục trặc kiểu này tôi đã gặp nhiều lần.

Thân,

omen 26-02-2007 08:47 PM

3 Attachment(s)
Sau đây là setting và thông báo lỗi của em

Lúc nãy thì nó vẫn còn nạp đc data bây h thì nó ko nạp luôn đc data nữa
Mạch em dùng chân số 10 ack làm chân data in , em vào setting >Hardware nhưng ko có nhãn icsp, chỉ có nhãn icsp trong software, chắc ý bác bảo setting của schear+ ?

omen 26-02-2007 09:01 PM

Hí, em sửa được rồi các bác ạ
Sau khi post bài trên em thử cắm thêm 1 cái nguồn 5v cho con chip thế là nó lại nạp ngon các bác ạ :)
Chắc tại con transitor cấp nguồn vdd cho nó có vấn đề

namqn 26-02-2007 11:37 PM

Trích:

Nguyên văn bởi omen (Post 7412)
Sau đây là setting và thông báo lỗi của em

Lúc nãy thì nó vẫn còn nạp đc data bây h thì nó ko nạp luôn đc data nữa
Mạch em dùng chân số 10 ack làm chân data in , em vào setting >Hardware nhưng ko có nhãn icsp, chỉ có nhãn icsp trong software, chắc ý bác bảo setting của schear+ ?

Đúng là Settings>Software, tôi đánh nhầm. Theo hình của bạn post lên thì nó sẽ không xóa chip khi nạp chương trình. Nếu bạn không dùng các bit protect thì không sao, trong trường hợp cần xóa một vài bit protect thì nó sẽ báo lỗi.

Thân,

omen 27-02-2007 08:46 PM

Hic sau khi sửa đc lỗi đó thì nó nảy sang cái lỗi là đọc hay bị unknow, lúc thì nhận đúng lúc unknow, tuy nhiên vẫn đọc ghi đc đúng :(

namqn 28-02-2007 01:28 AM

Vẫn một mẹo cũ tôi đã nói nhiều lần: thêm 1 tụ điện khoảng vài chục pF (47 pF chẳng hạn), nối từ chân PGC xuống GND, càng gần chip càng tốt.

Thân,

omen 28-02-2007 03:15 PM

May quá cảm ơn bác, đúng là trị đúng bệnh
Em cũng đã đọc ở đâu đó bác hướng dẫn thế, nhưng lúc đó nó lại bị bệnh khác đâm ra ko nhớ

Em xin hỏi 1 chút nữa, các thông số của phần setting ( cạnh code và data) trong winpic800 như Oscillator, oscillator selection v.v có bắt buộc phải set chính xác, hay là phần #fuse trong lập trình đã lo chuyện đó rồi

namqn 28-02-2007 05:36 PM

Trích:

Nguyên văn bởi omen (Post 7446)
May quá cảm ơn bác, đúng là trị đúng bệnh
Em cũng đã đọc ở đâu đó bác hướng dẫn thế, nhưng lúc đó nó lại bị bệnh khác đâm ra ko nhớ

Em xin hỏi 1 chút nữa, các thông số của phần setting ( cạnh code và data) trong winpic800 như Oscillator, oscillator selection v.v có bắt buộc phải set chính xác, hay là phần #fuse trong lập trình đã lo chuyện đó rồi

Chuyện thêm tụ lọc cho các chân PGC và PGD (chủ yếu cho chân PGC) tôi đã nói ngay trong luồng này. Có lẽ vì bây giờ nó dài quá nên ít người đọc lại từ đầu.

Các thông số của phần setting nên được kiểm tra xem có đúng ý định của người viết chương trình hay không, vì chúng là những giá trị sẽ được WinPic800 nạp vào các từ cấu hình của chip. Việc chuyển dữ liệu từ #fuse sang tập tin hex là nhiệm vụ của trình biên dịch, tuy nhiên người lập trình thường hay quên thiết lập toàn bộ các từ cấu hình, mà lại không nhớ giá trị mặc định của chúng do trình biên dịch quy định, nên đôi khi trong tập tin hex có những giá trị cấu hình không mong muốn.

Thân,

levanlam 11-05-2007 05:05 PM

Mạch nạp

Hiện mình đang làm mạch nạp song song lấy từ trang oshonsoft.com, nhưng gặp một chut rắc rối nhờ các bác các anh chị trong dien đàn giải giùm. Vì trong mạch ko ghi rỏ chân chân số bao nhiêu của Pic, mà chỉ ghi các chân như Vpp,Lvp,data,clock,Vdd,Vss. Có một số chân thì em biết nhưng khi em muốn sử dụng 2 socket(20 chân và 40 chân ) vào trong nạch nạp thì ko biết nối với chân nào. Có bác nào hay anh chị nào giúp em với........em xin cảm ơn trước.

namqn 11-05-2007 07:00 PM

Trích:

Nguyên văn bởi levanlam (Post 8601)
Hiện mình đang làm mạch nạp song song lấy từ trang oshonsoft.com, nhưng gặp một chut rắc rối nhờ các bác các anh chị trong dien đàn giải giùm. Vì trong mạch ko ghi rỏ chân chân số bao nhiêu của Pic, mà chỉ ghi các chân như Vpp,Lvp,data,clock,Vdd,Vss. Có một số chân thì em biết nhưng khi em muốn sử dụng 2 socket(20 chân và 40 chân ) vào trong nạch nạp thì ko biết nối với chân nào. Có bác nào hay anh chị nào giúp em với........em xin cảm ơn trước.

Vì có khả năng các chip cần nạp có vị trí các chân đó không giống nhau, nên người thiết kế mạch chỉ thể hiện chức năng của các chân đó. Tùy vào chip cụ thể bạn muốn nạp mà bạn sẽ nối các chân đó một cách thích hợp. Bạn xem datasheet của (các) chip cần nạp để biết các chân Vpp,Lvp,data,clock,Vdd,Vss là những chân nào.

Nếu bạn muốn có 2 socket thì cứ nối những chân có cùng chức năng với nhau, chẳng hạn Vpp của cả hai socket vào cùng chân Vpp của mạch nạp. Tất nhiên là bạn không bao giờ nạp cả 2 chip cùng lúc.

Thân,

moihocpic1985 07-07-2007 09:01 PM

anh Nam co phien ban CCSC 4.00X khong? Em dang can gap de co the bien dich file cho PIC 16f887! Anh co the post file len dien dan ko chu nhu ban minhpic dua link tren rapidshare thi ko the down duoc!
Chan thanh cam on!

namqn 07-07-2007 09:57 PM

Trích:

Nguyên văn bởi moihocpic1985 (Post 9870)
anh Nam co phien ban CCSC 4.00X khong? Em dang can gap de co the bien dich file cho PIC 16f887! Anh co the post file len dien dan ko chu nhu ban minhpic dua link tren rapidshare thi ko the down duoc!
Chan thanh cam on!

Tôi không dùng CCS C, nhưng vẫn có thể download từ rapidshare giúp bạn, trong trường hợp bạn gặp trục trặc khi download. Bạn cho biết email, tôi sẽ gửi các file cho bạn, vì kích thước của file khá lớn nên không tiện đưa lên diễn đàn.

Thân,

moihocpic1985 08-07-2007 08:21 AM

Cám ơn anh Nam nhiều! Tối wa em đã tìm được phiên bản đó rồi!

cuopbienquin 10-07-2007 09:20 AM

Cách nạp cho PIC6F877A

1 Attachment(s)
Hiện mình đang thử nghiệm chạy mạch thật Led nhấp nháy.Mình đã có đủ linh kiện ,nhưng không biết cách sư dụng chương trình Winpic800 như thế nào để nạp cho nó đây.
Mình nạp qua cổng Com,mình cho chớp nháy đén Led,,nhưng khi ghim vào thi` tất cả các LEd đều sáng,không hiểu sao nưa~.Mình đổi chương trình khác thì lỗi vẫn vậy
Cácbạn có thể hướng dẫn gium` mình chi tiết sử dụng nạp,xả từng bước với phàn mềm Winpicc800 và có hình minh họa cho từng bước thì càng tốt ? Đây là lần đầu tiên mình làm mạch thật nên mình cũng không biết nhiều.
Mình có tạo chủ đề về vấn đề này mà không ai trả lơi chi tiết cả,mình đang rất cần.Mong các bạn giúp đỡ.

phamthanhkhuyen 10-07-2007 04:35 PM

1 Attachment(s)
to namqn
với mạch nạp PG5_V2 tôi nạp tốt với 16F877a nó có nạp được con 18F4550 không ?
tôi Detect 18F4550 nó báo là Unknown

sơ đồ mạch nạp

namqn 10-07-2007 05:42 PM

Trích:

Nguyên văn bởi phamthanhkhuyen (Post 9963)
to namqn
với mạch nạp PG5_V2 tôi nạp tốt với 16F877a nó có nạp được con 18F4550 không ?
tôi Detect 18F4550 nó báo là Unknown

sơ đồ mạch nạp

PIC18F4550 có bộ nhớ chương trình lớn gấp đôi PIC16F877A, do đó nếu bạn nạp chương trình lớn chiếm gần hết bộ nhớ của PIC18F4550 thì có khả năng gặp trục trặc.

Về lỗi detect, bạn có thể thêm một tụ khoảng 47 pF giữa chân PGC và GND, đặt càng gần PIC18F4550 càng tốt.

Sơ đồ của bạn tôi không đọc được, đơn giản vì tôi không dùng OrCAD. Bạn post sơ đồ dạng hình .gif hay .jpg đi.

Thân,

phamthanhkhuyen 10-07-2007 06:41 PM

to namqn

1 Attachment(s)
File kèm theo

hoami 10-07-2007 07:59 PM

Sao các anh không dùng Propic2 nhỉ, em dùng thấy rất tốt, dùng winpic nạp nhanh kinh khủng

namqn 10-07-2007 08:17 PM

Trích:

Nguyên văn bởi hoami (Post 9967)
Sao các anh không dùng Propic2 nhỉ, em dùng thấy rất tốt, dùng winpic nạp nhanh kinh khủng

Thì tôi vẫn khuyên các bạn dùng mạch nạp qua cổng song song, nhưng làm sao ép người khác phải dùng nó được. Họ có làm theo lời khuyên đó hay không là quyền của họ chứ.

Thân,

namqn 10-07-2007 08:35 PM

Trích:

Nguyên văn bởi phamthanhkhuyen (Post 9966)
File kèm theo

Bạn có đo thử áp rơi trên R4 (100 ohm) khi gắn PIC18F4550 vào chưa? Nếu áp rơi trên đó là > 2V thì sao (2V là áp rơi tương ứng với dòng tiêu thụ của PIC là 20 mA).

Hơn nữa, tụ điện C1 lớn quá sẽ làm Vdd tăng chậm. Datasheet cho biết Vdd phải tăng tối thiểu 0.05 V/ms (50 V/s) để chip có thể reset khi cấp nguồn.

Thân,

cuopbienquin 10-07-2007 11:10 PM

Sao không ai hướng dẫn mình hết nhĩ

Múi giờ GMT. Hiện tại là 08:11 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam