PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   PIC - Thiết kế và Ứng dụng (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=23)
-   -   Dùng PIC để điều khiển bóng đèn (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=620)

briantk_1988 17-09-2006 02:58 AM

Dùng PIC để điều khiển bóng đèn

Mình thấy việc điều khiển LED đối với PIC thì khá đơn giản, nhưng điều khiển bóng đèn lớn thi không biết phải lam thế nào. Mong các bác giúp đỡ.

Thnx

B

linhnc308 17-09-2006 02:56 PM

Đơn giản thôi, vẫn với tìn hiệu điều khiển, bạn đưa qua một con opto cách ly quang, đầu ra của opto bạn có thể dùng để kích mở FET hay Tran để điều khiển, còn nếu cần điện áp AC thì dùng thêm Rơle...nói chung có nhiều kiểu lắm. Nếu cần để hôm nào mình pót cho mạch và code.

briantk_1988 18-09-2006 05:06 AM

Trích:

Nguyên văn bởi linhnc308 (Post 4980)
Đơn giản thôi, vẫn với tìn hiệu điều khiển, bạn đưa qua một con opto cách ly quang, đầu ra của opto bạn có thể dùng để kích mở FET hay Tran để điều khiển, còn nếu cần điện áp AC thì dùng thêm Rơle...nói chung có nhiều kiểu lắm. Nếu cần để hôm nào mình pót cho mạch và code.

Oh cam on ban. Bạn có thể post luôn mạch va code mình xem luôn được không?

Cám ơn nhiều

B

buingocthang 19-09-2006 01:20 AM

Hi! diều khiển bóng đèn như briantk_1988 nói thì quả là dẽ thật nhưng vấn đề minh muốn nói ơ đây là.Diề khiển độ sáng cua 1 bóng đèn .Giả sử làm cho nó sáng 1 cách từ từ trong 5 giây Rồi lại từ từ tối trong 10 giây chẳng hạn làm như vậy không biết các bạn dã làm chưa.(Điều này cũng có thể áp dụng với led)

hpecom 06-11-2006 09:55 AM

1 Attachment(s)
Mạch điện tôi thiết kết như hình dưới. Tôi đã điều khiển đèn chớp tắt được.
Tuy nhiên còn các lỗi như sau:
_ Nguồn ko ổn định làm VĐK thường xuyên reset nếu không có tụ 104.
_ Điện trở công suất 12K_5W rất nóng, toả nhiệt rất nhiều có thể ảnh hưởng đến mạch.
_ Đôi khi bị tình trạng: ra lệnh tắt đèn 2 và bật đèn 3; khi bật đèn 3 thì đèn 2 chớp nhẹ.

Mong mọi người giúp thiết kế lại mạch nguồn sao cho đừng nóng và điện áp ra ổn định hơn. Xin cảm ơn.

Chào đoàn kết.

hpecom 06-11-2006 10:21 AM

2 Attachment(s)
Mạch kết nối và bản vẽ OrCAD:

dunghpc 08-11-2006 11:17 AM

Bạn nên dùng tụ sứ (xoay chiều) khoảng 1uF để hạ điện áp xoay chiều, nếu dùng trở như bạn thì dòng qua nó lớn nên nóng là phải. Hơn nữa bạn nối trực tiếp từ chân Pic ra triac như vậy mình thấy có mỗi bạn làm. bạn phải nối một con đệm A564 hoặc C828 sau đó mới nối vào triac để khi triac bị thủng cực Gate thì không xông thẳng điện áp vào PIC.

hungpicdtvt 09-11-2006 09:25 AM

Dùng PIC điều khiển bóng đèn sáng dần và tắt dần
Tôi thấy trong một số mạch điều khiển đèn sáng dần và tắt dần có 03 mức như sau : bấm lấn 1 : đèn sang thấp ( LOW )
bấm tiếp lần 2 : đèn sáng hơn một ít ( MEDIUM )
bấm tiếp lần 3 : đèn sáng hẳn ( HIGH )
Vậy Bạn nào biết nguyên lý, mạch, code hay trang Web nào có đề cập tới vấn đề này xin giúp với. Cám ơn.

khanhkenken 09-11-2006 12:05 PM

minh nghi la ban nen dung PWM cua Pic.... dau ra cua pic noi voi transitor roi noi vao den (hay LED) .
Pic se control de transitor de dua dien ap vao LED ......
minh chi moi lam tren BCD thoi .... luc nao ranh minh se post nguyen ly hay anh

hpecom 10-11-2006 08:16 AM

1 Attachment(s)
Nhờ các bác xem giúp, mạch tôi thiết kế như thế ổn chưa:

giaosucan 29-01-2007 01:28 AM

đối với việc điều khiển thiết bị điện áp cao thế này cần phải có cách ly ,ko nên nối trực tiếp như thế

phamgiaquang 29-01-2007 09:46 AM

Để đèn có thể sáng dần và tối dần thì ta có thể sử dụng DAC mắc theo kiểu R/2R. Đầu ra DAC sẽ có điện áp Thay đổi tuỳ theo các bit được đưa vào. Việc còn lại là đưa tín hiệu ra qua trans để điều khiển đèn.

hatuan296 29-01-2007 01:57 PM

Trích:

Nguyên văn bởi hungpicdtvt (Post 5884)
Dùng PIC điều khiển bóng đèn sáng dần và tắt dần
Tôi thấy trong một số mạch điều khiển đèn sáng dần và tắt dần có 03 mức như sau : bấm lấn 1 : đèn sang thấp ( LOW )
bấm tiếp lần 2 : đèn sáng hơn một ít ( MEDIUM )
bấm tiếp lần 3 : đèn sáng hẳn ( HIGH )
Vậy Bạn nào biết nguyên lý, mạch, code hay trang Web nào có đề cập tới vấn đề này xin giúp với. Cám ơn.

chào bạn . theo mình nghĩ , cái này cũng tương đối đơn giản . mức 1 sẽ tương ứng với độ rông xung là 30% . mức 2 là 70% và mức 3 sẽ là 100% . lập trình :
- trên 1 chân nào đó của con pic điều khiển đèn qua opto cách ly , opto sau đó nối với triac MAC 97A . sơ đồ chắc bạn sẽ tưởng tượng ra được rồi đúng không ? . ban đầu chưa cấp xung , bạn cho 1 biến nào đó = 0 . cho vòng lặp quét phím . làm 1 bước kiểm tra biến :
. if biến = 0 then quét phím
. if biến = 1 then call xung30%
. if biến = 2 then call xung70%
. if biến = 3 then call xung100%
- Nếu phím được nhấn , tăng biến lên 1 đơn vị . quay lai quét phím . sau đó kiểm tra biến . nếu nhấn lần 1 . biến = 1 . nhấn tiếp lần nữa , biến = 2 , lần nữa , biến = 3 . lần nữa .biến quay lại = 0 .

đây là 1 cách có thể xem là tương đối đơn giản . Nếu chưa hiểu chổ nào . bạn hãy mạnh dạn đặt câu hỏi . mình sẽ giãi thích tuỳ theo khả năng .
chào bạn :) .

tienthinh55 29-03-2008 08:28 PM

Bạn phải tìm hiểu kỹ về điện tử công suất và nguyên lý của Triac đã..Nếu điều khiển bằng tần số của xung không ổn đâu.
Theo mình bạn phải băm bằng cách dùng ADC.

thanhphongsmail 07-04-2010 10:06 PM

dieu khien qua i 2c

may anh co the cho em xin ban ve ocard cua mach dieu khien dung 2 pic va dung dung cong giao tiep i 2c de dieu khien 4 bong den 220v? moi ic dieu khien 2 bong den. mong may anh giup do,em can on

Múi giờ GMT. Hiện tại là 02:30 AM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam