PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Giao tiếp USB, CAN, I2C, SPI, USART... (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=45)
-   -   USB có khủng khiếp như bạn nghĩ không? (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=472)

mocde_vn 13-10-2007 08:40 PM

Mình đang định làm đề tài giao tiếp usb. Nghe các bạn nói có 2 phần mềm là jango và CCS, mong các bạn nói rõ tên. Mình mới nhận đề tài nên chưa tìm hiểu. Hơi noob mong các bạn chỉ dẫn thêm

mocde_vn 13-10-2007 08:42 PM

Có bạn nào có link down cuốn USB example mà đẹp đẹp ko. Link trên mạng toàn của sách scan ra hình xấu quá. Mình đang định in ra đọc mà xấu thế ko biết làm sao in.

tiendungkct 14-11-2007 05:07 PM

BẠN NGỌC DU BẠN CO THỂ GỬI TÀI LIỆU CHO MÌNH ĐƯỢC O? MÌNH KO DƠN DC
BẠN GỬI WA: TIENDUNGKCT@YAHOO.COM
THANKS

cuongth 15-04-2008 02:26 AM

Thấy các bác nói về USB em cũng mao muội xin hỏi 1 câu. Đọc trên em thấy các bác toàn thấy USB kết nối với máy tính, bây giờ em muốn kết nối thẳng bàn phím USB vào mạch có chứa giao tiếp USB thì phải làm thế nào giả sử dùng để gõ máy ký tự rồi hiển thị lên LCD chẳng hạn, mong các cao thủ chỉ giáo

namqn 15-04-2008 02:34 AM

Trích:

Nguyên văn bởi cuongth (Post 15557)
Thấy các bác nói về USB em cũng mao muội xin hỏi 1 câu. Đọc trên em thấy các bác toàn thấy USB kết nối với máy tính, bây giờ em muốn kết nối thẳng bàn phím USB vào mạch có chứa giao tiếp USB thì phải làm thế nào giả sử dùng để gõ máy ký tự rồi hiển thị lên LCD chẳng hạn, mong các cao thủ chỉ giáo

Việc này còn khó khăn hơn là kết nối bàn phím đó với máy tính nữa. Vì USB là một giao tiếp dựa vào host, do đó nếu bạn nối bàn phím vào một mạch điện thì mạch điện đó phải là host, vì bàn phím là ngoại vi rồi. Không may là hiện nay rất ít các vi mạch được chế tạo với chức năng làm host trong giao tiếp USB (tất nhiên vẫn có chứ tôi không nói là hoàn toàn không có). Chỉ một vài vi mạch có thể tự mình thực hiện chức năng của host, trong khi máy tính nào cũng là host nếu nó có cổng USB.

Thân,

cuongth 19-04-2008 03:24 AM

Cái vi mạch có chức năng làm host đó là gì hả bác. Em đang làm cái đề tài mà nghĩ cũng nản, tìm tài liệu toàn là giao tiếp với máy tính

namqn 19-04-2008 04:55 AM

Trích:

Nguyên văn bởi cuongth (Post 15613)
Cái vi mạch có chức năng làm host đó là gì hả bác. Em đang làm cái đề tài mà nghĩ cũng nản, tìm tài liệu toàn là giao tiếp với máy tính

Một số vi mạch có chức năng embedded USB host controller:
- VNC1L Vinculum của FTDI Chips
- Các EZ-Host Programmable Embedded USB Host and Peripheral Controller (CY7C67300) của Cypress Semiconductor
- MAX3421E của Maxim Dallas

Các chip của FTDI Chips và Cypress Semiconductor có sẵn một lõi xử lý bên trong chip bên cạnh USB host controller, còn chip của Maxim Dallas chỉ là USB host controller, giao tiếp với vi điều khiển thông qua chuẩn SPI.

Ngoài ra, bạn cũng có thể tìm hiểu các chip USB On-The-Go (OTG), là các vi mạch có thể chuyển đổi chức năng qua lại giữa bộ điều khiển ngoại vi (peripheral controller) và bộ điều khiển host (host controller). CY7C67300 của Cypress Semiconductor hỗ trợ OTG.

Thân,

chipbe 08-05-2008 05:49 PM

Trích:

Nguyên văn bởi Ngoc Du (Post 4100)
Chào bạn Nam
Bạn làm thử nghiệm về USB là điều rất quý (hiện nay cái khoản giao tiếp này có vẻ ít người theo đuổi). Nhưng mình xin góp ý thế này. Một đề tài sẽ có ý nghĩa hơn nếu sau khi ta thực hiện thì ngoài việc nắm được kiến thức cho bản thân, cái sản phẩm của đề tài nó có khả năng thương mại hóa hay ít ra là nó có thể gần với thực tiễn để có thể áp dụng vào trong một số sản phẩm khác. Nếu làm một ổ USB thì tuy cũng có thể làm phần lưu trữ cho một vài ứng dụng song nó sẽ khó có hy vọng thương mại hóa khi bạn dùng PIC bởi sản phẩm bạn làm ra chắc chắn sẽ có giá thành đắt gấp mấy lần cái USB 64M mà ta mua ngoài thì trường. Bạn nên đi theo hướng làm các thiết bị đo lường, điều khiển kết nối với PC qua cổng USB thì sẽ thực tế hơn. Hiện nay chuẩn USB đã định nghĩa lớp thiết bị đo lường vì thế nếu làm loại thiết bị này thì có khả năng (chỉ là có khả năng thôi đó) bỏ qua khâu viết driver cho thiết bị. Việc không phải viết driver cho thiết sẽ làm giảm gánh nặng với một người mới nghiên cứu về USB, mình nghĩ là như vậy.
Về tài liệu thì mình có thể gửi cho bạn bản dịch một phần của hai cuốn USB specification và USB complete do mình dịch, có thể là không đúng lắm hoặc khó hiểu song mình tin là nếu mới tìm hiểu về USB thì nó sẽ giúp bạn nắm được một vài thuật ngữ của USB. Thế nhé, nếu thấy cần thì cho mình địa chỉ email mình gửi cho.

bác ngọc du có thể gửi cho em tài liệu về USB được ko?
thanks !
em đang rất cần!
mail của em:duchieu0401@gmail.com

chipbe 08-05-2008 06:17 PM

Em đang rất cần tài liệu về giao thức USB bằng tiếng Việt! Bác nào đã dịch quyển "USB in a nutshell" hoặc "USB complete" thì share cho em. Em đang cần gấp lắm!Cám ơn các bác trước!bác gửi vào mail giúp em:duchieu0401@gmail.com

hopeman 28-05-2008 11:53 AM

đo tốc độ truyền qua USB HID

có ai biết công cụ nào để đo tốc độ truyền dữ liệu qua USB HID ko chỉ mình với .

hopeman 30-05-2008 11:45 AM

giờ thì USB HID ko nhận nữa

trước đây mình dùng thạch anh 20M thì cắm vào cái là nó nhận ra chuẩn HID ngay, giờ mình thay bằng thạch anh 48M nhằm mục đích chạy nhanh hơn thì USB HID ko nhận ra nữa, có ai giải thích giúp mình với? mình cấu hình ban đầu như sau :
#define USB_USE_FULL_SPEED TRUE
#include <18F4550.h>
#fuses HSPLL,NOWDT,NOPROTECT,NOLVP,NODEBUG,USBDIV,PLL5,CP UDIV1,VREGEN
#use delay(clock=48000000)

liệu có gì sai ở đây ko nhể vì thực sự mình ko hiểu cái đám cấu hình này lắm, nếu phải sửa thì sửa như thế nào để mạch với ta 48M chạy được?

namqn 30-05-2008 06:31 PM

Trích:

Nguyên văn bởi hopeman (Post 16601)
trước đây mình dùng thạch anh 20M thì cắm vào cái là nó nhận ra chuẩn HID ngay, giờ mình thay bằng thạch anh 48M nhằm mục đích chạy nhanh hơn thì USB HID ko nhận ra nữa, có ai giải thích giúp mình với? mình cấu hình ban đầu như sau :
#define USB_USE_FULL_SPEED TRUE
#include <18F4550.h>
#fuses HSPLL,NOWDT,NOPROTECT,NOLVP,NODEBUG,USBDIV,PLL5,CP UDIV1,VREGEN
#use delay(clock=48000000)

liệu có gì sai ở đây ko nhể vì thực sự mình ko hiểu cái đám cấu hình này lắm, nếu phải sửa thì sửa như thế nào để mạch với ta 48M chạy được?

Khi dùng thạch anh 20 MHz với cấu hình trên thì USB module đã làm việc ở full-speed, và CPU của PIC đã chạy ở clock = 48 MHz.

Bạn xem hình 2-1 trong datasheet của PIC18F4550 về thông tin chi tiết. Với cấu hình đã có, những thông tin liên quan đến clock như sau:
HSPLL - dùng thạch anh tần số cao, cho phép bộ PLL hoạt động
USBDIV - clock cho USB lấy từ ngõ ra của PLL chia cho 2
PLL5 - ngõ vào PLL là tần số của thạch anh chia cho 5
CPUDIV1 - clock hệ thống bằng ngõ ra của PLL chia cho 2

Vậy, với thạch anh 20 MHz, ngõ vào của PLL là 20/5 = 4 MHz (yêu cầu bắt buộc nếu muốn sử dụng PLL). Tại ngõ ra của PLL là 96 MHz, clock cho USB module và cho CPU là 96/2 = 48 MHz. Như tôi đã nói ở trên, bạn không cần dùng thạch anh 48 MHz để nâng tốc độ cho CPU, vì nó đã chạy ở tốc độ đó rồi.

Dùng thạch anh 48 MHz mà không thay đổi cấu hình thì PIC không thể hoạt động được.

Thân,

quocdungk27 19-06-2008 08:47 AM

Nghe các bác bàn luận về giao tiếp USB sôi nổi quá, tớ cũng đang tìm hiểu bác nào có tài liệu "USB in a nutshell" và "USB complete" hay những tài liệu khác liên quan đến giao tiếp usb gửi giúp cho tớ với, thanks so much! much! much!
My email: quocdungk27@gmail.com
Chờ mail các bác!

namqn 19-06-2008 08:02 PM

Trích:

Nguyên văn bởi quocdungk27 (Post 16892)
Nghe các bác bàn luận về giao tiếp USB sôi nổi quá, tớ cũng đang tìm hiểu bác nào có tài liệu "USB in a nutshell" và "USB complete" hay những tài liệu khác liên quan đến giao tiếp usb gửi giúp cho tớ với, thanks so much! much! much!
My email: quocdungk27@gmail.com
Chờ mail các bác!

"USB in a nutshell" có ở post #2 của luồng sau:
http://www.picvietnam.com/forum//showthread.php?t=467

Về "USB Complete", nó là sách có bản quyền, do đó bạn tự tìm trên mạng. Bạn tự thân vận động một chút đi, ai cũng yêu cầu gửi tài liệu qua email thì làm sao hoạt động có hiệu quả.

Thân,

lion 19-06-2008 10:25 PM

bác nam ơi bác có bài lập trình thiết lập cho cổng USB của PIC ko nếu có thì post lên cho anh em học tập với

Múi giờ GMT. Hiện tại là 05:35 AM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam