PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Các ngôn ngữ lập trình khác (CCS C, HT PIC,...) (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=12)
-   -   Học CCS thông qua Tutorial PICVIETNAM (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=689)

minoan 25-02-2008 09:55 AM

Làm sao để có thể mô phỏng pic trong CCS như trong MPLAB được.

falleaf 25-02-2008 10:10 AM

Có hai cách, bản thân CCS C cũng có chức năng debug, bạn đọc phần Help để xem hướng dẫn. Hai là sau khi dịch thành file Hex, bạn import file Hex này vào MPLAB và chạy mô phỏng trên MPLAB.

Tuỳ theo bạn quen dùng với cái nào.

Chúc vui

minoan 25-02-2008 10:20 AM

Nhưng làm thế nào để dịch ra được file *.hex vậy. Khi Enable Dubugger thì có thông báo lỗi "Access violation at address 004060D2 in modul 'pcw.exe'. Read of address 001330EC". Cho hỏi vậy muốn khắc phục được thì làm thế nào?

minoan 26-02-2008 08:09 PM

Có ai giúp với, bị báo lỗi như thế đó, nó cứ đòi ICD. Muốn mô phỏng trên CCS như trong MPLAB mà không được. Có phải không có mạch nạp thì không mô phỏng được bằng CCS không? Mà ICD là gì vậy? Phải làm sao bgiờ.Hi

namqn 26-02-2008 10:23 PM

Trích:

Nguyên văn bởi minoan (Post 14498)
Có ai giúp với, bị báo lỗi như thế đó, nó cứ đòi ICD. Muốn mô phỏng trên CCS như trong MPLAB mà không được. Có phải không có mạch nạp thì không mô phỏng được bằng CCS không? Mà ICD là gì vậy? Phải làm sao bgiờ.Hi

Bạn đã chọn debugger là ICD-USB do CCS chế tạo, nếu bạn không có phần cứng đó thì tất nhiên là nhận được thông báo lỗi. Bạn có thể dịch ra tập tin .hex rồi import vào MPLAB để debug bằng MPLAB SIM.

Thân,

thechinhcdt 27-02-2008 06:13 PM

Hix, các bác có ai trả lời giúp em với !
em hỏi ở bài #26 và #27 ở luồng này, chờ dài cổ k thấy.. :-(

namqn 27-02-2008 07:11 PM

Trích:

Nguyên văn bởi thechinhcdt (Post 14144)
Em mới học PIC và viết thử chương trình hiển thị LCD giống như bạn FFGmember hướng dẫn, compile no error nhưng khi mô phỏng Proteus thì k hiển thị được. Kết nối LCD chắc đúng vì em thử load file của anh FFGmember thì chạy ào ào.
Mong mọi người xem giúp, em mò hoài mà chẳng xong. :(

#include <16f877a.h>
#include <def_877a.h>
#device *=16 ADC=10
#FUSES NOWDT, HS, NOPUT, NOPROTECT, NODEBUG, NOBROWNOUT, NOLVP, NOCPD, NOWRT
#use delay(clock=20000000)
#include <lcd_lib_4bit.c>

void main()
{
TRISD = 0x00;
LCD_Init();
Printf(LCD_Putchar,"Test LCD");
}

Cảm ơn mọi người !

Với LCD, bạn nên làm thực tế thì tốt hơn. Có một số bạn mô phỏng tốt nhưng làm thực vẫn không chạy, vì Proteus giả định một số thiết lập của chip, và thông tin định thời của các dạng sóng tín hiệu điều khiển LCD là chuẩn. Thực tế thì các module LCD khác nhau khá nhiều.

Thân,

namqn 27-02-2008 07:21 PM

Trích:

Nguyên văn bởi thechinhcdt (Post 14145)
Nhân tiện cho em hỏi một chút về CCS C, tuy có vẻ hơi ngớ ngẩn:

1. Compile và Build & Build all khác nhau chỗ nào, tại sao em mở 1 file .c bất kì, sửa rồi compile thì báo lỗi : I/O error 103. Vậy làm cách nào ?
2. Một project có Source, Output va Document để quản lý cái gì. Source gồm nhiều unit có tác dụng gì, vì thường em chỉ tạo 1 unit thôi..?

1. Compile là biên dịch một/nhiều tập tin nguồn thành mã đối tượng. Build là biên dịch và liên kết các mã đối tượng thành một chương trình mã máy có thể nạp vào chip để thực thi (Build thường chỉ biên dịch các tập tin nguồn đã được sửa đổi kể từ lần Build trước). Build all là biên dịch tất cả tập tin nguồn của project và liên kết thành chương trình hoàn chỉnh, bất chấp tập tin nguồn có được sửa đổi kể từ lần Build/Compile trước hay không. Về lỗi 103, bạn đọc tài liệu hướng dẫn sử dụng CCS C.

2. Một cách tổng quát, project thường có nhiều tập tin nguồn, có thể do nhiều người cùng phát triển, do đó có nhu cầu tổ chức một cách có hệ thống. Output thường chứa các đầu ra của quá trình xây dựng project. Cụ thể ở đây là các tập tin đối tượng, các tập tin chứa thông điệp, chứa thông báo lỗi, tập tin chương trình hoàn chỉnh, ... Document thường dùng để chứa các tài liệu liên quan đến project, như tập tin trợ giúp (help), ghi chú (annotation), hướng dẫn sử dụng (user manual). Người ta viết tài liệu theo quá trình phát triển của project, để theo dõi quá trình, chỉnh sửa, quay lại một mốc nào đó, ... chứ không đợi đến khi hoàn thành project mới ngồi viết tài liệu.

Người mới học cho đến người dùng trung bình thường chỉ tạo ra một vài tập tin nguồn, và không có nhu cầu viết tài liệu, nên thường thấy việc tổ chức project là rắc rối, rườm rà. Các dự án lớn nhất định cần phải tổ chức theo kiểu này thì mới làm việc hiệu quả được.

Thân,

cuccutiara 04-04-2008 12:01 PM

Trích:

Nguyên văn bởi thechinhcdt (Post 14144)
Em mới học PIC và viết thử chương trình hiển thị LCD giống như bạn FFGmember hướng dẫn, compile no error nhưng khi mô phỏng Proteus thì k hiển thị được. Kết nối LCD chắc đúng vì em thử load file của anh FFGmember thì chạy ào ào.
Mong mọi người xem giúp, em mò hoài mà chẳng xong. :(

#include <16f877a.h>
#include <def_877a.h>
#device *=16 ADC=10
#FUSES NOWDT, HS, NOPUT, NOPROTECT, NODEBUG, NOBROWNOUT, NOLVP, NOCPD, NOWRT
#use delay(clock=20000000)
#include <lcd_lib_4bit.c>

void main()
{
TRISD = 0x00;
LCD_Init();
Printf(LCD_Putchar,"Test LCD");
}

Cảm ơn mọi người !

Em cũng thế, load file hex về chạy thì bt, nhưng cũng file c đó nếu ấn f9 để dịch đè lên file hex thì ko hiển thị dc. CCS của em bị lỗi ạ?

tan_cumeo 24-07-2008 01:16 PM

Cho em hỏi khai báo dùng dao động bên trong của PIC như thế nào. Em có cái mạch PICkit2 Starter Kit không có thạch anh ở trên mạch nhưng không biết dùng dao động nội thế nào. Giúp em với. Em đang học CCS C.

quyendn 17-09-2008 02:01 PM

Em bắt đầu học pic, vào đây hơi trễ. Nên link phần mềm CCS mất rồi.
Vậy có ai cho em link mới nhé.
Cám ơn nhiều.

bengan 19-09-2008 11:52 PM

thanks các bạn nhiều, cái này rất hay.

bogu 30-09-2008 05:39 PM

loạt bài về CCs pic đâu hết tiêu rùi :((

nguyenquoctoan 30-09-2008 06:35 PM

-protues phần mềm mô phỏng ko tin tưởng đâu các bác, theo em nghĩ nó chỉ là mô phỏng ý tưởng và giải thuật chương trình mình viết, còn thực tế thì khác xa
-muốn nạp chương trình vào protues bạn phải có sẵn file hex, trong protues nhấp đúp vào pic chọn đường dẫn file==>ok==>xong, phía dưới bên trái có bảng mô phỏng

nguyenquoctoan 30-09-2008 06:37 PM

-protues phần mềm mô phỏng ko tin tưởng đâu các bác, theo em nghĩ nó chỉ là mô phỏng ý tưởng và giẩi thuật chương trình mình viết, còn thực tế thì khác xa
-muốn nạp chương trình vào protues bạn phải có sẵn file hex, trong protues nhấp đúp vào pic chọn đường dẫn file==>ok==>xong, phía dưới bên trái có bảng mô phỏng

Múi giờ GMT. Hiện tại là 03:54 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam