PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Các ngôn ngữ lập trình khác (CCS C, HT PIC,...) (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=12)
-   -   Vài thủ thuật với CCS C (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=2506)

phamminhtuan 24-06-2008 10:46 AM

Vài thủ thuật với CCS C

Mình thấy rất nhiều bạn đã viết chương trình cho PIC bằng C, cụ thể là CCS-C nhưng vẫn không thể tận dụng được ưu thế của ngôn ngữ cấp cao mà thay vào đó là sử dụng C như ASM, chỉ tận dụng được các lệnh rẽ nhánh cơ bản. Trong quá trình viết chương trình cho PIC bằng CCS-C, mình rút ra vài kinh nghiệm khá hay, chia sẻ cho các bạn nào quan tâm. Tất nhiên là chương trình không đòi hỏi tốc độ tốt như viết cho ASM.

[1] F1 Phím này cực kỳ lợi hại, nhấn thử là biết ngay.:D

[2] Tận dụng tối đa các thư viện dựng sẵn của CCS C cho việc giao tiếp với IC ngoại vi, vì cơ bản việc giao tiếp này không khó, và chỉ có 1 cách duy nhất theo như hoạt động của IC đó, việc gì phải viết lại nhỉ, trong khi người ta đã viết tốt lắm rồi. Tuy nhiên, nếu muốn nâng cao khả năng lập trình cũng nên xem qua người ta viết cái gì nhé :). Các thư viện này ở thử mục [C:\Program Files\PICC\Drivers]

[3] Tận dụng các hàm như bit_test(), bit_set(),bit_clear(), input(), output_x(), output_bit(), setup_...() và các chỉ dẫn setup, lệnh setup mà không cần phải quan tâm nhiều đến thanh ghi, các hàm này sử dụng với các định nghĩa sẵn có, được định nghĩa trong các file header, ví dụ nếu #include<16f877a.h> thì file đó nằm ở thử mục [C:\Program Files\PICC\Devices\16f877a.h]

[4] Sử dụng hàm printf và hàm sprintf
[*] Hàm printf có thể xuất 1 chuỗi ký tự có định dạng ra UART, tuy nhiên nó có chức năn buffer ra 1 hàm, có nghĩa là xuất các ký tự ascii ra 1 hàm.
Ví dụ như sau, ta có hàm lcd_putc() trong thư viện LCD.C của CCS như sau:
PHP Code:

void lcd_putcchar c) {
   switch (
c) {
     case 
'\f'   lcd_send_byte(0,1);

delay_ms(2);
                                           break;
     case 
'\n'   lcd_gotoxy(1,2);        break;
     case 
'\b'   lcd_send_byte(0,0x10);  break;
     default     : 
lcd_send_byte(1,c);     break;
   }

hàm này có chức năng gởi 1 ký tự ASCII ra LCD nếu gặp ký tự '\f' thì xóa lcd, '\n' thì xuống dòng, '\b' trở về đầu dòng.

Vậy để xuất ra LCD giá trị của ADC vừa đọc được trong biến adcresult (kiểu int16), nếu theo phương pháp thông thường, phải chuyển đổi biến này sang ascii rồi dùng lcd_putc() gởi từng ký tự đó ra. Vậy sử dụng hàm printf thì sao:
PHP Code:

printf(lcd_putc,"\fGia tri ADC:\n\bHEX:%lx DEC:%lu",adcresult,adcresult); 

đầu tiên, '\f' xóa trắng LCD, in ra dòng chữ "Gia tri ADC:" ở dòng 1, gặp '\n' Xuống dòng, gặp '\b' trở về đầu dòng, gặp %lx chuyển giá trị adcresult ra dạng HEX 16bit (ký tự ascii), gặp %lu chuyển giá trị adcresult ra dạng nguyên 16 bit (ký tự ascii).

[*] Hàm sprintf() cũng tương tự, nhưng buffer cho chuỗi, ví dụ:
PHP Code:

char str[32];
sprintf(str,"\fGia tri ADC:\n\bHEX:%lx DEC:%lu",adcresult,adcresult); 

[5] Sử dụng kiểu cấu trúc, union. Điều này cải thiện đáng kể cách quản lý và sự tiện lợi cho dữ liệu. Ví dụ:
PHP Code:

struct Queue{

char name[10];

int16 year;

int8 month;

int8 day;

int8 hour;

int8 minute;

int8 second
     char note
[20];
};
struct Queue schedule[2];

//truy xuất như sau

sprintf(schedule[0].name,"Lich 1");
schedule[0].year 2008;
schedule[0].day 30;
//.....

//nâng cao hơn 1 xíu có thể dùng cấu trúc trong cấu trúc

struct plan {

char name[10];

Queue date;

char job[120];
}

//sử dụng như sau
struc plan myplan;
sprintf(myplan.name,"study pic"); //:D
myplan.date.day 30;
myplan.date.month 2;
sprintf(myplan.job,"self-teach"); //:D 

***************************** Mình cập nhật tiếp ở đây luôn************************************

[6] Sử dụng nhiều cổng RS232, SPI hay I2C

CCS C cung cấp khả năng tạo ra số lượng các cổng RS232, SPI hay I2C trên bất kỳ I/O nào của PIC nhờ thư viện phần mềm. Vậy khi nào thì các bạn có thể sử dụng phần cứng của PIC cho các cổng đó, hay nhận diện các cổng trên PIC như thế nào. Đó là định nghĩa stream, và FORCE_HW.
Một vài ví dụ cụ thể, ví dụ sau về sử dụng 3 cổng RS232, trong đó 1 cổng sử dụng phần cứng, 2 cổng tạo ra bởi thư việc của CCS C
PHP Code:

//Cổng rs232A, xây dựng bằn phần mềm
#use rs232(stream=rs232A, baud=9600, xmit=PIN_A2,rcv=PIN_A3)

//Cổng rs232B, xây dựng bằng phần mềm
#use rs232(stream=rs232B, baud=9600, xmit=PIN_B4,rcv=PIN_B5)

//Cổng  rs232C, llà phần cứng UART của PIC
#use rs232(stream=rs232C, baud=9600, UART1)

//sử dụng như sau
if(kbhit(rs232A)) {

printf(rs232B,"Nhan duoc tin hieu tu thang RS232A");
} else if(
kbhit(rs232C)) {

printf(rs232B,"Nhan duoc tu thang RS232C");
}

// Ngoài ra còn một các khác để cài đặt RS232 cho phần cứng 
//linh động mà không phụ thuộc vào chỉ dẫn #use rs232

setup_uart(9600rs232C); 

Tương tự như vậy, với I2C và SPI, sử dụng các chỉ dẫn #use SPI #use I2C

[7] ADC của PIC và con trỏ dữ liệu. nếu *=16 thì trình dịch sẽ tự cấu hình con tror là 16 bit nếu truy xuất đến vùng RAM ngoài 0xFF
Nếu bạn muốn sử dụng ADC của PIC như ADC 8 bit, thì có thể thêm chỉ dẫn như sau, để ý, mặc định adc của PIC sử dụng 8 bit thôi nhé:
PHP Code:

#include<16f877a.h>
#device *=16, adc=8

//và có thể sử dụng như sau
int8 result;
result read_adc(ADC_READ_ONLY); 

nhưng nếu dùng ADC 10 bit thì biến result phải khai báo 16 bit
PHP Code:

#device *=16, adc =10
//sử dụng
int16 result;
result read_adc() 

david 24-06-2008 11:15 AM

Chưa có gì mới cả !

phamminhtuan 24-06-2008 11:19 AM

Trích:

Nguyên văn bởi david (Post 17001)
Chưa có gì mới cả !

Bạn cũng tham gia đi nhé, thì sẽ có nhiều điều mới :)

tmtm 24-06-2008 06:43 PM

Em đang tìm hiểu CCSC. Biết hỏi câu này chắc ko đúng chủ đề lắm nhưng anh Phamminhtuan có thể nói qua cho em về chức năng Serial port monitor trong thanh công cụ tool của CCSC 4.069 được ko? Đọc Help nhưng chưa hiểu lắm.

thuandt2085 26-06-2008 11:30 PM

các bác cho em mạn phép hỏi có sách nói về ngôn ngữ ccs này ko ?cảm ơn các bác nhiều

namqn 27-06-2008 01:29 AM

Trích:

Nguyên văn bởi thuandt2085 (Post 17071)
các bác cho em mạn phép hỏi có sách nói về ngôn ngữ ccs này ko ?cảm ơn các bác nhiều

Nếu bạn không ngại tiếng Anh, luôn luôn có tài liệu hướng dẫn của CCS C cho bạn đọc. CCS không phải là ngôn ngữ, nó là tên của một công ty viết ra CCS C, là một trình biên dịch ngôn ngữ C.

Thân,

bien_van_khat 28-06-2008 03:36 PM

Từ phiên bản 4.068, thằng PCW của CCS cho phép debug/program = ICD2 của microchip, phamminhtuan có thời gian viết tut về cái này cho anh em tham khảo luôn.

phamminhtuan 29-06-2008 06:57 PM

Trích:

Nguyên văn bởi bien_van_khat (Post 17107)
Từ phiên bản 4.068, thằng PCW của CCS cho phép debug/program = ICD2 của microchip, phamminhtuan có thời gian viết tut về cái này cho anh em tham khảo luôn.

Nói thật là em không có cả cái ICD2 để mà vọc nữa, lấy đâu ra mà viết tutorial :D, hay là bác ...

picpen 30-06-2008 01:39 AM

các bác cho em hỏi ??? để mở rộng cổng (tăng số cổng) của pic 16f877a ,em kết nối phần cứng như sau :
- port_D của pic nối với cổng đầu vào của ic 8255
- dùng ic định địa chỉ là 74hc138n ,3 chân điều khiển A,B,c của 74hc138n
được nối với các chân , RC5,RC6,RC7
- chân ra Y4 của 74hc138 nối với chân CS của 8255

Em không biết sử dụng những lệnh nào ? để giao tiếp với 8255 và sử dụng các cổng PA,PB,PC của 8255 ,các bác chỉ em phần này nhé , em dùng ccs để soạn thảo
THANKS...................

falleaf 30-06-2008 01:59 AM

Trích:

Nguyên văn bởi phamminhtuan (Post 17133)
Nói thật là em không có cả cái ICD2 để mà vọc nữa, lấy đâu ra mà viết tutorial :D, hay là bác ...

Qua R&P lấy một cái về test, khi nào rảnh thì mang lại trả. Đơn giản.

NTC, em cho Tuấn mượn một cái ICD2 LE nhé.

Chúc vui

phamminhtuan 30-06-2008 03:50 AM

Trích:

Nguyên văn bởi phamminhtuan (Post 17133)

Trích:

Nguyên văn bởi falleaf (Post 17152)
Qua R&P lấy một cái về test, khi nào rảnh thì mang lại trả. Đơn giản.

Chúc vui

:confused:, ý em là không phải vậy, mà là bien_van_khat đã từng làm ICD2 rồi, vậy hay là anh ấy viết luôn cái tut cho mọi người. Nhưng mà dù sao cũng cám ơn anh, bữa nào rảnh em chạy qua chỗ anh Chính ...mượn nó về vọc thử :rolleyes:

manhha2799 13-07-2008 03:18 PM

-Nếu gặp ký tự '\f' thì xóa lcd, '\n' thì xuống dòng, '\b' trở về đầu dòng.
-Cho em hỏi nếu gặp '\r' thì sẽ làm gì?

david 13-07-2008 07:36 PM

\r là để kết thúc chuỗi ký tự,mã ASCII của nó là 0x0D

phamminhtuan 15-07-2008 10:38 PM

Trích:

Nguyên văn bởi david (Post 17409)
\r là để kết thúc chuỗi ký tự,mã ASCII của nó là 0x0D

Đúng là trong C thì như thế, nhưng trong thư viện của LCD không định nghĩa cho kỹ tự \r, bạn có thể xem chi tiết trong thư viện lcd.c của CCSC, trong thư mục [C:\Program Files\PICC\Drivers] nếu bạn cài đặt CCSC mặc định

tampic 17-11-2008 02:09 AM

Trích:

Nguyên văn bởi bien_van_khat (Post 17107)

Mình đang tìm bản CCS 4.068 mà không thấy đâu cả, bạn có cho mình xin đg Link đc kg ?
Cảm ơn bạn nhiều !

Múi giờ GMT. Hiện tại là 05:23 AM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam