PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Luận văn tốt nghiệp (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=27)
-   -   Đề tài tốt nghiệp của tôi về matlab. (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=970)

alodimay007 13-03-2007 11:13 PM

Đề tài tốt nghiệp của tôi về matlab.

Mình bốc phải để tài tốt nghiệp là .Phân tích và mô phỏng các bộ lọc số bằng matlab.
Nhưng mình chưa bao giờ được học về matlab cho nên mình hỏi những người đi trước để làm được đề tài trên mình phải nghiên cứu những tài liệu gì ,và nghiên cứu phần nào?Mong mọi người định hướng giúp mình.
Email của mình là tien.vx@gmail.com .
Xin chân thành cám ơn.

Tiện đây mình có upload lên một quyển matlab toàn tập bằng tiếng việt mình vừa download trên mạng để chia sẻ với mọi người.Các bạn có thể dowload ở các địa chỉ sau: http://www.megaupload.com/?d=ACW9Z8M2
http://files.myopera.com/alodimay007...AB-toantap.pdf
Mong mọi người giúp đỡ.

picvendor 14-03-2007 08:50 AM

Trước tiên bạn đọc chủ đề này:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=954

Đọc xong thì ít nhất bạn biết vai trò của thầy/cô hướng dẫn đề tài là như thế nào. Bạn có quyền và có nhiệm vụ trao đổi với GV hướng dẫn về mục tiêu cụ thể của đề tài. Khi bạn không biết cần làm cái gì hoặc cần đạt được cái gì, thì có hỏi cũng không ai trả lời được đâu.

Từng từ ngữ trong tên đề tài bạn cần phải nắm rõ:
- "phân tích": phân tích về mặt nào, phân tích kiểu nào
- "mô phỏng": mô phỏng với loại tín hiệu nào, mô phỏng bằng giao diện trực quan hay báo cáo số liệu, mô phỏng cần thể hiện được điểm gì
- "các bộ lọc số": cụ thể là tập trung vào những bộ lọc số nào, có nhiều bộ lọc mà đề tài luận văn của bạn không thể bao quát hết được, xem thử một kết quả search từ Google với từ khóa "digital filter" ở đây: http://www-users.cs.york.ac.uk/~fisher/mkfilter/
- "Matlab": cái này cũng phải làm cho rõ là có kèm Simulink không :) (chắc là có rồi, tôi nói thêm cho vui, nhân tiện nhắc rằng công ty The Mathworks luôn nhấn mạnh "Matlab và Simulink")

Bạn không thể chờ đợi người ta gửi email hướng dẫn cho bạn được, ở đây là diễn đàn công cộng, nơi mà bạn có thể lấy được cái gì đó nhưng cũng cần "trả" chút gì đó cho cộng đồng. Không ai dư thời gian chỉ riêng cho từng người mà không chia sẻ cho những người khác cùng học tập. Bạn cũng đừng nghĩ gửi một file tài liệu cơ bản là đã "trả" rồi, file Matlab tiếng Việt đó tôi đã thấy trên mạng từ cả năm rồi, và những người có thể tư vấn cho bạn thì cũng không cần nó nữa.

Hy vọng bạn biết cách cung cấp thêm thông tin về đề tài của mình.

bluepine 14-03-2007 09:15 AM

Chào bạn,
tôi nghĩ bạn có thể tham khảo sách Ứng dụng Matlab trong điều khiển tự động của thầy Nguyễn Đức Thành. Còn để tìm hiểu để biết cách sử dụng Matlab nhanh nhất bạn nên vào phần demo trong help có rất nhiều ví dụ, và code mẫu.
thân,

alodimay007 14-03-2007 04:17 PM

Trích:

Nguyên văn bởi picvendor (Post 7712)
Trước tiên bạn đọc chủ đề này:
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=954

Đọc xong thì ít nhất bạn biết vai trò của thầy/cô hướng dẫn đề tài là như thế nào. Bạn có quyền và có nhiệm vụ trao đổi với GV hướng dẫn về mục tiêu cụ thể của đề tài. Khi bạn không biết cần làm cái gì hoặc cần đạt được cái gì, thì có hỏi cũng không ai trả lời được đâu.

Từng từ ngữ trong tên đề tài bạn cần phải nắm rõ:
- "phân tích": phân tích về mặt nào, phân tích kiểu nào
- "mô phỏng": mô phỏng với loại tín hiệu nào, mô phỏng bằng giao diện trực quan hay báo cáo số liệu, mô phỏng cần thể hiện được điểm gì
- "các bộ lọc số": cụ thể là tập trung vào những bộ lọc số nào, có nhiều bộ lọc mà đề tài luận văn của bạn không thể bao quát hết được, xem thử một kết quả search từ Google với từ khóa "digital filter" ở đây: http://www-users.cs.york.ac.uk/~fisher/mkfilter/
- "Matlab": cái này cũng phải làm cho rõ là có kèm Simulink không :) (chắc là có rồi, tôi nói thêm cho vui, nhân tiện nhắc rằng công ty The Mathworks luôn nhấn mạnh "Matlab và Simulink")

Bạn không thể chờ đợi người ta gửi email hướng dẫn cho bạn được, ở đây là diễn đàn công cộng, nơi mà bạn có thể lấy được cái gì đó nhưng cũng cần "trả" chút gì đó cho cộng đồng. Không ai dư thời gian chỉ riêng cho từng người mà không chia sẻ cho những người khác cùng học tập. Bạn cũng đừng nghĩ gửi một file tài liệu cơ bản là đã "trả" rồi, file Matlab tiếng Việt đó tôi đã thấy trên mạng từ cả năm rồi, và những người có thể tư vấn cho bạn thì cũng không cần nó nữa.

Hy vọng bạn biết cách cung cấp thêm thông tin về đề tài của mình.

Điều đầu tiên tôi muốn nói đó là cảm ơn những đóng góp quý báu của bro.Đọc bài trả lời của bro tôi thấy bro ngoài khả năng sư phạm cao bro còn có cách lập luận chặt chẽ không bỏ qua một câu chi tiết nhỏ nào.hix.Nó giúp tôi có cái nhìn bao quát về đề tài của mình.
Điều thứ 2 tôi muốn nói đó là việc tôi up cái tài liệu đó lên hoàn toàn không phải do tôi nghĩ "trả rồi" như bro đang nghĩ tôi nghĩ thế hiiii.Thực ra đấy là tất cả những gì tôi có tại thời điểm ấy.Tôi cũng đã tham khảo các forums liên quan và thấy nhiều đệ tử không túi như tôi muốn có một tài liều matlab bằng tiếng việt nên tôi muốn chia sẻ luôn.
Đúng là mong người khác gửi email hướng dẫn cụ thể là một điều không khả thi.Tôi học về cntt nhưng trước đây bài tập lớn cũng là các bài toán quản lý cho nên giờ công việc chắc sẽ vất vả mong các bro chỉ bảo thêm trong tương lai.Nói về đề tài của mình thì hiện tại tôi cũng chỉ biết tên cái đề tài là vậy còn thầy hướng dẫn thì cuối tháng này mới biết được ,khi có những hiểu biết thêm nhất định tôi sẽ cung cấp thêm thông tin về đề tài của mình .Giờ tôi cũng chỉ biết cố gắng hết sức thôi.
Lại nói về sự chia sẻ tôi nghĩ rằng kiến thức thì mênh mông sức người thì có hạn mỗi người chỉ có thể biết một phần của nó thôi vấn đề là biết rộng hay hẹp nông hay sâu.Vậy thì được chia sẻ với người đi trước sẽ là một phương pháp tối ưu để đi đến đích một cách nhanh hơn.Nhờ vậy mà chúng ta có thể biết nhiều hơn .Mong các bro giúp đỡ.Còn về phần mình trong vòng nửa năm nữa khi đề tài hoàn thành việc đầu tiên của tôi sẽ là up đề tài lên forums để chia sẻ với mọi người để forums ngày càng lớn mạnh.:d.
Điều cuối cùng tôi muốn cám ơn admin Falleaf đã giới thiệu cho tui về Pic để up bài .Ở đây có vẻ sôi nổi hơn các forums khác.Thật tuyệt.

alodimay007 14-03-2007 04:25 PM

Trích:

Nguyên văn bởi bluepine (Post 7713)
Chào bạn,
tôi nghĩ bạn có thể tham khảo sách Ứng dụng Matlab trong điều khiển tự động của thầy Nguyễn Đức Thành. Còn để tìm hiểu để biết cách sử dụng Matlab nhanh nhất bạn nên vào phần demo trong help có rất nhiều ví dụ, và code mẫu.
thân,

Cám ơn bro.Tôi giờ mới kiếm được hai cuốn :
-Lập trình matlab và ứng dụng (Th.s Nguyễn hoàng Hải-Th.s Nguyễn việt Anh)nxb khoa học kỹ thuật.
-Matlab&Simulink dành cho kỹ sư điều khiển tự động.(Nguyễn phùng Quang)nxb khoa học kỹ thuật.
Bro cho hỏi cuốn đó do nxb nào xb? nói thật tìm sách matlab có vẻ ít hơn các sách tin học khác.:d
Nhân đây xin hỏi bro dùng bản matlab 6.5 va 7 co khác nhiều không?Tôi mới cài bản 6.5 nghe nói có nhiều người dùng bản 7 mà bản nó cài ra dung lượng cũng gần 2gb thì phải.
Cám ơn ý kiến của bro!

tda 15-03-2007 08:40 AM

Bạn làm bộ lọc số thì làm bộ lọc Kalman luôn nhá, tham khảo thêm bài viết về Kalman của anh F trong forum này.

bluepine 15-03-2007 01:47 PM

Trích:

Nguyên văn bởi alodimay007 (Post 7719)
-Lập trình matlab và ứng dụng (Th.s Nguyễn hoàng Hải-Th.s Nguyễn việt Anh)nxb khoa học kỹ thuật.
-Matlab&Simulink dành cho kỹ sư điều khiển tự động.(Nguyễn phùng Quang)nxb khoa học kỹ thuật.
Bro cho hỏi cuốn đó do nxb nào xb? nói thật tìm sách matlab có vẻ ít hơn các sách tin học khác.:d
Nhân đây xin hỏi bro dùng bản matlab 6.5 va 7 co khác nhiều không?Tôi mới cài bản 6.5 nghe nói có nhiều người dùng bản 7 mà bản nó cài ra dung lượng cũng gần 2gb thì phải.
Cám ơn ý kiến của bro!

chào bạn, quyển sách đó mình đã xem lâu rồi nên cũng không nhớ nữa, nếu bạn học ở bk hcm thì có thể lên thư viện tìm.
Còn về điểm khác biệt giữa Matlab 6.5 và 7 thì matlab 7. cày nặng hơn, do đó có một số hàm mà bản 6.5 không có
Thân,

candykitty 18-03-2007 11:11 PM

Trích:

Nguyên văn bởi alodimay007 (Post 7719)
Cám ơn ý kiến của bro!

Mình thấy bạn nên tham khảo các phần help của Matlab là bạn có thể dùng được rồi (lệnh nào bạn kg hiểu cứ đánh help là ra, nhừng nhớ phải cài đủ bộ help). Thật ra bạn kg cần đọc nhiều sách lắm về Matlab, chỉ cần học các tập lệnh cơ bản thôi, sau đó cần gì cứ vào help mà search!

baotoan 26-03-2007 08:44 PM

chao ban

Trong phan help cua Maltab va Demo co rat nhieu ví du co kem theo code ban ko can tim dau xa,ban chi can hoc co trong do thi ban co the lam duoc viec cua ban roi. chuc ban lam tot nhe!

Mecha 27-03-2007 06:57 AM

Bạn đã xác định xong nội dung của đề tài sẽ làm chưa? Nếu đã ok rồi, bạn nên đưa ra đây mục lục sơ lược thì mọi người sẽ đóng góp ý kiến cho bạn một cách cụ thể hơn.

ivyneo 18-04-2007 10:47 PM

9 Attachment(s)
có vài file muốn chia sẻ với bạn đang làm về đề tài "dùng Matlab để mô phỏng bộ lọc số". Xin lỗi vì tài liệu đều là bằng tiếng Anh, mong các bạn thông cảm! Mình cũng chưa đọc hết tài liệu, có kinh nghiệm gì thì mong mọi người chỉ giáo!

ivyneo 18-04-2007 11:16 PM

Về vấn đề lọc số, có thể tìm quyển Digital Processing, tác giả Proakis. Sách tiếng Việt thì có quyển của Nguyễn Quốc Trung (về lý thuyết), hay "Thực hành Xử lý tín hiệu trên máy tính PC với Matlab" của Hồ VĂn Sung.

alodimay007 21-04-2007 08:23 AM

Trích:

Nguyên văn bởi ivyneo (Post 8301)
Về vấn đề lọc số, có thể tìm quyển Digital Processing, tác giả Proakis. Sách tiếng Việt thì có quyển của Nguyễn Quốc Trung (về lý thuyết), hay "Thực hành Xử lý tín hiệu trên máy tính PC với Matlab" của Hồ VĂn Sung.

Cám ơn bro .Tháng vừa rồi tôi phải thi hết môn nên chưa nghiên cứu được nhiều .Mấy cuốn sách bro giới thiệu ông thầy của tôi cũng mới giới thiệu.Hiiii.Cám ơn bro.Có gì sau khi bảo vệ thực tập Tôi sẽ up lên để anh em trong pic giúp đỡ và đóng góp ý kiến.

alodimay007 16-05-2007 08:52 AM

Chào các bro.Thời gian vừa qua tôi phải làm cái báo cáo thực tập.Công việc chủ yếu là nghiên cứu lại xử lý tín hiệu số và Bộ lọc số nói riêng.
Việc phát triển đề tài về sau này tôi có ý định sẽ xây dựng một chương trình nhận dạng ảnh bằng VB ,và phần xử lý các bộ lọc để ảnh trở lên tốt hơn sẽ được xử lý trong matlab.Phần xử lý các bộ lọc trong matlab bằng cách xây dựng các *.m files.Và từ menu chương trình chính sẽ thực hiện link đến chương trình matlab.
Sẽ nghiên cứu các bộ lọc FIR và IIR.
Ý tưởng là vậy nhưng công việc còn rât nhiều mong mọi người chỉ bảo thêm những vấn đề mà mình am hiểu có liên quan đến đề tài này nhé.

alodimay007 22-05-2007 04:44 PM

Chào các bro.
Mấy hôm nay tôi đang làm cái báo cáo thực tập.Không biết đồ hoạ trong matlab có mạnh không.Tôi đang muốn vẽ mấy cái hình về tín hiệu sô.Ví dụ như đồ thị minh hoạ hiện tượng trùm phổ,minh hoạ miền hội tụ của biến dổi z(Hình vành khăn) Nhưng không biết vẽ thế nào .Các bác giúp tôi với .Có tài liệu nào về đồ hoạ trong matlab ko?Các bác giúp tôi một bản nhé.
Chúc Mọi người một ngày như ý.

Múi giờ GMT. Hiện tại là 08:08 AM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam