PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   PIC và Robot trên nền Ubuntu (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=64)
-   -   Lỗi cổng USB trên Ubuntu 8.10 (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=3386)

little_fire 30-12-2008 01:31 PM

Lỗi cổng USB trên Ubuntu 8.10

2 Attachment(s)
Mình dùng Ubuntu 8.10, đã cài piklab, pickit2 (Executable Version: 1.12.00; Device File Version: 1.52.00) Nhưng khi chọn pickit 2 bootloader trong piklab thì thấy cổng USB lỗi.
Mình đã config như bạn Ngô Hải Bắc bảo:
Trích:

1. Tạo một file 026_microchip.rules trên Desktop với nội dung như sau:
Code:

#PICKit
SYSFS{idVendor}=="04d8", SYSFS{idProduct}=="0032", MODE="0660", GROUP="ngohaibac"
#PICKit2
SYSFS{idVendor}=="04d8", SYSFS{idProduct}=="0033", MODE="0660", GROUP="ngohaibac"
#ICD2
SYSFS{idVendor}=="04d8", SYSFS{idProduct}=="8000", MODE="0660", GROUP="ngohaibac"
#ICD21
SYSFS{idVendor}=="04d8", SYSFS{idProduct}=="8001", MODE="0660", GROUP="ngohaibac"

Trong đó, ngohaibac là tên của group user mà mình đang dùng, vì thế sẽ thay bằng tên group của máy bạn.

2. Copy file này vào trong thư mục /etc/udev/rules.d bằng quyền root. Do đó, phải dùng lệnh su để chuyển quyền root, và dùng lệnh cp để copy.
Code:

su
cp 026_microchip.rules /home/ngohaibac/Desktop /etc/udev/rules.d

khi USB port lỗi thì không thể nạp PIC bằng pickit2cmd được.
Code:

pk2cmd -PPIC16F877A -C
thì được thông báo:
Code:

No PICkit 2 found.
Các bạn ai có cách khắc phục chỉ cho mình với. Thanks!

ngohaibac 12-01-2009 02:02 PM

Bạn thử dùng lệnh:
Code:

cd /etc/udev/rules.d
ls -l

Xem có file bạn vừa copy vào chưa, và thử check lại, đã thay cái GROUP chưa ?

vnmember 10-01-2015 11:05 AM

có cái gì đó không ổn lắm ở đây thì phải nghi mai mà chua ra

ttai 15-09-2015 01:00 AM

Hiện tại chưa biết chắc pickit2 của bạn có bị lỗi không. Nên phải kiểm tra xem nó hoạt động không cái đã.
Bạn cắm nó vào cổng usb, rồi chạy lệnh
Code:

dmesg
để kiểm tra xem hệ thống có detect được thiết bị usb không, nếu có sẽ có dòng tương tự:

Trích:

[21918.477951] usb 2-1: new full-speed USB device number 10 using uhci_hcd
Hoặc dùng lệnh lsusb để xem danh sách thiết bị usb, nếu có sẽ có dòng sau:

Trích:

Bus 002 Device 010: ID 04d8:0033 Microchip Technology, Inc. PICkit2
Nếu có, thì mới kiểm tra file udev. File udev của bạn cũng đúng rồi, nếu vấn đề có thì chỉ là tên group bạn trao quyền sai thôi.
Bây giờ cần kiểm tra xem bạn thuộc những group nào, dùng lệnh:

Trích:

groups
Ví dụ có group là "plugdev", thì bạn cần thay chữ "ngohaibac" trong file udev trên thành chữ "plugdev".
Để làm gì với file udev cũng phải dùng quyền root, hoặc sudo nha.

Biết là chủ thớt hỏi từ năm 2008, nhưng tới giờ cái thớt này còn ở trang 1, chứng tỏ quá ít người quan tâm tới linux. Và có vẻ chủ thớt bỏ cuộc, hoặc đã làm thành công mà không vào đóng thớt... Ít ra giải quyết được vấn đề hay không cũng phải nói để người khác rút kinh nghiệm chứ.

Múi giờ GMT. Hiện tại là 12:30 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam