PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Cơ cấu chấp hành (Actuator) (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=13)
-   -   Hỏi về mô phỏng DC motor trong Proteus (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=3934)

it4rb 16-04-2009 12:32 AM

Hỏi về mô phỏng DC motor trong Proteus

1 Attachment(s)
Chào các bác, em mô phỏng một con motor dc trong proteus, dùng pwm để thay đổi tốc độ, dùng ic l6202 để thay đổi hướng, Nhưng k0 hiểu sao nó cứ chạy loạn lên,mặc dù em xem dạng sóng pwm thấy khá đúng. Cụ thể là:
+khi tốc độ thấp: đảo chiều công tắc nhưng motor ko đổi chiều
+khi tốc độ cao: quay một chặp lại đảo chiều, mặc dù công tắc ko đảo
Em mới tập làm nên gà lắm,mong các bác chỉ giáo.

it4rb 17-04-2009 12:44 AM

Còn nữa, khi motor quay nhanh quá thì em nhìn ko ra nó quay theo chiều nào nữa, các bác cho em hỏi có phải dấu + - ở motor là chiều quay ko ạ? Còn chỉ số phía dưới motor là vận tốc hay gia tốc vậy?

mtuankct 17-04-2009 01:24 AM

Con IC bạn dùng là môt con cầu H thôi
Bạn sử dụng nó chưa đúng nguyên lý
Để đảo chiều quay thì bạn cần đưa xung vào chấn IN1 hoặc IN2 chứ không phải là đưa thêm một con Fet vào chân SENSE như thế. Để động cơ quay theo chiều thuận thì đưa Enable lên 1 rồi đưa xung vào chân IN1 còn chân IN2 để ở mức logic 0 và ngược lại
Còn chân SENSE thì nối trực tiếp xuống đất hoặc qua điện trở sun để đo dòng điện
Bạn nên send kèm file hex đã dịch sẵn của chương trình thì mình mới kiểm tra được
Còn cái số hiện phái dưới động cơ là tốc độ thôi, đơn vị là kRPM (revolutions per minute)

vietanh 17-04-2009 10:08 AM

1 Attachment(s)
tôi đa sửa lại code va mạch cho bạn chạy binh thường không có vấn đề ji

Code:

#include <16f877a.h>
#fuses HS,put,NOWDT
#use delay(clock=20000000)  //// KHAI BAO    TS  XUNG LAM VIEC  CL    20MHZ
#include <def_877a.h>
#use fast_io(c)
#use fast_io(b)
#use fast_io(a)
int16 speed=0;       
///////////////////////////////////////////////////////// HAM TOC DO //////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////
 void TOCDO()
{
    delay_ms(200);

if(!INPUT(PIN_B0)) SPEED = SPEED + 10;    //  LU  Y  KHI  VIET  THE  NAY  KHI TANG QUA GIA  TRI 1023  NO NHAY  VE  MO hay giam qua 0 no nhay gia tri cao nhat
    DELAY_US(20);
    if(!INPUT(PIN_B1)) SPEED = SPEED - 10;    //  CHO NEN  BAN CAN THUC HIEN THEM bp SO  SANH DE  DUA VE GIA TRI DUNG TRONG KHOANG TU 0>>> 1023

}
///////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////         

////////////////////////////////////////////////////////// CTC ////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////
void main()
{           
  setup_timer_2(T2_DIV_BY_16,255,1);
  TRISC=0x00;
  PORTC=0x00;
  set_tris_a(0b00000111);      ////////  TU  A0  DEN A3  LA  CHAN NHAP  DL
  set_tris_b(0b00000011);      ////////////////BO//////B1 //////////////////

while(TRUE)  {

tocdo();                  //  goi thang toc do
    setup_ccp1(CCP_PWM);      //GOI hay thiet lap che do dc do rong xung cho chan C2   
    set_pwm1_duty(speed);      // DAT GIA TRI CHO MOT KHOANG CHU KY XUNG XUAT RA

if(!input(pin_a0)){            // quay chieu thuan

output_high(pin_c0);  ////  THAY DOI CHIEU  TUC  IN1----- IN2 DAO CHIEU NHAU
              output_low(pin_c3);

output_high(pin_d0);  ///  cho  them  cai led  hien thi cho  mau
              output_low(pin_d1);

}

if(!input(pin_a1)) {        ///  chieu  nguoc

output_low(pin_c0);
              output_high(pin_c3);

output_low(pin_d0);    ///  cho  them  cai led  hien thi cho  mau
              output_high(pin_d1);

}

if(!input(pin_a2)){        ///  cho  them  nut  tat nua vao 

output_c(0x00);        // tat  ca  port  c    neu  truong  hop cac  chan  khac van lam  viec khac  thi  dung  OUTPUT_LOW(PIN_......);
              setup_ccp1(ccp_off);  /// tat con vit nay  di
              output_d(0x00);        //  tat ca port d  cho nhanh  ////  TRUONG  TU TREN
              SPEED=0;              // CHO GIA TRI TOC DO  ======  MO

}

} // DAU NGOAC NHON CUA WHILE
}    //  HAM MAIN
///////////////////////////////////////////////////////  KET THUC ////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

TRANG WEB NÀY BỊ LỖI CODE CỦA BỘ GÕ LẠI PHAI CAI UNIKEY === ADMIN SỦA LẠI ĐI NHÉ

it4rb 17-04-2009 03:43 PM

1 Attachment(s)
Cám ơn các bác, nhưng mà em vẫn chưa hiểu lắm, em xem datasheet của nó thì thấy nguồn nuôi motor cấp từ 2 chân vs và sense nên mới đưa xung đã điều chế vô đó. Còn chân Enable chỉ chophép/ko cho phép hoạt động thôi mà. Các bác giải thích cặn kẽ giùm em xíu nha.
http://www.picvietnam.com/forum/atta...2&d=1239954178

vietanh 17-04-2009 04:14 PM

bạn nên nhìn đọc cho kỹ trước khi hỏi . chỉ cần nhin sơ đồ khối đã chân nào làm nhiêm vu gì.. tuy tôi không học chuyên ngành điện tư rõ ràng là in1 int2 la chân cấp nguồn cho cổng logic nếu int1 có điên áp cao thì thằng logic phia cầu trái được cấp nguồn nên cho xung dche di qua tới mạch cầu l vế trái làm việc điên. áp lên cao và ngược lại .. bạn cứ tượng như là dùng 4 cái công tắc cho 1 mô to ban muốn đảo chiều nào mà không đươc,,,,

mtuankct 17-04-2009 06:13 PM

Bạn nên đọc lại nguyên lý hoạt động của cầu H, có thể tìm trên diễn đàn này chắc cũng có mà. Lúc mới bắt đầu mình cũng chẳng hiểu cầu H là cái gì :D
@vietanh: Mình thấy bộ gõ tiếng Việt của forum hoạt động bình thường mà

baulong 11-11-2009 12:18 PM

tại sao không tải file được nhỉ

Trích:

Nguyên văn bởi mtuankct (Post 24902)
Bạn nên đọc lại nguyên lý hoạt động của cầu H, có thể tìm trên diễn đàn này chắc cũng có mà. Lúc mới bắt đầu mình cũng chẳng hiểu cầu H là cái gì :D
@vietanh: Mình thấy bộ gõ tiếng Việt của forum hoạt động bình thường mà

Ban đầu nhấn save file lại thì hiện ra đuôi .rar nhưng sau đó thì lại hiện ra đuôi .htm để tải trang này... nhiều lần rùi không biết có phải chỉ mình em bị không nhỉ....

Múi giờ GMT. Hiện tại là 01:07 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam