PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Giao tiếp cổng COM và LPT (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=44)
-   -   Giao tiếp RS232 trên PC qua Matlab (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=752)

bynoud 27-12-2008 06:09 PM

anh Bac Hai oi
em thử thiết kế 1 GUI giống của anh
nhưng khi chạy, mỗi lần nhấn connect rui Disconnect la lại tạo thêm 1 biến serial mới
dù em đã clear biến serial mỗi lần disconnect
vậy phải làm sao hả anh???

ducmanhmaste 29-03-2009 10:56 PM

Bạn Hải Bắc cho mình hỏi một chút nhé : Hàm p-file trong Matlab là hàm gì vậy bạn?
Muốn Matlab ko xuất ra màn hình mà xuất kết quả dưới dạng mã để truyền đi khi dùng Xpc Target thì làm như thế nào?
Thanks nhiều nhé!

lecanhhuy 10-04-2009 12:35 PM

Chào anh Bắc Hải em gặp tí vấn đề này: Em làm theo tutorial của anh , em giao tiếp với VDK . Em gửi lên máy tính chuỗi kí tự này

ind =

Hello Le Canh Huy

ind =

DD06KTD01

ind =

----------------------------
thì nó nhận được .Nhưng khi dùng hàm fprintf(s,'1') nó kô trả về liền mà đợi em nhấn Reset nó mới trả về. Em muốn nó báo ngắt trả về liền em mong anh giúp đỡ.

Sau khi Reset

ind =

Hello Le Canh Huy 2

ind =

DD06KTD01

ind =

----------------------------

ngohaibac 17-04-2009 02:53 PM

Lưu ý: Matlab dùng kí tự CR/LF để xác định đã gửi xong chuỗi. Nên ở VĐK em phải gửi lên kí tự xuống dòng để kết thúc phiên gửi của em.

Chúc em thành công.

atek 05-09-2009 07:50 PM

Đây là một chủ đề rất hay
Nếu có thể mình có thể ứng dụng nhiều thay vì phải dùng card PCI trong quá trình điều khiển đối tượng thực . Nhiều khi rất tốn kém . Tuy nhiên mình thấy giao tiếp nối tiếp qua cổng COM có giới hạn về vấn đề tốc độ truyền nên khi điều khiển các đối tượng đòi hỏi đáp ứng nhanh nhiều khi còn hạn chế . Chắc phải tìm hiểu thêm.
mong bạn Ngô Hải Bắc và mọi người thảo luận tiếp chủ đề này

phamngocloi 22-03-2010 11:54 PM

bac Hai oi cho hỏi lệnh '
"user_response = modaldlg('Title','Exit');" trong đó modaldlg là j vậy

longmilk 25-05-2010 10:31 PM

Trích:

Nguyên văn bởi ngohaibac (Post 12769)
Đã biên dịch thành công ra file .exe của ứng dụng. Máy các bạn không cần cài Matlab vẫn chạy ngon lành :D

Địa chỉ download:
http://bmnhy.dieukhien.net/NOHB/Matl...cation_pkg.rar

Các bạn giải nén và chạy file RS232_Communication_pkg.exe nó sẽ tự giải nén ra 2 file: RS232_Communication.exe RS232_Communication.ctf.

Khi đó chạy file: RS232_Communication.exe để chạy ứng dụng.

Chúc các bạn thành công.

Trời ah. Bác ko rành về Matlab rồi.Muốn dịch ra file EXE để chạy mà không cần IDE của Matlab thì bác phải đóng gói bộ Library của Matlab lại ( nặng gần 200 Mbs) vị chi cái chương trình của bác là hơn 200 Mbs đấy ngohaibac ah

giapbk07 08-12-2010 09:19 PM

chán ghê,e thử test mấy lệnh đầu của anh,tạo xong Serial_Callback khi gọi hàm fopen(s) nó báo lỗi COM not available,k hỉu gì hết lun,chỉ mới thử lệnh,chưa có làm gì hết
Chán,không biết là có phải do Lap ko có cổng COM ko hả anhem nghĩ mình kiếm cái cổng chuyển USB sang COM là ok ùi chú

gauconhatxi 13-12-2010 07:45 PM

cho minh hoi loi~ nay` khi su dung phan mem cua ban
??? Error using ==> serial.fopen at 72
Port: COM1 is not available. No ports are available.
Use INSTRFIND to determine if other instrument objects are
connected to the requested device.

Error in ==> RS232_Communication>button_Connect_Callback at
264
fopen(s);

Error in ==> gui_mainfcn at 96
feval(varargin{:});

Error in ==> RS232_Communication at 46
gui_mainfcn(gui_State, varargin{:});

??? Error while evaluating uicontrol Callback

blackmagician 12-05-2011 10:52 PM

Trích:

Nguyên văn bởi gauconhatxi (Post 40835)
cho minh hoi loi~ nay` khi su dung phan mem cua ban
??? Error using ==> serial.fopen at 72
Port: COM1 is not available. No ports are available.
Use INSTRFIND to determine if other instrument objects are
connected to the requested device.

Error in ==> RS232_Communication>button_Connect_Callback at
264
fopen(s);

Error in ==> gui_mainfcn at 96
feval(varargin{:});

Error in ==> RS232_Communication at 46
gui_mainfcn(gui_State, varargin{:});

??? Error while evaluating uicontrol Callback

Bạn đã mở COM1 được rồi mà chưa đóng hoặc cổng COM1 đã sử dụng.

Bạn coi coi kỹ button_Connect thêm dòng vào phía cuối chương trình.
fclose(s);
delete(s);
clear s;

Nếu đã lở mở cổng COM ra rồi mà không đóng lại được thì log off rồi vào lại windows là cổng COM bình thường lại.

Thân.

nptb 14-05-2011 12:14 AM

a bac ah!
e doc tren mang cung thay a viet chuong trinh visual basic 6.0, nen e mong a giup do e vai dieu ma e k biet ve visual basic.
e dang lam do an tot nghiep "dem san pham" viet bang ngon ngu "VHDL" va giao tiep voi visual basic6.0 de quan ly duoc "so dem"
e da viet duoc pham mem dem duoc san pham va thu xuat ra "led don" va "led 7 doan" thi thay tot, nhung khi toi phan giao tiep voi may tinh qua RS232 de thiet ke giao dien "quan ly so dem" tren visual basic6.0 thi e lai bi , e da doc nhieu tai lieu tren mang nhung sao doc vai k hieu.
e mong a giup do, e cam on a nhieu.

nptb 14-05-2011 12:15 AM

a bac ah!
e doc tren mang cung thay a viet chuong trinh visual basic 6.0, nen e mong a giup do e vai dieu ma e k biet ve visual basic.
e dang lam do an tot nghiep "dem san pham" viet bang ngon ngu "VHDL" va giao tiep voi visual basic6.0 de quan ly duoc "so dem"
e da viet duoc pham mem dem duoc san pham va thu xuat ra "led don" va "led 7 doan" thi thay tot, nhung khi toi phan giao tiep voi may tinh qua RS232 de thiet ke giao dien "quan ly so dem" tren visual basic6.0 thi e lai bi , e da doc nhieu tai lieu tren mang nhung sao doc vai k hieu.

nptb 14-05-2011 12:18 AM

a bac ah!
e da viet duoc pham mem dem duoc san pham va thu xuat ra "led don" va "led 7 doan" thi thay tot, nhung khi toi phan giao tiep voi may tinh qua RS232 de thiet ke giao dien "quan ly so dem" tren visual basic thi e lai bi , e da doc nhieu tai lieu tren mang nhung sao doc vai k hieu.
e rat mong duoc su giup do cua cac a tren dien dan
cuoi thang6 nop do an cua e roi, a nao da lam wa roi xin giup dum e
cam on cac a nhieu

nptb 14-05-2011 12:19 AM

a bac ah!
e da viet duoc pham mem dem duoc san pham va thu xuat ra "led don" va "led 7 doan" thi thay tot, nhung khi toi phan giao tiep voi may tinh qua RS232 de thiet ke giao dien "quan ly so dem" tren visual basic thi e lai bi , e da doc nhieu tai lieu tren mang nhung sao doc vai k hieu.
e rat mong duoc su giup do cua cac a tren dien dan
cuoi thang 6 nay la nop do an cua e roi ma e moi chi lam toi do ah? phan cuoi e mong cac a giup do dum e, a nao da lam wa roi xin giup dum e
cam on cac a nhieu

hoanghiep88 15-12-2011 12:36 PM

anh Bắc à? em đang làm đồ án về giám sát vật chuyển động.viết chương trình = Matlab ma e chưa hiểu lắm về matlab.e kết nối công com qua matlab mà cũng chưa thành công.a giúp e được ko?

Múi giờ GMT. Hiện tại là 05:30 AM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam