PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   MPASM (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=34)
-   -   MPASM: thật kì lạ! hình như mỗi con mỗi kiểu assembler (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=3631)

thuongshoo 03-03-2009 12:38 AM

MPASM: thật kì lạ! hình như mỗi con mỗi kiểu assembler

chào mọi người! :)
mình đọc bài hướng dẫn của faleaf và thấy là ví dụ đó mà chép y chang thì chả dịch được. Mình học vi điều khiển riết rồi sợ luôn! Mỗi chương trình dịch là mỗi kiểu. Ở đây chỉ có mpasm mà cũng tùm lum kiểu.

Mình hồi đó rất chủ quan. Cứ tưởng đọc file help là có thể học được. Mình chép 1 đoạn ví dụ ở help của mpasm vô dịch cũng chả được,.

Cái của faleaf thì END.
Nếu có dấu chấm thì dịch không được.
...............
Ôi thôi! nhiều cái quá! Không biết có bạn nào như mình không? Nếu như vậy thì khó hiểu nổi microchip. Hồi xưa xài 8.10 nay lên 8.20 mà cái help chả có gì đổi thay

thuongshoo 03-03-2009 12:50 AM

NẾu viết bằng hợp ngữ thì nên xem cái file .inc tương ứng với PIc đang làm là biết tất cả macro có thể xài được, nếu tài liệu thiếu

namqn 03-03-2009 01:14 AM

Chuyện bình thường mà bạn. Các trình hợp dịch hay biên dịch sau một thời gian phát triển có thể không còn tương thích với các phiên bản trước đó về một vài tính năng nào đó. Thông thường thì các trình hợp dịch hay biên dịch mới hơn sẽ đưa ra cảnh báo về các tính năng đã lỗi thời.

Những chương trình đầu tiên của falleaf trong luồng "Học PIC trong 1 ngày" được viết từ ký ức trong đầu của falleaf, trong hoàn cảnh không hề có PIC và mạch thử nghiệm, nên có thể có sai sót. Chính xác thì directive END ở cuối tập tin nguồn không có dấu chấm, và phải được viết thụt vào.

Bạn gặp khó khăn ở đâu thì cứ đặt câu hỏi. Về ví dụ trong help của MPASM, bạn cho biết cụ thể là đoạn code nào. Nếu thực sự tài liệu có sai sót (vẫn thường gặp với các tài liệu của Microchip) thì bạn có thể báo cho Microchip để họ sửa lại ở những phiên bản sau.

Thân,

thuongshoo 03-03-2009 07:15 AM

hheheh! cảm ơn namqn đã quan tâm! :)

Theo mình bài hướng dẫn của faleaf khá nổi tiếng đó! Nhiều người dẫn lại ở nhiều site, có khi còn sưu tầm thành pdf. Theo mình nghĩ là ai đó sửa lại nội dung bài viết, và ghi cụ thể dịch được ở phiên bản nào của MPASM.
Theo tui đoán thì MPASM chỉ là đang phát triển, còn chưa ổn định nên mỗi phiên bản mỗi kiểu. Cái IDE cũng vậy! Lên tới bản 8.20 mà gì đâu! Nói chung là chỉ được cái free :D. Tui xem PIC ở wiki thì thấy có nói tới Pkidev gì đó nhưng chưa thử vì thấy trình độ còn non kém mà đĩa cứng cũng có hạn :D

bien_van_khat 05-03-2009 09:35 AM

Trích:

Nguyên văn bởi thuongshoo (Post 23168)
Theo tui đoán thì MPASM chỉ là đang phát triển, còn chưa ổn định nên mỗi phiên bản mỗi kiểu.

Con PIC đầu tiên ra đời cách đây hơn 30 năm, và từ đó tới nay core 8 bit (trừ dòng 18F và dòng 16F1xxx sắp ra) thì hầu như thay đổi không nhiều. Nếu chỉ tính từ khi Microchip thành lập, MPASM cũng có hơn 20 năm phát triển. Nếu bạn thực sự phát hiện ra bug, bạn có thể cung cấp thông tin vào hệ thống support ticket của Microchip.

Trích:

Cái IDE cũng vậy! Lên tới bản 8.20 mà gì đâu!
Bạn cần tính năng gì?

So với những IDE nổi tiếng như Eclipse hay Visual Studio, MPLAB IDE khá kém nhất là khi bạn đã từng phát triển phần mềm trên các IDE mạnh. Nhưng nếu đánh giá khách quan, MPLAB vẫn đáp ứng tốt yêu cầu của người lập trình, và quan trọng là hỗ trợ đầy đủ cho ICD, ICE, các starter kit.

So với MPLAB 6 từ 4 - 5 năm trước, MPLAB 8 đã thay đổi và bổ sung rất nhiều tính năng hữu ích (chỉ có điều bổ sung hơi chậm).

thuongshoo 05-03-2009 09:50 AM

mình có đọc ở wiki thì thấy họ nói đúng! Rõ ràng là MicroChip làm chíp đã lâu nhưng gần đây mới tung ra compiler do chính họ.

MPLAB quá dở nếu so với CCS, bản 4.0 thôi nhưng xài quá đã! Mình 0 biết hay là MPLAB 0 có tính năng mà mình nghĩ đơn giản nhất : đó là cố định các cửa sổ liên quan như project, output, sourcecode,.....

Tối nay, mình sẽ coi lại bug tiếng Nhật của nó. Máy mình chọn hỗ trợ ngôn ngữ Nhật không unicode. MPLAB báo toàn tiếng ả rập.

Về report bug cho MPLAB thì ok! mình thì report bug rất nhiều nhưng đa số là các lỗi về tiếng Việt ở các phần mềm mã nguồn mở. hehehe! lần này sẽ report cho lỗi tiếng Anh thành tiếng Ả Rập :D.

bien_van_khat 05-03-2009 10:34 AM

Trích:

Nguyên văn bởi thuongshoo (Post 23229)
mình có đọc ở wiki thì thấy họ nói đúng! Rõ ràng là MicroChip làm chíp đã lâu nhưng gần đây mới tung ra compiler do chính họ.

Microchip có 3 Compiler là C18, C30, C32 mới ra gần đây.
Còn Assembler luôn phải ra đời đồng thời với MCU, và dĩ nhiên hãng đã thiết kế ra core, tạo ra tập lệnh, chẳng lẽ lại đi nhờ hãng khác làm Assembler cho mình.

MPASM là 1 Assembler.

Trích:

MPLAB quá dở nếu so với CCS, bản 4.0 thôi nhưng xài quá đã! Mình 0 biết hay là MPLAB 0 có tính năng mà mình nghĩ đơn giản nhất : đó là cố định các cửa sổ liên quan như project, output, sourcecode,.....
Nếu bạn muốn nói đến Tính năng dock để sắp xếp các cửa sổ, thì nó đã được bổ sung từ MPLAB 7.

thuongshoo 05-03-2009 11:32 PM

cảm ơn bạn nhắc mình tính năng dockable của nó!
Nhưng rõ ràng vẫn dở! Gần như 100% các IDE đều dock cửa sổ hoặc khùng lắm thì cũng như CCS. Nói chung là làm sao để để dễ dàng xem thông tin của project. Mà hình như nó cũng chỉ dock được cửa sổ project, còn cửa sổ khác hồi được hồi không.

Mình xin xác nhận! Bản 8.20 vẫn bị lỗi hiển thị tiếng Ả Rập :D

Mình công nhận là việc microchip tung ra assembler cho chính họ là chính đáng. Nhưng họ ra lâu quá và dở quá! Mấy chục năm làm và bán chíp rồi mà assembly năm 2005 và năm 2007 khác nhau quá! MÀ nay là năm mấy? chỉ mới năm 2009. Tức là 30 năm rồi nhưng vẫn đang phát triển, vẫn chưa ổn định được.

Còn lập trình thì mình nghĩ chỉ ai làm hello word, viết vài dòng thì mới 0 đòi hỏi thôi!
Chứ viết nhiều, tính về dài lâu thì phải viết sao cho có hàng có lối. CÁi này MPLAB cũng chưa được.

Còn ở wizard tạo project cũng vậy! Dở ơi là dở! Ở từng bước nên giải thích ý nghĩa của nó. Để người ta biết mà làm. Cứ mỗi bước là phải đọc lại cái help. MÀ làm hoài cứ quên hoài. Dở đủ kiểu.

Nói thiệt! Tại cty tui 0 cho xài phần mềm crack nên tui cố gắng tập xài mplab thôi! Chứ chả ham gì! Với 1 phần làm assemlby thì oai hơn.
Mình có biết GPUTILS - GNU PIC Utilities hình như là dịch được assmply cho PIC luôn! Khi nào có thờig gian, mình tìm hiểu thì tiếp tục so sánh lần nữa

namqn 06-03-2009 12:31 AM

Trích:

Nguyên văn bởi thuongshoo (Post 23263)
Nhưng rõ ràng vẫn dở! Gần như 100% các IDE đều dock cửa sổ hoặc khùng lắm thì cũng như CCS. Nói chung là làm sao để để dễ dàng xem thông tin của project. Mà hình như nó cũng chỉ dock được cửa sổ project, còn cửa sổ khác hồi được hồi không.

Mình công nhận là việc microchip tung ra assembler cho chính họ là chính đáng. Nhưng họ ra lâu quá và dở quá! Mấy chục năm làm và bán chíp rồi mà assembly năm 2005 và năm 2007 khác nhau quá! MÀ nay là năm mấy? chỉ mới năm 2009. Tức là 30 năm rồi nhưng vẫn đang phát triển, vẫn chưa ổn định được.

Còn lập trình thì mình nghĩ chỉ ai làm hello word, viết vài dòng thì mới 0 đòi hỏi thôi!
Chứ viết nhiều, tính về dài lâu thì phải viết sao cho có hàng có lối. CÁi này MPLAB cũng chưa được.

Còn ở wizard tạo project cũng vậy! Dở ơi là dở! Ở từng bước nên giải thích ý nghĩa của nó. Để người ta biết mà làm. Cứ mỗi bước là phải đọc lại cái help. MÀ làm hoài cứ quên hoài. Dở đủ kiểu.

Nói thiệt! Tại cty tui 0 cho xài phần mềm crack nên tui cố gắng tập xài mplab thôi! Chứ chả ham gì! Với 1 phần làm assemlby thì oai hơn.
Mình có biết GPUTILS - GNU PIC Utilities hình như là dịch được assmply cho PIC luôn! Khi nào có thờig gian, mình tìm hiểu thì tiếp tục so sánh lần nữa

Microchip không phải là công ty sản xuất phần mềm mà. Với lại phải để đất cho các công ty khác sống nữa chứ, có bao nhiêu công ty phát triển công cụ lập trình cho PIC đang ăn nên làm ra.

Về wizard tạo project thì có lẽ tùy người, tôi chỉ làm theo tài liệu "Getting Started" một vài lần là không cần dùng help ở mỗi bước nữa.

Nếu công ty của bạn không cho dùng phần mềm crack thì bạn hãy đề nghị công ty của bạn mua cho bộ công cụ mà bạn vừa lòng nhất đi. Công ty của bạn hẳn phải giúp bạn thực hiện quy định của công ty chứ.

Theo tôi biết thì việc phát triển các công cụ GNU cho PIC còn chậm lắm, chỉ e là chưa hỗ trợ cho PIC mà bạn muốn dùng thôi (gpasm vẫn còn đang tiếp tục bổ sung các PIC18 vào danh sách chip được hỗ trợ). Nếu bạn có khả năng thì rất mong bạn đóng góp cho việc phát triển bộ công cụ mã nguồn mở này.

Thân,

falleaf 06-03-2009 10:56 AM

Trích:

Nguyên văn bởi thuongshoo (Post 23263)

1) Bạn có những phát xét quá vội vàng và không hiểu là bạn đã đọc kỹ càng chưa. MPLAB cho phép dockable tất cả các cửa sổ.

Bạn xem hình này xem có phải là dockable tất cả các cửa sổ không?

2) Hiển thị font chữ trong quá trình soạn thảo, bạn nên chọn hiển thị trong phần Edit >> Properties

3) Khi lưu lại, bạn nhớ chuyển qua Unicode, đừng lưu với dạng ASCII

Cho mình hỏi, bạn mới vào công ty nào làm hay là nhân viên cao cấp của công ty và đã có kinh nghiệm sử dụng phần mềm?

Chúc vui.

thuongshoo 11-03-2009 05:36 PM

tui cũng 0 rõ. Có lẽ hơi quá vội vàng. tui đã cố làm sao cho các cửa sắp xếp và cố định như ở Eclipse, Visual Studio nhưng vẫn chưa được.

Còn về unicode thì có lẽ faleaf hiểu lầm! Ở cửa sổ output á! Cửa sổ mà thông báo thông tin quá trình dịch thành công hay là lỗi á! Ở cửa sổ này, hiện toàn tiếng Ả Rập. Chứ 0 phải là cửa sổ source code hiện chữ Ả Rập. Mà mình chưa kiểm tra khả năng đọc file source dưới dạng unicode của MPASM. Chắc để tối nay thử xem.

Mình là kỹ sư công nghệ thông tin. Mình 0 chuyên cái nào hết! Xấu hổ chỗ này! Có điều phần mềm nào cũng xài hết.
Mình nhảy qua lập trình vi điều khiển thì tới nay vẫn tự xem là ngoại đạo thôi! Mình chỉ tự nhận mình là người dùng bình thường. Nếu cứ nói muốn có xe thì ngồi nghiên cứu chế tạo chiếc xe thì đánh giá sao về người tư vấn? Nếu muốn như các phần mềm khác, các phần mềm nổi tiếng mà cố công, đổ sức mới được thì hiệu quả của phần mềm đó ra sao?
Nếu mua phần mềm IDE mà cuối cùng cũng tương đương xài notepad thì xài IDE làm gì? Cần chi trâu cày? tự ta cày cũng được mà. Vậy down cái phần mềm làm gì?

Việc cú pháp assembly của PIC thì mình đã làm theo faleaf nhưng chả chạy. Rồi phải đi kiếm tá lả tùm lum. Cuối cùng mới biết được. Thiệt sự, việc thấy khó khi học PIC thì mình cũng có phần chủ quan. Học thì phải có thời gian, ngồi nghiên cứu này nọ. Nói chung, đã có thời nghĩ là như bên C/C++, hello worl ở máy PC nên vậy !

thuongshoo 11-03-2009 05:39 PM

nói chung, chỉ có cái hello world mà dịch 0 được thì buồn kinh dị!

Múi giờ GMT. Hiện tại là 09:25 AM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam