PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Cảm biến (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=18)
-   -   bài tập cảm biến đo khoảng cách sử dụng siêu âm (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=3832)

vanentine 02-04-2009 08:37 PM

bài tập cảm biến đo khoảng cách sử dụng siêu âm

em có một bài tập lớn thiết kế mạch đo khoảng cách sử dụng siêu âm dùng cảm biến,dải đo 2-15m,sai số 0.5%,các bước như sau:
-chọn cảm biến
-mạch đo
-chọn bộ đếm thời gian và tần số chuẩn với độ phân giải 5cm
Em chưa làm cái này bao giờ trên lớp thầy cũng ko gợi ý nhiều,em hi vọng có bác nào có kinh nghiệm thử nói qua qua hộ em xem em phải làm những gì (nếu nói được cụ thể hơn càng tốt :D).em xin chân thành cảm ơn.

thaithien 03-04-2009 01:02 AM

Đề tài hay đó,nhưng vấn đề là giải quyết phần cảm biến trước đã,có lẽ cần tìm hiểu thêm về đo đạc dùng siêu âm,sonar...

dhbk3i 26-09-2009 07:40 PM

bạn có thể dùng cảm biến hồng ngoại GP2D12 thử xem. chúc thành công!

dhbk3i 26-09-2009 07:41 PM

mình đang làm một đề tài vệ hiệu chỉnh sai số của các thiết bị đo bằng FBAA. Bác nào dành về FBAA thì chỉ giáo cho mình với.

anh_gioi 29-09-2009 05:09 PM

t đã làm về cảm biến siêu âm, đo khoảng cách dùng PIC.
nhưng chỉ được dao động 1m.(t dùng SRF05)
dùng để tránh vật cản cho robot, dùng thêm 2 chân điều xung cho điều khiển động cơ.
ko bít có phải bạn cần không ??

vanentine 04-10-2009 10:44 PM

Trích:

Nguyên văn bởi anh_gioi (Post 29890)
t đã làm về cảm biến siêu âm, đo khoảng cách dùng PIC.
nhưng chỉ được dao động 1m.(t dùng SRF05)
dùng để tránh vật cản cho robot, dùng thêm 2 chân điều xung cho điều khiển động cơ.
ko bít có phải bạn cần không ??

đúng rồi,anh có thể chỉ rõ hơn cho em dc ko,email của em là duy_tung_bk88@yahoo.com
Cảm ơn anh.

foresvn 05-10-2009 11:35 AM

đề tài này hay nè .... mình cũng đang tìm hiểu anh gửi cho em một bản với . mail em alone991@yahoo.com

anh_gioi 05-10-2009 12:07 PM

Pic16f877 + srf05

1 Attachment(s)
Mình vứt lên đây cho mọi người cùng tham khảo.
đây là mã code của nó.
Nó hơi sơ sài, mọi người chịu khó đọc tí nha :P

mong mọi người chỉ giáo thêm !

hoc_picpicpic 05-10-2009 01:00 PM

cảm biến siêu âm mua ở đâu thế các bác ơi, ở miền bắc có chỗ nào bán ko nhỉ ???

vanentine 05-10-2009 10:48 PM

Trích:

Nguyên văn bởi anh_gioi (Post 29985)
Mình vứt lên đây cho mọi người cùng tham khảo.
đây là mã code của nó.
Nó hơi sơ sài, mọi người chịu khó đọc tí nha :P

mong mọi người chỉ giáo thêm !

cám ơn anh,nhưng anh có thể cho em biết thêm về mạch nguyên lý gồm cảm biến và pic hay tài liệu gì về 1 con cảm biến đo khoảng cách đc ko,mà nếu kết nối với PIC thì kết nối kiểu gì,có cần qua linh kiện trung gian nào ko anh.Em đang làm một cái kiểu như gậy dò đường,nó sẽ báo động khi có vật cản trong một khoảng nào đó tùy vào cảm biến nhưng em chưa hình dung đc nhiều về mạch đo của nó.Mong anh chỉ giáo thêm giup.Cám ơn anh.

anh_gioi 09-10-2009 05:55 PM

Trích:

Nguyên văn bởi hoc_picpicpic (Post 29986)
cảm biến siêu âm mua ở đâu thế các bác ơi, ở miền bắc có chỗ nào bán ko nhỉ ???

ở Hà Nội thì b liên lạc với anh chí linh (linhnc308) ý. anh ấy là đại lý miền bắc về sản phẩm của RP.
Trích:

anh có thể cho em biết thêm về mạch nguyên lý gồm cảm biến và pic hay tài liệu gì về 1 con cảm biến đo khoảng cách đc ko.
kết nối với PIC thì kết nối kiểu gì,có cần qua linh kiện trung gian nào ko anh
cái này b nên tìm kiếm trên diễn đàn hoặc nhờ google tìm kiếm cho, b muốn tìm tài liệu về linh kiện nào thì đánh tên đó vào.
kết nối với PIC thì b nên đọc tài liệu siêm âm trước đã, nó hướng dẫn đầy đủ đấy. khi kết nối PIC với SRF t nối trực tiếp nó luôn, ko qua linh kiện nào cả.

tiendaiphat 28-01-2010 07:09 PM

em đang làm mô hình thu nhỏ về cảm biến siêu âm đo mức nước / bác nào biết về cái đó không chỉ giáo em với /
em cảm ơn trước nha /

hoangha8630 13-03-2010 12:55 PM

cam bien sieu am

Trích:

Nguyên văn bởi anh_gioi (Post 30081)
ở Hà Nội thì b liên lạc với anh chí linh (linhnc308) ý. anh ấy là đại lý miền bắc về sản phẩm của RP.

cái này b nên tìm kiếm trên diễn đàn hoặc nhờ google tìm kiếm cho, b muốn tìm tài liệu về linh kiện nào thì đánh tên đó vào.
kết nối với PIC thì b nên đọc tài liệu siêm âm trước đã, nó hướng dẫn đầy đủ đấy. khi kết nối PIC với SRF t nối trực tiếp nó luôn, ko qua linh kiện nào cả.

anh ah.anh có tài liệu nào về cảm biến siêu âm a share cho e với,với lai, liên làc với anh CHÍ LINH bằng cách nào vậy àh. e đang ở Hà Nội,a co thể cho e số điện thoại của a Linh ko ah?

jindomiko 24-03-2010 08:23 PM

anh nao lam roi chi giao cho em voi!!!!!!! em dang rat can!thank you!

phamdinh 26-04-2010 11:02 PM

Trích:

Nguyên văn bởi dhbk3i (Post 29806)
bạn có thể dùng cảm biến hồng ngoại GP2D12 thử xem. chúc thành công!

GD2P12 là cảm biến hồng ngoại mà bạn. Chủ đề đang dùng cảm biến siêu âm. Một loại cảm biến siêu âm hiện nay có bán ở chợ nhật tảo mà mình biết đó là GH-311RT có tầm đó từ 2 - 3m. Giá 200k. Rất nhạy với sự thay đổi của vật cản.

Múi giờ GMT. Hiện tại là 03:12 AM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam