PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Cảm biến (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=18)
-   -   có bạn nào biết photdiode không (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=610)

hoangche 07-09-2006 10:24 PM

có bạn nào biết photdiode không

mình đang cần photdiode BPW21 bạn nào biết con này xin chỉ cho mình,quả thật là minh đả hỏi ở chợ nhật tảo nhưng chả ai biết
minh tìm được con này trong sách LINH KIỆN QUANG Đtử của thầy Dương Minh Trí
Minh mong các bạn giúp đở, trả lời dùm minh nhá
email của minh là: hoangche2003@yahoo.com

electronicltv 07-09-2006 10:46 PM

Chà photodiode loại này khó tìm à nghen. Hầu như Nhật tảo chỉ bán mấy linh kiện thông dụng thôi. Bạn đang làm mạch gì thế , cứ nói cụ thể ra thì mới giúp bạn được chứ. Bạn có thể thay con photdiode trên bằng linh kiện khác tương đương ví dụ nhé : Photodiode BPW21 hoạt động trong vùng ánh sáng nhìn thấy, bạn có thể xem lại mạch của bạn cần đáp ứng về thời gian, tần số,... thế nào và bạn có thể chọn một con quang trở để thay thế cho con photodiode đó. Nhớ sửa lại mạch một chút là ok. Ở Việt Nam mà bạn cứ cố chọn đúng linh kiện trong sách thì chỉ có mà .... ngồi đợi ship từ nước ngoài về hoặc là lục trong đám đồ cũ, hehehe.

trongnghiabk 13-09-2006 12:03 AM

Chào bạn , mình với hoangche đang cùng làm cái đề tài này (nói chung tụi mình đều ko rành về điện tử ) , tụi mình đang cần con photodiode này để đo cường độ sáng , nhạy trong vùng 420- 480nm do đề tài làm về lĩnh vực y tế nên cần độ chính xác cao nên quang trở ko đáp ứng được nhu cầu, nếu bạn biết con photodiode nào thay thế được thì giới thiệu mình với ( nói chung là nhạy với ánh sáng xanh da trời ). Cám ơn bạn nhìu

rmitoday 13-09-2006 11:45 AM

Trích:

Nguyên văn bởi electronicltv (Post 4825)
Chà photodiode loại này khó tìm à nghen. Hầu như Nhật tảo chỉ bán mấy linh kiện thông dụng thôi. Bạn đang làm mạch gì thế , cứ nói cụ thể ra thì mới giúp bạn được chứ. Bạn có thể thay con photdiode trên bằng linh kiện khác tương đương ví dụ nhé : Photodiode BPW21 hoạt động trong vùng ánh sáng nhìn thấy, bạn có thể xem lại mạch của bạn cần đáp ứng về thời gian, tần số,... thế nào và bạn có thể chọn một con quang trở để thay thế cho con photodiode đó. Nhớ sửa lại mạch một chút là ok. Ở Việt Nam mà bạn cứ cố chọn đúng linh kiện trong sách thì chỉ có mà .... ngồi đợi ship từ nước ngoài về hoặc là lục trong đám đồ cũ, hehehe.

Cái Photodiode BPW21 tạo ra điện áp khi có ánh sáng chiếu vào. Vì vậy làm sao dùng quang trở để thay thế được nhẩy :p

hoangche 13-09-2006 06:21 PM

lúc đầu minh cần cái detcter trong khoảng 420nm->480 nm
Nhưng ngặc quá không tìm được,mấy bạn có tình cờ nghe đâu đó thì chi minh dùm,Vì ở bướv sóng ánh sáng xanh da trời này thì có quang trở nó nhận không được (có thể được nhưng chẳng thấy tín hiệu đâu hehe)
thanks alot

chanbkhn 28-02-2007 07:03 PM

ùm , đúng đó
mình cũng có đọc qua mấy quyển sách , và cũng đang lăn tăn không biết mua mấy con photdiode BPW21 và con phottnzitor BPW41 ở đâu nữa

mình nghe nói ở Hàn thuyên , hàng mành , hàng Hòm , và hàng Bông có bán nhiều đồ điện tử và chất lượng cũng khá , không biết có những cái trên không
bác nào biết chỉ giùm cho anh em với

thank !

picachu 29-03-2007 03:56 PM

Chào ban.
Không biết bạn đã tìm được chưa. Nếu chưa minh mách cho ban một cách đơn giản hơn là dùng quang trở. Bình thường, quang trở có vùng hoạt động nhỏ và độ nhạy không cao, nhưng nếu bạn dùng mạch khuếch đại dòng lên thì được đấy. Có thể dùng 1 hoặc 2 tầng KĐ Darlinton. Rất đơn gian và linh kiện cũng dễ tìm. Chúc ban thành công.

mgdaubo 14-07-2007 10:28 PM

nếu dùng quang trở thì độ nhạy ko cao, dùng trasistor khuếch đại lên thì nhạy cũng cao mà nhiễu cũng nhiều luôn

bk_future 15-07-2007 02:27 PM

nhạy mấy cũng không bằng quang điện trở và detector đâu,BKDC cũng đâu có xài mấy cái phức tạp đó đâu.

vutan 23-09-2007 03:53 PM

photodiot ha!
cái này bạn có thể tham khảo trong cuốn sách "Vật lí điện tử " của thày Phùng Hồ _ĐHBKHN

vutan 23-09-2007 03:54 PM

cuốn sách này viết khá rõ về photodiot

anhphuong23 10-10-2007 08:20 PM

Dù sao thì con bạn kiếm cũng rất khó tìm . Lời khuyên là nên kiếm con tương đương . Nhưng tốt nhất nhờ ai đó mua giúp rồi ship về Vn . Hiện cũng có nhiều người bán chip , bạn có thể qua luồng Quảng Cáo và Bán Sản Phẩm , bạn nên hỏi họ xem có nhận đặt hàng giúp bạn được không .

Thân chào !

Múi giờ GMT. Hiện tại là 07:28 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam