PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Luận văn tốt nghiệp (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=27)
-   -   Encoder trong điều khiển tốc độ động cơ dùng Vi Điều Khiển PIC (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=11963)

phapdcn1905 27-11-2011 11:42 PM

Encoder trong điều khiển tốc độ động cơ dùng Vi Điều Khiển PIC

2 Attachment(s)
Em chào cả nhà,

Em đang làm luận văn tốt nghiệp về điều khiển tốc độ động cơ DC dùng Pic18F. Nhập tốc độ bằng bàn phím để động cơ chạy thì em đã làm được rồi, nhưng bây giờ thầy giáo yêu cầu em làm thêm phần hồi tiếp tốc độ. Em nghe thấy còn chưa biết nhiều nên em mong các anh chị trên diễn đàn giúp đỡ để em hoàn thành tốt luận văn này. Em có post sơ đồ nguyên lý và kết nối trực tiếp 1 kênh A của encoder vào thẳng con VDK để thực hiện đếm xung nhưng chưa biết đúng hay sai. Anh chị coi giúp em phần kết nối và code em làm như thế này đã được chưa, nếu chưa được vui lòng sửa dùm em nha.
em cam on nhiều.

phapdcn1905 30-11-2011 11:31 AM

có anh chị nào không? giúp em với.

delta21 01-12-2011 08:12 PM

1 Attachment(s)
nếu bạn muốn đo tốc dộ động cơ cách dơn giản nhất là bạn gắn kênh A vào 1 ngắt ngoài.
dùng 1 timer để định các khoảng thời gian bằng nhau,sau đó đếm xung từ ngắt====> suy ra tốc độ.
bạn hỏi chung chung như thế khó ai giúp dc bạn lắm!!
bạn test thử mạch có chạy hay không rồi nêu câu hỏi.
ở đây mình có sẵn 1 bài gần giống như bạn,khác cái là mình dùng VR để thay đổi chiều quay + tốc độ động cơ.đo tốc độ hiển thị ra lcd,mình dùng pic 16f887.
kênh A nối ngắt ngoài,encoder 108 xung.

Mà mình lưu ý luận văn bạn đang làm hoàn toàn ko pải là điều khiển vòng kín.Encoder chỉ có tác dụng đo tốc độ động cơ mà thôi :)

phapdcn1905 24-12-2011 01:05 PM

bạn có thể cho mình xin toàn bộ nội dung của bạn được không? thực sự mình đang rất cần đến nó. (sơ đồ nguyên lý.....)

manhdungmta 16-02-2012 03:04 AM

mình thấy có một vấn đề thế này. nếu dùng ngắt ngoài đếm xung từ ecoder thì trong trường hợp dc quay nhanh và ecoder có số xung lớn sẽ làm cho chương trình của bạn xử lý ngắt liên tục, như thế khi bạn kèm theo các dk khác, thí dụ như tốc độ sẽ ko hợp lý, mình thì cho vào ngắt ngoài của timer(RA4-16f877a)

handsometran 21-08-2012 07:22 PM

Đo tốc độ động cơ

2 Attachment(s)
Trích:

Nguyên văn bởi delta21 (Post 51965)
nếu bạn muốn đo tốc dộ động cơ cách dơn giản nhất là bạn gắn kênh A vào 1 ngắt ngoài.
dùng 1 timer để định các khoảng thời gian bằng nhau,sau đó đếm xung từ ngắt====> suy ra tốc độ.
bạn hỏi chung chung như thế khó ai giúp dc bạn lắm!!
bạn test thử mạch có chạy hay không rồi nêu câu hỏi.
ở đây mình có sẵn 1 bài gần giống như bạn,khác cái là mình dùng VR để thay đổi chiều quay + tốc độ động cơ.đo tốc độ hiển thị ra lcd,mình dùng pic 16f887.
kênh A nối ngắt ngoài,encoder 108 xung.

Mà mình lưu ý luận văn bạn đang làm hoàn toàn ko pải là điều khiển vòng kín.Encoder chỉ có tác dụng đo tốc độ động cơ mà thôi :)

Mình dùng chương trình của bạn viết để mô phỏng bằng Protues mà sao không thấy chạy.
Mình có sẵn một bộ KIT thí nghiệm PIC 16f877, nhưng do portB đã kết nối với LCD theo kiểu 4 bit. Mình có đổi lại PortD-->B và không dùng ngắt RB0, thay vào đó dùng RA4 với chức năng counter. Nhưng bị lỗi biên dịch, mình tìm hoài không ra. Bạn có thể xem lại được ko?

Múi giờ GMT. Hiện tại là 05:09 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam