PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   PIC - Thiết kế và Ứng dụng (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=23)
-   -   Mô phỏng đèn giao thông PIC16F877A (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=3197)

ZzHoaNgocLanzZ 27-11-2008 10:23 PM

Mô phỏng đèn giao thông PIC16F877A

Chào các anh chị và các bạn!
Mình đang làm đề tài như sau: Dùng PIC16F877 điều khiển LED 7 đoạn, 6 LED đơn làm mạch điều khiển đèn giao thông. Thời gian cho đèn xanh là 20s, vàng 5s, đỏ 25s; dùng ngôn ngữ assembly. Mô phỏng trên Proteus.
Mình ko rành lắm về PIC, mong các bạn giúp đỡ!
Thanks!

nguyenhung1811 28-11-2008 10:08 AM

đề nghị bạn ZzHoaNgocLanzZ nên tự làm. có j thì post lên để anh em giup chứ đừng bắt anh em làm giùm. ^^

ketxanh 28-11-2008 11:08 AM

đúng rùi đó. bạn cứ viết theo ý tưởng của bạn có j anh em gop ý kiến cùng học hỏi

ZzHoaNgocLanzZ 30-11-2008 07:54 PM

1 Attachment(s)
hix hix, mình mới học PIC nên tệ lắm! mình viết chương trình được rồi, nhưng lại ko biết mô phỏng trên Proteus! huhu
A/e nào rành về Prorues vẽ hộ mình nhé! thanks nhiều!

binhtrong 30-11-2008 11:20 PM

Đơn gian mà.

Hoa Ngoc Lan nè có bài hướng dẫn vẽ Proteus .Mà đơn giản lắm chịu khó vào google kiếm về xem đó mà vẽ.chứ làm mà cứ nhờ hoài vậy ....LÀ SAO.

lequocbao 01-12-2008 12:27 PM

To Hoangoclan :Hình mờ quá không thấy rõ, bạn có thể post lại được không?
Bạn đang sử dụng kỹ thuật quét led 7 đoạn (anod chung) nhưng sao mình thấy bạn lại đấu các com của led 7 đoạn vào Vcc thì làm sao mà quét được bạn.

ZzHoaNgocLanzZ 01-12-2008 04:13 PM

1 Attachment(s)
hì, các bạn thông cảm! mình mới học nên còn ngu ngơ lắm nên mới hỏi lung tung! hihi
Cuối cùng sau mấy h mò mẫm cũng đã vẽ xong!
Nhưng lại gặp rắc rối với MPLAB!huhu
Mình chuyển file asm qua hex bị lỗi mà ko biết sửa thế nào hic hic
Pác nào rành về chuyển qua file hex hộ mình nhá! thanks a lot!
thanks again!

namqn 01-12-2008 05:10 PM

Trích:

Nguyên văn bởi ZzHoaNgocLanzZ (Post 21007)
hì, các bạn thông cảm! mình mới học nên còn ngu ngơ lắm nên mới hỏi lung tung! hihi
Cuối cùng sau mấy h mò mẫm cũng đã vẽ xong!
Nhưng lại gặp rắc rối với MPLAB!huhu
Mình chuyển file asm qua hex bị lỗi mà ko biết sửa thế nào hic hic
Pác nào rành về chuyển qua file hex hộ mình nhá! thanks a lot!
thanks again!

Bạn nên cho biết luôn khi bạn biên dịch code trong MPLAB thì bạn nhận được những thông báo lỗi như thế nào.

Thân,

ZzHoaNgocLanzZ 02-12-2008 12:07 AM

1 Attachment(s)
Dịch xong rồi, nhưng mô phỏng ko chạy như ý , hic hic
Đại ca nào xem hộ em!
thanks!

tdm 02-12-2008 10:30 AM

Trích:

Nguyên văn bởi ZzHoaNgocLanzZ (Post 21037)
Dịch xong rồi, nhưng mô phỏng ko chạy như ý , hic hic
Đại ca nào xem hộ em!
thanks!

phần cứng cửa bạn có vấn đề .bạn lên sử dụng 74ls573 để chốt dữ liệu.

lamdep 31-03-2009 08:55 AM

các anh chị giúp em về việc làm mạch nạp vrc va pic.giúp em em mới học nên không biết.cảm ơn anh chị trước nha

manhphat007 11-09-2009 09:34 AM

bạn hoa ngọc lan làm đồ án này thế nào rồi, xong rồi post thành quả lên cho đàn em đi sau học với !

aqbatbai 11-09-2009 12:02 PM

Trích:

Nguyên văn bởi ZzHoaNgocLanzZ (Post 20885)
Chào các anh chị và các bạn!
Mình đang làm đề tài như sau: Dùng PIC16F877 điều khiển LED 7 đoạn, 6 LED đơn làm mạch điều khiển đèn giao thông. Thời gian cho đèn xanh là 20s, vàng 5s, đỏ 25s; dùng ngôn ngữ assembly. Mô phỏng trên Proteus.
Mình ko rành lắm về PIC, mong các bạn giúp đỡ!
Thanks!

bạn mới học pic sao ko viết bằng ngôn ngữ CCS cho khỏe mà lao đầu vào ASM chi cho khổ? Trước đây mình có học ASM cho 89C51 nhưng thấy lúc lập trình rất dài dòng và gò bó nên lúc làm con Pic mình quyết định dùng CCS .Đèn giao thông của bạn chủ yếu là dùng các lệnh delay và rồi lần lượt xuất tín hiệu ra các pin cho phù hợp là ok.Mà mình nghĩ viết bằng ngôn ngữ ASM chỉ dùng cho những chương trình lớn để lúc biên dịch ít tốn bộ nhớ lúc nạp chip thôi chứ bình thường mà dùng nó, chỉ nhìn mấy cái lệnh nó thôi là chóng mặt. Bạn vào phần hướng dẫn viết chương trình cho pic16f877 do anh ntc, namqn va Falled hướng dẫn rất rõ và dễ hiểu, bao nhiêu đó là quá dư cho dự án cua bạn. Lúc mình mới học pic cũng vào đó xem và nhờ đó mình đã hoàn thành tốt đồ án 3 xe bám vạch đấy. Nhân đây cũng xin thank các anh trong diễn đàn rất nhiều!

aqbatbai 11-09-2009 12:09 PM

http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=357
đây là link topic đó.Học CCS rất khỏe bạn vào xem thử sẽ biết

gulit 04-01-2010 10:04 PM

cac anh chi oi, em cung dang lam de tai ve mach giao thong ne, cac anh chi co so do mach den giao thong nao ko , cho em xinh di

Múi giờ GMT. Hiện tại là 01:31 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam