PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Chương trình dịch & các công cụ mô phỏng (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=10)
-   -   Dịch MPLAB (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=354)

thi_si_co_don 06-05-2009 08:38 AM

cái này viết bằng Pic16 có trong sample của proteus7.1 khi cài đấy, bạn lấy ra mà xem thử

thi_si_co_don 09-05-2009 10:12 PM

hic, ko bác nào giúp em cái vụ ở page trước mí :(

khuuducvinh 10-11-2009 05:25 PM

em cần tìm các tập lệnh lập trình cho pic mà tìm hoài không thấy, giúp em với!

namqn 10-11-2009 10:06 PM

Trích:

Nguyên văn bởi khuuducvinh (Post 31063)
em cần tìm các tập lệnh lập trình cho pic mà tìm hoài không thấy, giúp em với!

Nếu bạn muốn nói đến tập lệnh hợp ngữ của PIC thì trong mỗi datasheet đều có.

Thân,

Argentina 17-11-2009 10:21 PM

2 Attachment(s)
MPLAB của em tự dưng bị lỗi như thế này ạ, em không hiểu tại sao nữa. Code em chạy trên MPLAB của máy khác thì ngon lành cành đào cho ra file .hex, nhưng cứ về máy của mình là y rằng bị lỗi.

Xin các sư huynh chỉ giáo ạ.

Argentina 21-11-2009 03:54 PM

:(( bác nào giúp em đi
mấy hôm nay toàn phải chạy qua máy đứa bạn làm nhờ
:((

namqn 22-11-2009 09:41 PM

Trích:

Nguyên văn bởi Argentina (Post 31365)
MPLAB của em tự dưng bị lỗi như thế này ạ, em không hiểu tại sao nữa. Code em chạy trên MPLAB của máy khác thì ngon lành cành đào cho ra file .hex, nhưng cứ về máy của mình là y rằng bị lỗi.

Xin các sư huynh chỉ giáo ạ.

Bạn thử tạo ra một project mới hoàn toàn, rồi thêm code của bạn theo trình tự khi tạo project, và biên dịch xem còn lỗi đó hay không.

Nếu bạn vẫn gặp trục trặc thì nên gỡ bỏ MPLAB IDE và cài đặt lại (nên dùng các phiên bản chính (8.20, 8.30, hay 8.40) chứ đừng dùng các phiên bản interim.

Thân,

Argentina 22-11-2009 11:33 PM

2 Attachment(s)
Trích:

Nguyên văn bởi namqn (Post 31503)
Bạn thử tạo ra một project mới hoàn toàn, rồi thêm code của bạn theo trình tự khi tạo project, và biên dịch xem còn lỗi đó hay không.

Nếu bạn vẫn gặp trục trặc thì nên gỡ bỏ MPLAB IDE và cài đặt lại (nên dùng các phiên bản chính (8.20, 8.30, hay 8.40) chứ đừng dùng các phiên bản interim.

Thân,

Thưa anh Nam, em đã làm mấy cách anh bảo ở trên (cài MPLAB v8.40, tạo project mới) , nhưng kết quả khi Compile thì vẫn thế ạ.

Em có gửi kèm clip cách em tạo 1 projet mới hoàn toàn nhưng vẫn bị lỗi. Nếu có thể nhờ anh chỉ giúp em phải khắc phục như thế nào ạ

Em cảm ơn anh.

namqn 23-11-2009 12:01 AM

Trích:

Nguyên văn bởi Argentina (Post 31507)
Thưa anh Nam, em đã làm mấy cách anh bảo ở trên (cài MPLAB v8.40, tạo project mới) , nhưng kết quả khi Compile thì vẫn thế ạ.

Em có gửi kèm clip cách em tạo 1 projet mới hoàn toàn nhưng vẫn bị lỗi. Nếu có thể nhờ anh chỉ giúp em phải khắc phục như thế nào ạ

Em cảm ơn anh.

Thực ra do lỗi đầu tiên nên mới sinh ra hai lỗi tiếp theo.

Tôi luôn luôn có một khoảng trắng giữa #include và <tentaptin.h>. Bạn thử lại xem. Quá trình tạo và biên dịch project của bạn không có vấn đề.

Thân,

Argentina 23-11-2009 10:25 AM

1 Attachment(s)
Trích:

Nguyên văn bởi namqn (Post 31513)
Thực ra do lỗi đầu tiên nên mới sinh ra hai lỗi tiếp theo.

Tôi luôn luôn có một khoảng trắng giữa #include và <tentaptin.h>. Bạn thử lại xem. Quá trình tạo và biên dịch project của bạn không có vấn đề.

Thân,

thưa anh Nam, hóa ra mấy lỗi ở trên của em là do CCS C +__+
hôm qua em gỡ CCS C ra, cài lại bản 4.093 + MPLAB Plug-in thì đã sửa được lỗi trên. :D :D :D

Em cảm ơn anh ạ.

sit_alone76816 20-06-2010 12:15 AM

Anh nam cho em hỏi, em có file .hex mà không có source code vậy thì làm sao em có thể nạp file .hex đó vào Pic được, em đang dùng MPLAB

namqn 20-06-2010 12:01 PM

Trích:

Nguyên văn bởi sit_alone76816 (Post 36850)
Anh nam cho em hỏi, em có file .hex mà không có source code vậy thì làm sao em có thể nạp file .hex đó vào Pic được, em đang dùng MPLAB

Bạn có thể dùng các phần mềm chuyên dùng của bản thân các mạch nạp, các phần mềm này chỉ cần file .hex.

Nếu bạn vẫn muốn dùng MPLAB IDE, bạn vào mênu File, chọn lệnh Import ..., và nạp nội dung của file .hex vào workspace của MPLAB IDE. Sau đó bạn có thể dùng MPLAB IDE với bộ nhớ chương trình đã được nạp từ file .hex.

Thân,

sit_alone76816 20-06-2010 05:40 PM

Chân thành cảm ơn anh, em làm được rồi !

Anh cho em hỏi thêm là với 1 con Pic đã có chương trình ở trong đó, vậy mình có thể lấy chương trình đó ngược trở lại được hay ko ? Dich ngược trở lại ra code hoặc ra file .Hex được hay không ạ ?

namqn 20-06-2010 08:35 PM

Trích:

Nguyên văn bởi sit_alone76816 (Post 36858)
Chân thành cảm ơn anh, em làm được rồi !

Anh cho em hỏi thêm là với 1 con Pic đã có chương trình ở trong đó, vậy mình có thể lấy chương trình đó ngược trở lại được hay ko ? Dich ngược trở lại ra code hoặc ra file .Hex được hay không ạ ?

Nếu PIC không bật chế độ bảo vệ chương trình (Code Protection) thì bạn có thể đọc nội dung chương trình, và các tiện ích đọc code thường cho phép bạn lưu ở dạng file .hex. Nếu PIC được bật chế độ bảo vệ chương trình thì bạn sẽ không đọc được giá trị có nghĩa nào hết (các ô nhớ đều sẽ là 0x0000, với các PIC 8-bit).

File .hex lưu trữ thông tin mã máy ở dạng dễ đọc đối với con người. Với đa số vi điều khiển (không riêng gì PIC), file .hex chứa những lệnh mã máy hoàn toàn có thể được biểu diễn ở dạng mã hợp ngữ, với các nhãn được trình tiện ích tùy nghi gán tên.

Thân,

sit_alone76816 22-06-2010 09:24 AM

Anh cho em hỏi thêm, là em muốn nạp chương trình cho con 16F84 mà em dùng mạch nạp ICD2 được không ? Nhưng mà em xem datasheet của con 16F84 này không thấy chân nào là PGD và PGC cả, hay mặc định tất cả các PIC thì PGD và PGC là RB6 và RB7, như vậy có đúng không anh nhỉ ?

Múi giờ GMT. Hiện tại là 10:09 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam