PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Các đề tài khác (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=28)
-   -   phải chăng thuyết "lỗ trống" bị sai ? (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=6084)

vanthien37 03-04-2010 05:30 PM

phải chăng thuyết "lỗ trống" bị sai ?

Mình đã xem rất kỹ thuyết "lỗ trống" và nhiều tài liệu liên quan. Ban đầu mình tưởng nó chỉ khó hiểu nhưng xem kỹ thì thấy rất nhiều lập luận rất mâu thuẫn căn bản như các electron của cùng một nguyên tố sẽ nhảy lên mức cao khi đến một ngưỡng nhiệt độ nhất định thì không thể nào khi nhiệt độ tăng thêm lại có thêm electron được, "lỗ trống" nằm trong nguyên tử thì làm sao chuyển động để làm hạt dẫn được,và hầu như nó không có lời giải hợp lý cho các hiện tượng dẫn của các linh kiện bán dẫn...
Bạn nào có ý kiến gì mang ra bàn luận để làm rõ những điều này không ?.

tim su phu 03-04-2010 07:54 PM

Theo em anh lên xem lại nhé ,hình như cái vấn đề này người ta nghiên cứu kỹ lắm rồi.Lỗ trống và electron ở đây được xem xét dưới mạng tinh thể cơ mà ,

chau_2007 03-04-2010 11:49 PM

Về học lại vật lý 12 đi nhóc

vukhuong73144 07-04-2010 07:27 PM

chẳng lẻ những gì chúng ta được học trong chương trình phổ thông là sai sao???
thế bao nhiêu năm nay biết bao nhân tài việt nam đã học và đọc sách đều là những người hữu danh vô thực???
tại sao mấy chục năm nay ko ai nói giống bạn cả???

vanthien37 08-04-2010 11:02 AM

thì khi bạn học bạn phải có sự tư duy riêng của bạn để tạo ra kiến thức cho mình. Đây không phải là mình mới đọc thuyết "lỗ trống" mà nói vậy, mà là khi mình sử dụng nó để suy nghĩ sâu hơn giải thích cho các hiện tượng dẫn của bán dẫn thì thấy những điều thắc mắc như vậy. Ví dụ bây giờ bạn không tham khảo tài liệu gì cả, hãy sử dụng nền tảng thuyết "lỗ trống" để giải thích cho con transistor PNP xem, nếu bạn tự tư duy được thì kiến thức đó mới là của bạn.

Connection 08-04-2010 02:20 PM

Lố trống là nguyên tử bị mất electron mà, thế bạn tưởng lỗ trống là một hạt nào đó cụ thể ah? nguyên tử mất electron đó khi lấy một electron của một nguyên tử khác cạnh nó để bão hòa thi vô hình chung làm nguyên tử bên cạnh đó trở thành lỗ trống---> Lỗ trống di chuyển. :)

vanthien37 08-04-2010 10:24 PM

Trích:

Nguyên văn bởi ngocthanh07 (Post 34875)
Bạn chú ý những từ tớ bôi đậm nhé, đây không phải cách nêu vấn đề khoa học đâu, ý kiến của bạn là một vấn đề khoa học thuộc vào dạng như "trái đất/ mặt trời là trung tâm vũ trụ", ý tức là vấn đề đã đuợc nhiều nguời chấp nhận. Như vậy để nêu lên giả thuyết mới hay muốn phản bác nó bạn phải đưa ra lí luận của mình, bạn bắt đầu từ giả thiết nào, cơ sở nào, suy luận như thế nào rồi đi đến kết luận. Khi bạn nêu vấn đề chặt chẽ như vậy nguời ta mới chịu nghe bạn nói. Cái cách bạn làm ở đây là bạn đọc sách không hiểu rồi bảo với mọi nguời sách viết sai (đáng lí bạn phải dùng lí luận và chứng minh nó sai, hoặc chứng minh lí luận bạn đúng).
Viết những câu rất cảm tính và mơ mơ hồ, không hề có cơ sở nào thì không ai rỗi hơi đâu mà đi tranh cãi với bạn.
Hy vọng sẽ thấy bài cáo cáo khoa học hơn của bạn để mọi nguời đuợc mở mang kiến thức.

Đây là mình mới chỉ đưa ra những điều mà mình thấy có sự mâu thuẫn thôi để nghe thêm ý kiến làm cho rõ, chứ chưa phản bác gì mà.

mình đang cần là cần những ý kiến như của bạn "Connection" đó. Mình sẽ nói thêm cho ý của bạn là cơ bản thì vẫn là sự di chuyển của e. Nhưng bên bán dẫn P hạt mang điện đa số là lỗ trống thì đứng yên, để thấy chúng di chuyển bạn phải sử dụng đến hệ quy chiếu có gốc đặt ngay trên các e thì ta sẽ thấy lỗ trống di chuyển như khi ta đi xe sẽ thấy mọi vật xung quanh chuyển động. Nhưng nguyên tác của chọn hệ quy chiếu là sao cho loại bỏ đi các chuyển động nào không ảnh hưởng đến sự vật đang xét, ở đây ta xét dòng điện mà lại loại bỏ đi chuyển động cơ bản của e thì mình thấy hơi lạm dụng hệ quy chiếu. Việc này không cho ta thấy bản chất của sự việc mà nó chỉ cho ta thấy điều ta muốn thấy.

bien_van_khat 09-04-2010 09:31 AM

Trích:

Nguyên văn bởi vanthien37 (Post 34897)
Đây là mình mới chỉ đưa ra những điều mà mình thấy có sự mâu thuẫn thôi để nghe thêm ý kiến làm cho rõ, chứ chưa phản bác gì mà.

mình đang cần là cần những ý kiến như của bạn "Connection" đó. Mình sẽ nói thêm cho ý của bạn là cơ bản thì vẫn là sự di chuyển của e. Nhưng bên bán dẫn P hạt mang điện đa số là lỗ trống thì đứng yên, để thấy chúng di chuyển bạn phải sử dụng đến hệ quy chiếu có gốc đặt ngay trên các e thì ta sẽ thấy lỗ trống di chuyển như khi ta đi xe sẽ thấy mọi vật xung quanh chuyển động. Nhưng nguyên tác của chọn hệ quy chiếu là sao cho loại bỏ đi các chuyển động nào không ảnh hưởng đến sự vật đang xét, ở đây ta xét dòng điện mà lại loại bỏ đi chuyển động cơ bản của e thì mình thấy hơi lạm dụng hệ quy chiếu. Việc này không cho ta thấy bản chất của sự việc mà nó chỉ cho ta thấy điều ta muốn thấy.

Rút cục vấn đề là bạn cho rằng cái lỗ ko di chuyển??

Dĩ nhiên là nó ko thể di chuyển vì nó là cái chỗ trống trong nguyên tử, mà ở trạng thái rắn thì nguyên tử nằm cố định trong mạng tinh thể.

Nhưng hiện tượng tạo lỗ trống thì có thể lan truyền, vì khi có 1 lỗ trống ở A, electron ở các điểm xung quanh sẽ bị lỗ trống tại A hút. Tuy nhiên chỉ có 1 electron tại điểm B nào đó có năng lượng đủ lớn để vượt qua lực hút hạt nhân mới tách rời ra khỏi nguyên tử và lấp đầy A, tạo ra lỗ trống tại B.

Do đó có thể coi là lỗ trống chuyển động

Khi chưa đặt khối bán dẫn dưới tác động của điện trường thì hướng chuyển động của lỗ trống và electron là ngẫu nhiên và tự cân bằng.

Khi có tác động của điện trường thì electron di chuyển ngược chiều điện trường, còn hiện tượng tạo lỗ trống di chuyển cùng chiều điện trường tạo ra dòng điện.

Tất cả vấn đề này đều được giải thích cụ thể trong SGK, đc chấp nhận rộng rãi, là nền tảng của cả ngành điện tử bây giờ.

Mình nghĩ bạn nên sửa tiêu đề "những điều chưa rõ về hiện tượng dẫn điện trong chất bán dẫn" để tránh gây flame.

vanthien37 09-04-2010 12:18 PM

Trích:

Nguyên văn bởi bien_van_khat (Post 34912)

Do đó có thể coi là lỗ trống chuyển động.

Mình nghĩ bạn nên sửa tiêu đề "những điều chưa rõ về hiện tượng dẫn điện trong chất bán dẫn" để tránh gây flame.

Mình sẽ suy nghĩ về yêu cầu của bạn.

Còn việc lỗ trống di chuyển thì mình cũng đã chấp nhận sự chuyển động là tương đối. nhưng bạn không thấy một lý thuyết nền tảng căn bản mà lại có những câu lập luận "có thể coi" thì có thể tin vào nền tảng đó được không. Và trong cách giải thích của nó cũng có nhiều câu như : nguyên lý hoạt động của tansistor pnp tương tự như npn nhưng thực tế cách kích của chúng trái ngược nhau, để thấy rõ hơn thì vi dụ như ai nói với bạn là con voi và cá voi cũng giông nhau thì bạn có tin không khi bạn đã biết rằng một con thì sống trên bờ, con kia sống dưới nước. Và còn câu "khi đạt đến một mức nhiệt độ nhất định các e sẽ nhảy lên mức cao, và nhiệt độ tăng lên thêm thì lượng e nhảy lên càng nhiều" , đã có từ "nhất định" thì đâu thể có cái nhận định đi sau như vậy chứ.

tim su phu 09-04-2010 12:39 PM

em dọc vẫn xhuwa thấy đại ca nêu lên thuyết này sai ở chỗ nào anh thử nói xem nó sai ở những điểm nào thì mới thảo luận được chứ

falleaf 09-04-2010 01:02 PM

Trích:

Nguyên văn bởi vanthien37 (Post 34787)
Mình đã xem rất kỹ thuyết "lỗ trống" và nhiều tài liệu liên quan. Ban đầu mình tưởng nó chỉ khó hiểu nhưng xem kỹ thì thấy rất nhiều lập luận rất mâu thuẫn căn bản như các electron của cùng một nguyên tố sẽ nhảy lên mức cao khi đến một ngưỡng nhiệt độ nhất định thì không thể nào khi nhiệt độ tăng thêm lại có thêm electron được, "lỗ trống" nằm trong nguyên tử thì làm sao chuyển động để làm hạt dẫn được,và hầu như nó không có lời giải hợp lý cho các hiện tượng dẫn của các linh kiện bán dẫn...

Cái này buồn cười lắm, đáng lẽ F không nên tham gia:

Vd người ta nói dòng điện di chuyển từ nơi có điện áp cao đến nơi có điện áp thấp (hay nói là từ dương sang âm). Nhưng thực ra có phải vậy đâu. Thực chất cái di chuyển là electron di chuyển. Nhưng có lẽ bạn học chỗ này đều nhớ rõ, dù là electron di chuyển, nhưng vì để quy định dòng điện sẽ di chuyển từ nơi có điện thế cao tới nơi có điện thế thấp, nên người ta quy định chiều dòng điện là chiều ngược với chiều di chuyển của electron.

Đây là cái người ta quy định để thuyết về điện tử để phù hợp với cái thuyết về thế năng, dẫn tới nhiều thuyết khác đều đúng.

Do đó, cái việc lỗ trống di chuyển đó cũng là do người ta quy định gọi hiện tượng đó là lỗ trống di chuyển. Cái này là do bạn đọc sách ba chớp ba nháng chứ không phải sách sai.

Cái này khi học phổ thông đều có ghi rất rõ.

Chúc vui.

bien_van_khat 09-04-2010 02:58 PM

Trích:

Nguyên văn bởi vanthien37 (Post 34923)
Và còn câu "khi đạt đến một mức nhiệt độ nhất định các e sẽ nhảy lên mức cao, và nhiệt độ tăng lên thêm thì lượng e nhảy lên càng nhiều" , đã có từ "nhất định" thì đâu thể có cái nhận định đi sau như vậy chứ.

Có 2 hướng giải thích về sự vật hiện tượng là "định lượng" và "định tính"

Khi trình độ của chúng ta chưa đủ để hiểu cần bao nhiêu năng lượng và năng lượng đó là gì để electron có thể thay đổi quỹ đạo thì người soạn sách giáo khoa chỉ có thể giải thích mang tính chất định tính mà thôi.

Ví dụ đơn giản là: ai cũng biết, khi trẻ con lớn tới một mức nào đó thì sẽ dậy thì, bạn có dám chắc cái tuổi nào đó là bao nhiêu hay ko????

Nếu bạn muốn đi tìm 1 phương trình toán để giải thích tất cả những điều trên thì có lẽ bạn phải tìm ở những bậc cao hơn ĐH chứ ko phải trong SGK như bạn đang dẫn chứng.

Ngoài ra theo mình thấy, bạn đã chấp nhận vấn đề về "lỗ trống", các bàn luận càng lúc càng xa bài viết ban đầu, vì vậy đề nghị bạn đổi tiêu đề.

0509592 09-04-2010 10:51 PM

:D!
nếu tiếp tục bàn về chủ đề này thì có lẽ người Việt Nam phát minh ra một thuyết điện học!
:)!
hiện tượng lỗ trống và electron ở đây đã được các nhà vật lí học cùng ngồi bàn luận và đưa ra một thuyết điện học về electron và lỗ trống!
nếu bạn có một phát minh khác về electron và lỗ trống thì hãy bàn luận.
còn nếu không thì hãy chấp nhận nó đúng. giống như viêc các nhà toán học qui
ước 0! =1.
:D!

vanthien37 12-04-2010 09:35 PM

Ở đây mình đã có một cách giải thích khác cho chất bán dẫn:

http://www.mediafire.com/?jfyuwz2n2mj

Thực chất nó cũng không dựa trên thuyết gì mới khó hiểu cả. Nếu bạn nào thực sự quan tâm muốn biết thì hãy đọc. tôi rất mong các bạn sẽ suy xét kỹ lưỡng và có một cái nhìn khách quan về nó.

Con mấy anh nói cứ như mình không biết gì về điện vậy. Đọc thử coi lập luận trong đây có gì sai.

Cảm ơn các bạn đã tham gia chủ đề.

bien_van_khat 13-04-2010 10:41 AM

Trích:

Nguyên văn bởi vanthien37 (Post 34787)

thread closed

Múi giờ GMT. Hiện tại là 03:07 AM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam