PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Giao tiếp cổng COM và LPT (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=44)
-   -   Giao tiếp RS232 trên PC bằng Visual Basic. (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=869)

phandinh 25-03-2009 11:04 AM

Có ai đã làm bài của bác Ngohaibac chưa , giúp mình với

mình tải bài mẫu của bác nhb ( test truyền nhận visual basic 6). mình làm đúng trình tự nhưng ko được . ai dã làm qua chỉ mình với.
cảm ơn nhiều!

nguyennam8888 25-03-2009 10:47 PM

Trích:

Nguyên văn bởi phandinh (Post 23975)
mình tải bài mẫu của bác nhb ( test truyền nhận visual basic 6). mình làm đúng trình tự nhưng ko được . ai dã làm qua chỉ mình với.
cảm ơn nhiều!

có phải bác lười không chịu đánh lại lệnh , mà chì copy cách lệnh từ tài liệu của bác NHB vào phải không? bạn phai đánh vào cho nó wen chứ , khi copy vào thì luc chay nó thì VB sẽ báo lỗi nhiều lắm.

binhbk2008 25-03-2009 11:00 PM

mọi người có thể dùng labview đi bây giờ nó có bản mới nhất là 8.6 mình đang dùng 8.5. Nó có các khối hỗ trợ việc giao tiếp USB và com luôn. hay lắm có gì thì mail cho mình binh_bk_2008@yahoo.com

phandinh 26-03-2009 11:44 AM

uh. tại mình chưa thông thạo vb lắm nên copy y chang luôn.
rồi cho nó chạy. c.trình có chạy nhưng không báo lỗi bạn à.
mình thử send 1 kí tự mà ko thấy hiện tượng gì.
Các bước mình làm như sau:
1. thiết lâp các thông số cho cổng com 1 ( như hd trong TUT Visual C <--> PC )
2. nối chân 2 & 3
3. dùng luôn bản mẫu của bác NHB ( vb)
4. chạy ---> ko hiện tượng.
Bạn xem rồi góp ý giúp mình nha . mục đích trước tiên của mình là test xem có truyền , nhận dc ko.
thanks bạn nhiều

nguyennam8888 26-03-2009 12:50 PM

2 Attachment(s)
Trích:

Nguyên văn bởi phandinh (Post 24023)
uh. tại mình chưa thông thạo vb lắm nên copy y chang luôn.
rồi cho nó chạy. c.trình có chạy nhưng không báo lỗi bạn à.
mình thử send 1 kí tự mà ko thấy hiện tượng gì.
Các bước mình làm như sau:
1. thiết lâp các thông số cho cổng com 1 ( như hd trong TUT Visual C <--> PC )
2. nối chân 2 & 3
3. dùng luôn bản mẫu của bác NHB ( vb)
4. chạy ---> ko hiện tượng.
Bạn xem rồi góp ý giúp mình nha . mục đích trước tiên của mình là test xem có truyền , nhận dc ko.
thanks bạn nhiều

bây giờ mình gởi cho bạn 1 bài tập VB đơn giàn để test truyền- nhận, có cả file GTMT mà mình từng tìm hiểu, học cái này xong bạn hoc them cách sử dụng combox trong VB nữa là tự có thể viết giống NHB rồi.
Chúc bạn thành công.

phandinh 26-03-2009 01:24 PM

cảm ơn bạn thật nhiều. mình sẽ xem kĩ tài liệu của bạn
Có gì nhờ mọi người nữa.
thân chào

toiyeutdh8x 05-04-2009 09:59 AM

chào bạn Hải Bắc. Mình đang làm về đề tài cân điện tử.
Mình thấy trên diễn đàn ít ai làm về đề tài này.Mình dùng viđiều khiển AVR có tích hợp bộ ADC trong chip con atmega8535.
Mình gặp khó khăn ngay phần xử lý tín hiệu cho loadcell.Loadcell mình dùng loại BSA-1t.
Vì thời gian rất gấp nên muôn sự giúp đỡ của các bạn trên diễn đàn.
Bạn đã từng làm rồi thì hướng dẫn mình phần này với. Và có tài liệu về loadcell loại này thì gửi giúp mình.
Mình chân thành cảm ơn!
Địa chỉ mailcủa mình:
toiyeuvietnam8x@gmail.com

namqn 05-04-2009 04:48 PM

Trích:

Nguyên văn bởi toiyeutdh8x (Post 24353)
chào bạn Hải Bắc. Mình đang làm về đề tài cân điện tử.
Mình thấy trên diễn đàn ít ai làm về đề tài này.Mình dùng viđiều khiển AVR có tích hợp bộ ADC trong chip con atmega8535.
Mình gặp khó khăn ngay phần xử lý tín hiệu cho loadcell.Loadcell mình dùng loại BSA-1t.
Vì thời gian rất gấp nên muôn sự giúp đỡ của các bạn trên diễn đàn.
Bạn đã từng làm rồi thì hướng dẫn mình phần này với. Và có tài liệu về loadcell loại này thì gửi giúp mình.
Mình chân thành cảm ơn!
Địa chỉ mailcủa mình:
toiyeuvietnam8x@gmail.com

Nếu bạn gặp khó khăn với việc code cho AVR, bạn nên hỏi ở www.dientuvietnam.net. Diễn đàn này chủ yếu dành cho PIC.

Thân,

tpasterisk 08-04-2009 01:08 PM

Trích:

Nguyên văn bởi nguyennam8888 (Post 24025)
bây giờ mình gởi cho bạn 1 bài tập VB đơn giàn để test truyền- nhận, có cả file GTMT mà mình từng tìm hiểu, học cái này xong bạn hoc them cách sử dụng combox trong VB nữa là tự có thể viết giống NHB rồi.
Chúc bạn thành công.

Bác ơi bác có thể chỉ em cách làm hình cái lá giống hình dưới bác đã làm dc ko???Cám ơn bác....

nguyennam8888 10-04-2009 10:08 AM

Trích:

Nguyên văn bởi tpasterisk (Post 24502)
Bác ơi bác có thể chỉ em cách làm hình cái lá giống hình dưới bác đã làm dc ko???Cám ơn bác....

bạn vào thuộc tính Picture của From mả bạn đang làm việc ấy, click vao nó rồi tìm thuộc tính Picture , click vào rồi chỉ đường đẫn đến hình cần lấy.

phandinh 10-04-2009 09:51 PM

chuyển giá trị ADC bằng CCS và VB. cách nào dễ hơn ?

mọi người cho em hỏi :
.giá trị đọc được từ ADC là số nhị phân (10 bit chẳng hạn), vậy khi mình dùng lệnh putc(read_adc); thì c.trình sẽ tách thành 2 byte ( 1 byte chứa 8 bit và 1 byte chứa 2 bit ) để truyền phải không ?.
.cho em hỏi các lệnh để chuyển từ hệ nhị phân ==> thập phân trong CCS.

namqn 10-04-2009 11:23 PM

Trích:

Nguyên văn bởi phandinh (Post 24636)
mọi người cho em hỏi :
.giá trị đọc được từ ADC là số nhị phân (10 bit chẳng hạn), vậy khi mình dùng lệnh putc(read_adc); thì c.trình sẽ tách thành 2 byte ( 1 byte chứa 8 bit và 1 byte chứa 2 bit ) để truyền phải không ?.
.cho em hỏi các lệnh để chuyển từ hệ nhị phân ==> thập phân trong CCS.

putc() nhận đối số là một byte, do đó bạn không thể truyền giá trị 10-bit cho putc() với hy vọng nó sẽ tách thành 2 byte cho bạn.

Không có lệnh để chuyển số nhị phân sang thập phân, chỉ có các giải thuật để chuyển số nhị phân sang số thập phân biểu diễn bằng BCD hay ASCII.

CCS C cung cấp hàm itoa() để chuyển số nhị phân kiểu integer thành chuỗi ký tự ASCII tương ứng giá trị nhị phân đó (trong hệ thập phân).

Thân,

tpasterisk 11-04-2009 04:22 PM

Trích:

Nguyên văn bởi nguyennam8888 (Post 24605)
bạn vào thuộc tính Picture của From mả bạn đang làm việc ấy, click vao nó rồi tìm thuộc tính Picture , click vào rồi chỉ đường đẫn đến hình cần lấy.

Bác ơi , bác đã từng lập trình gửi nhận tin nhắn bằng tập lệnh AT (trên VB) chưa? nếu rùi bác có thể cho em xin mã nguồn để tham khảo đưộc ko?????Em đang bí ...huhuhuhu,...

chuabietyeu 15-04-2009 01:14 AM

Cám ơn các bác đã tạo ra luồng này, nhưng Sao ko thấy bác nào làm về VB 2008 nhỉ???
Em đang làm đề tài mô phỏng mạng nơ ron trên nền FPGA có dùng giao tiếp với máy tính, may quá đọc đc luồng này em tích lũy đc rất nhiều! cám ơn các bác nhiều nhé! đặc biệt là anh NHB :D

digan 16-04-2009 11:54 AM

em dùng đoạn CT này để KT nếu có ngắ nhận thì sẽ thay đổi trạng thái LED ở PORTB để nhận biết.nhưng không dc. các tiền bối chỉ giúp xem sai ở đâu.
code của em:
#include "D:\RS232\RS232.h"
#include <def_877a.h>
#FUSES NOWDT, HS, NOPUT, NOPROTECT, NODEBUG, NOBROWNOUT, NOLVP, NOWRT
#use delay(clock=20000000)
#use rs232(baud=9600,parity=N,xmit=PIN_C6,rcv=PIN_C7)

char buf;

#int_RDA
void RDA_isr()
{
buf=getc();
putc(buf);
portb = 0x0f;
}

void main()
{
trisb=0x00;
portb = 0x00;