PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   PIC - Thiết kế và Ứng dụng (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=23)
-   -   Mô Phỏng Lcd Bằng Proteus (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=601)

halogencr 01-09-2006 05:23 PM

Mô Phỏng Lcd Bằng Proteus

Chào các bạn ! Tôi đang thử mô phỏng chương trình giao tiếp lcd bằng proteus nhưng vẫn chưa được . Ai có kinh nghiệm xin chỉ bảo giúp nhé !
Tôi dùng chương trình chuẩn của bác Nigel kết nối với LCD LM16_2 nhưng ko có kết quả (không biết LM16_2 có khác so với HD4786 ko)
Có ai có chương trình giao tiếp LCD viết bằng ASM thì post lên luôn nhé !xin cam ơn nhiều .

halogencr 01-09-2006 05:38 PM

ai có kinh nghiệm trong việc sử dụng LCD xin chỉ bảo luôn nhé. Không biết một con LCD HD47... 16x2 mua bao nhiêu tiền và mua ở đâu thì uy tín . Tôi rất thích LCD nhưng rắc rối quá . Xin các bạn chỉ bảo cho nhé ! thanks!

falleaf 01-09-2006 10:57 PM

minhhaco.com, ở đây giá LCD rẻ nhất.

Lần sau, những bài viết câu hỏi mua linh kiện ở đâu, đề nghị các bạn hạn chế viết trong luồng đang thảo luận. Muốn hỏi ý đó, các bạn vào phần tìm mua sản phẩm để hỏi. Lý do, khi bạn hỏi, sẽ có người trả lời cho bạn, có nhiều người bán, họ sẽ trả lời nhiều, làm sai lệch hướng thảo luận của luồng.

Chúc vui

daqauto 04-09-2006 08:52 AM

To: HALOGENCR

Mình có chưong trình mô phỏng LCD dùng 8051, rất đơn giản. Bạn thích thì mình send cho

sonny 05-09-2006 12:25 PM

Bài viết của bác falleaf về kỹ thuật bảng rất hay nhưng bác có thể viết tiếp về phần hiển thị các thông số mà ta đo được từ đầu vào (ví dụ như hiển thị tần số của tín hiệu đưa vào).
Cám ơn bác nhiều!

halogencr 05-09-2006 04:57 PM

ban goi cho minh theo dia chi halogencr@yahoo.com hoac halogencr@gmail.com
cam on ban nhieu

halogencr 05-09-2006 05:01 PM

xin lỗi bác faleaf vì lần đầu pót bài nên chưa có kinh nghiệm.em sẽ khắc phục

phuongthuy 17-10-2006 01:32 PM

Trích:

Nguyên văn bởi halogencr (Post 4781)
xin lỗi bác faleaf vì lần đầu pót bài nên chưa có kinh nghiệm.em sẽ khắc phục

Xin loi minh la nguoi moi. minh moi dc biet phan men Proteus, no co dich dc C cho ho 8051 khong nhi minh ko biet cach dich, Nho moi nguoi giup do
Thank

spirit 17-10-2006 05:11 PM

Trích:

Nguyên văn bởi halogencr (Post 4728)
Chào các bạn ! Tôi đang thử mô phỏng chương trình giao tiếp lcd bằng proteus nhưng vẫn chưa được . Ai có kinh nghiệm xin chỉ bảo giúp nhé !
Tôi dùng chương trình chuẩn của bác Nigel kết nối với LCD LM16_2 nhưng ko có kết quả (không biết LM16_2 có khác so với HD4786 ko)
Có ai có chương trình giao tiếp LCD viết bằng ASM thì post lên luôn nhé !xin cam ơn nhiều .

Bạn viết y hệt theo Nigel thì không thể chạy được đâu,mình cũng đã thử rồi.
Sau đó mình ngồi đọc Code lại và thấy rất nhiều điểm không chính xác,sau một thời gian nghiên cứu với sự giúp đỡ của anh namqn mình đã thực hiện thành công cả trên Proteus và mạch thật.

Trong Proteus khi bạn mô phỏng LCD thì nhớ phải chọn tần số thạch anh cho Pic nhỏ hơn 250 Khz( đó là tần số của LCD) nếu lớn hơn sẽ không hiện ra cái gì đâu,do đó trong chương trình sẽ phải config lại các giá trị sao cho phù hợp với tần số của Pic.

Bạn dùng LCD16L ( 16x2 ) thử xem,mình sử dụng nó thường xuyên.

Mà bạn nên đọc kĩ giải thuật chương trình của Nigel ( ông ấy viết rất hay ) để tìm ra những lỗi sai bởi vì theo mình nghĩ Nigel có tình làm điều đó.
Vài dòng giúp bạn ,hi vọng bạn sẽ làm được,nếu có gì vướng mắc thì post cả code lên đây luôn nhé để cho các bạn newbie khác hiểu luôn.
Chào bạn.

tungtot_vl 06-07-2007 09:14 PM

hien nay mình rất cần các bài mẫu về hiển thị chữ trên lcd 16x2. dùng pic 16f628. bạn có thì gởi lên cho mình với. mình cần cả code và phần cứng.
cảm ơn nhiều.
mail: tungtot_vl@yauoo.com

meishun 07-07-2007 07:49 PM

Nge nói MPLAB cho phép link tới các file mô phỏng bằng protues ! Có ai đã thực hiện bao giờ chưa?

huuluong88 11-11-2008 10:08 PM

gửi:daqauto
Mình hiện đang làm đề tài về lcd dùng 8051 , bạn có thể send cho mình tham khảo qua :huuluong88@yahoo.com.vn đc ko

anh_gioi 12-11-2008 12:22 PM

1 Attachment(s)
Trích:

Nguyên văn bởi huuluong88 (Post 20306)
gửi:daqauto
Mình hiện đang làm đề tài về lcd dùng 8051 , bạn có thể send cho mình tham khảo qua :huuluong88@yahoo.com.vn đc ko

thấy hay thì bấm nút cám ơn tớ nha.

mrkhoi 21-11-2009 08:32 AM

bạn daqauto ơi. bạn có thể send bài LCD cho mìnhg với được không vậy??saobangf8@yahoo.com

khoidnn 04-06-2010 01:31 PM

Chào Cả nhà.
Bác nào có file led matrix mô phỏng trên proteus cho mình xin đẻ nghiên cứu chơi

Cảm ơn các bác nhé.

Múi giờ GMT. Hiện tại là 06:52 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam