PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Cơ bản về vi điều khiển và PIC (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=8)
-   -   Pic16f877a TỪ DỄ TỚi KhÓ (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=238)

ntc 04-12-2005 01:28 PM

Pic16f877a TỪ DỄ TỚi KhÓ

Chào cả làng!

Luồng thứ hai là luồng “PIC16F877A! Nào ta cùng chat!”. Rút kinh nghiệm cái luồng “Học PIC trong vòng một ngày” của bác Falleaf, tui tạo ra them một luồng nữa để cho các bạn thảo luận, thắc mắc và … nói nhảm. Như vậy các bạn sẽ dễ dàng theo dõi các bài viết trong luồng “PIC16F877A TỪ DỄ TỚI KHÓ”, đồng thờI giảm bớt sự luộm thuộm, lung tung cho các luồng trong trang web của chúng ta.

Rất mong các bạn tuân thủ đúng qui định trên để đảm bảo mục đích chung của các luồng.

Qyuết định như vậy đi. Hehe. trị thấy tui làm vậy có được không vậy? Nhớ cho biết ý kiến nghe.

Chào thân ái! Chúc cả làng PICVietnam một ngày chủ nhật vui vẻ! ;)

falleaf 04-12-2005 08:13 PM

Tuần tới, anh sẽ cung cấp mạch phát triển của PIC16F877A cho nhóm PIC ở HCM làm, sau khi có các kết quả thực hành, anh sẽ cung cấp các bài viết chi tiết về mạch phát triển cho PIC16F877A.

Tuy nhiên, trong giai đoạn này, em nên đưa ra một số mạch ứng dụng cụ thể, theo từng bài học cụ thể, các source code và các mạch cần phải cung cấp theo từng bài liên tục, không viết tràn lan, và tránh đi sai mục tiêu.

Trước tiên, em nên chỉ rõ hướng em sẽ đi, để người đọc dễ theo dõi, khi luồng này phát triển và có nhiều người quan tâm, em dán nó lên để cho mọi người dễ thấy.

Chúc vui.

ntc 04-12-2005 10:45 PM

OK! Phản hồi như vậy là được rồi. Tui sẽ làm tới nới tới chốn cái dzụ này.

Nói thiệt là tui cũng chẳng phải là tiền bối gì, chỉ có biết tới đâu thì viết tới đó thôi.

Ghi nhận ý kiến của bác falleaf. Em sẽ tổ chức lại cái tài liệu em gửi cho bác thành từng bài nhỏ có liên quan cụ thể với nhau, chuyển qua pdf và post lên. Việc này cứ để em làm, bác chỉ cần viếng thăm đều đều để có ý kiến ý cò là được rồi.

Mục đích của luồng này trước hết là giúp các bạn làm quen từ từ với PIC16F877A. Trong thời gian đầu, tui sẽ cố gắng viết bài càng chi tiết càng tốt (từ mạch test cho tới chương trình cụ thể) để các bạn có thể làm quen với con PIC này một cách dễ dàng. Sau bước đầu làm quen, các bài viết sẽ mang tính chất đặt vấn đề để tất cả cùng giải quyết, chúng ta sẽ đi theo hướng làm việc dựa trên quá trình tìm hiểu các datasheet của cái mà mình muốn điều khiển, rồi sau đó mới đưa ra phương pháp điều khiển cụ thể cho nó.

Các bài viết sẽ đi theo trình tự từ dễ tới khó, và để tiện cho việc thảo luận, các bài viết sẽ được đánh số rõ ràng, như vậy bên cái luồng "PIC! Nào ta cùng chat!", muốn thảo luận về bài nào ta chỉ cần nói số thứ tự của cái bài đó ra là mọi người sẽ biết. Mỗi bài sẽ chỉ đi sâu vào một ứng dụng cụ thể, các thông tin cung cấp trong mỗi bài sẽ có tính tập trung cao để các bạn dễ theo dõi.

ntc 05-12-2005 09:14 PM

Bài tui viết xong rồi, nhưng dang chờ mấy tiền bối xét duyệt và điều chỉnh. Trong khi chờ đợi, tui sẽ đưa ra cái mục lục của các bài sắp được post lên. Trong quá trình viết bài có thể sẽ có vài điều chỉnh nhỏ, nhưng định hướng các bài viết sẽ là như vậy. Bài nào có điều chỉnh khác với mục lục tui sẽ đề cập cụ thể:

Bài 1 Điều khiển các port I/O
Bài 2 Chương trình delay
Bài 3 Một số ứng dụng xuất/nhập qua các port của vi điều khiển (bài này
khá dài nên có khả năng sẽ được chia ra thành nhiều bài nhỏ).
Bài 4 Điều khiển IC ghi dịch 74HC595
Bài 5 PIC16F877A và LED 7 đoạn (bài này cũng khó khả năng được chia ra)
Bài 6 Ngắt và cấu trúc của một chương trình ngắt dành cho vi điều khiển
PIC16F877A
Bài 7 Các Timer của vi điều khiển PIC16F877A
Bài 8 Timer và hoạt động định thời
Bài 9 Ứng dụng tổng hợp (coi như là một bài tập để ôn lại tất cả các bài
trước, tui cho rằng bài này sẽ khá thú vị, hehe)
Bài 10 Điều khiển LCD

Tạm thời là như vậy cái đã. Các bạn thấy cái mục lục như vậy đã đủ hấp dẫn chưa?? Hay phải thêm bớt cái gì nữa??

tuanva 08-12-2005 01:07 PM

Theo tôi nên bổ xung thêm phần Serial Communication

Quygia 09-12-2005 04:16 AM

Và thêm phần AD converter, giáo trình PIC tiếng Anh và những thứ liên quan, kể cả một cuốn note book cho 16F877 tui có nhiều, có điều không hiểu giữa A và không A, có khác nhau gì không hả bác ntc

ntc 09-12-2005 06:00 PM

Cai A hay khong A thi bac Falleaf da tra loi roi. Co A thi bo nho chuong trinh cua no la bo nho Flash, con khong co A thi bo nho chuong trinh cua no la bo nho EEPROM.

Hehe, bai dau tien chinh sua hoi nhieu (vi chua the lam hai long cac vi tien boi) nen cac ban chiu kho doi mot hai bua nua di.

Con viec nay nua, lam on chuyen qua cai luong "PIC16F877A!Nao ta cung chat". Hehe, tui bat dau thay cai luong nay hoi lon xon roi do.

falleaf 09-12-2005 08:18 PM

Em dang làm mod của box này mà, em có quyền sử dụng các chức năng điều khiển trong box của em, để di chuyển bài viết, cắt dán bài viết....

Các bạn cố gắng chuyển luồng để post bài, để tránh mod phải làm việc nhiều.

Chúc vui.

ntc 10-12-2005 12:55 PM

1 Attachment(s)
NÓ ĐÂY! Hehe. Bài đầu tiên.

Hy vọng sau khi đọc xong bài này, các bạn sẽ nhận ra rằng đây không phải là tài liệu dịch hay copy từ đâu đó.

Các bạn đọc xong nhớ cho biết ý kiến nghe, cách viết của tui như vậy đọc có thấy dễ hiểu không.

Bài này là bài cơ bản và khá đơn giản và được viết khá kĩ, hy vọng các bạn có thể hiểu được một cách dễ dàng và thực hiện thành công ứng dụng trong bài.

Còn nữa, tui nhắc lại lần cuối cùng, qua cái luồng "PIC16F877A!NÀO TA CÙNG CHAT" rồi mình cùng thảo luận, hehe, nếu không thì tui bắt buộc phải dùng tới ... vũ lực à nghe.

tinhthanthep 25-12-2005 11:50 PM

Bài 1 của bác hay lắm, đọc dễ hiểu. Bác có thể viết tiếp về ngắt, timer, counter, comparator, PWM... Đây mới là những phần đáng để ngâm cứu.

minhtienbk 06-01-2006 12:31 AM

sao trong doan code ko có phần khai báo hả anh ,ví dụ trisb equ 03h chẳng hạn ,em vẫn ko hiểu ,anh chỉ giùm !

acom 09-01-2006 04:14 PM

Cam on ban ntc ve bai viet do. Rat co ban va chi tiet. Dieu nay se giup cho nguoi moi tim hieu ve PIC co cai nhin don gian ve PIC hon. Mong bac co nhieu bai viet moi de giup anh em trong dien dan tiep can voi PIC nhanh hon.

tinhthanthep 09-01-2006 08:29 PM

Trích:

Nguyên văn bởi minhtienbk
sao trong doan code ko có phần khai báo hả anh ,ví dụ trisb equ 03h chẳng hạn ,em vẫn ko hiểu ,anh chỉ giùm !

----------------------

cần gì phải khai báo. vì trong chương trình có tác động trực tiếp lên trisb rồi.
movfw b'00000000'
movwf trisb
mplap sẽ tự hiểu trisb nằm ở địa chỉ 03h

falleaf 10-01-2006 03:12 PM

Chính đang phải đi mổ chân, cho nên không thể viết bài tiếp được, hôm nọ anh quên mất vì quá nhiều việc.

Mọi người thông cảm. Khi nào Chính hồi phục sẽ viết bài tiếp cho các bạn học.

Chúc vui.

ntc 04-02-2006 04:57 PM

Chào năm mới. Chúc mọi người một năm mới vui vẻ, hạnh phúc, và thành đat.
Đây là bài viết thứ hai, mời mọi người cùng xem.

http://www.picvietnam.com/download/T...TCR.300106.pdf

Múi giờ GMT. Hiện tại là 03:02 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam