PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Giao tiếp cổng COM và LPT (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=44)
-   -   Giao tiếp RS232 trên PC bằng Visual Basic. (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=869)

minhtrung2002dn 20-06-2009 09:43 PM

kính gửi anh ngohaibac
em đang viết chương trình giao tiếp cổng com giửa máy tính và đầu cân DIOMAT S bằng vb. nhưng do ko biết khung truyền như thế nào. Có 1 phần mềm củ của nhà cung cấp nhưng do ko thích nghi với thời điểm hiện tại, phần mềm này chủ yếu nhận dử liệu cân về máy tính. Em đã dùng phương pháp nối hai máy tính với nhau qua cổng com rs232 và dùng phần mềm terminal để text xem phầm mềm củ của nhà cung cấp gửi dử liệu xuống đầu cân như thế nào lúc này em nhận được dử liệu HEX trên terminal như thế này:02 30 31 23 54 47 23 03 11 02 30 31 23 54 47 23 03 11 02 30 31 23 54 47 23 03 11 02 30 31 23 54 47 23 03 11 02 30 31 23 54 47 23 03 11 và vòng lặp cứ tiếp tục như vậy.Em ko hiểu họ dùng ký tự nào để gửi qua đầu cân . Mong anh giúp em cảm ơn

newbiehoc 03-07-2009 04:01 PM

mọi người cho em hỏi là, khi em cắm đầu cân điện tử vào máy tính qua cổng COM vậy bây giờ em muốn lấy số liệu mà đầu cân truyền vào máy tính thì em phải lập trình như thế nào. Em xin cảm ơn và mong có bài phúc đáp.

hoangxudi 23-10-2009 08:23 AM

Các bác Ơi! Giúp Em với. Em là thành viên mới.
Em đang làm mạch giao tiếp máy tính dùng RS232 điều khiển đèn bàn và quạt máy.mà không biết bắt đàu từ đâu cả. có bác nào có tài liệu gì giới thiệu em với. Nếu có cơ hội, Em xin cảm ơn và hậu tạ ! hậu tạ! hậu tạ!...
Mail của em là:
hoangxudi@gmail.com

nghia_tdh21 25-10-2009 10:39 AM

Để dùng PIC giao tiếp với cổng COM các bạn phải tìm hiểu về PIC và cơ chế hoạt động module USART của pic.
Sau đó các bạn tìm hiểu về cách lập trình cho module này, để lập trình cho PIC có thể dùng trình dịch CCS hoặc mikroC
Tiếp theo bạn nên sử dụng visualbasic để lập trình giao tiếp với pic qua cổng COM (chủ đề này Ngô Hải Bắc đã viết rất nhiều trên diễn đàn)

trantrung03t3 22-01-2010 09:32 AM

Cổng com

Hi chao anh! em dang tim hieu ve phần mềm cân điẹn tử. tức là lấy dữ liệu từ bàn cân qua cổng com, vậy anh có thể cho em tài liệu về hoắc chương trình bằng VB được không ah. Thanks! co gì có thể nhắn cho em : trantrung@thepdana-y.com . tell: 0935324848

tuongdtd 23-01-2010 10:02 PM

Trích:

Nguyên văn bởi trantrung03t3 (Post 33242)
Hi chao anh! em dang tim hieu ve phần mềm cân điẹn tử. tức là lấy dữ liệu từ bàn cân qua cổng com, vậy anh có thể cho em tài liệu về hoắc chương trình bằng VB được không ah. Thanks! co gì có thể nhắn cho em : trantrung@thepdana-y.com . tell: 0935324848

bạn lên tự tim hiểu rồi viết sau đó có gì thắc mắc thì gửi bài lên diễn đàn hỏi chứ làm gì có ai có thời gian viết bài cho bạn được, bạn nên tự thân vận động trước đã.

trungduc 24-01-2010 05:56 PM

Xin chào các bạn tôi có một vấn đề nhỏ nhờ các bạn tư vấn giúp. Tôi sử dụng Laptop không có cổng COM nên mua cái USB SERIAL CONVERTER như vậy khi giao tiếp với PIC tôi có cần IC MAX232 hay không?
Xin Cảm ơn!

qdaihiep 26-01-2010 01:17 AM

Các anh làm ơn giúp em với ạ
Em đang phải lập trình để truyền và nhận dữ liệu qua cổng RS232
Phần cứng của em gồm 1 barrier, 1 máy in Barcode và 1 đầu đọc barcode. Cả 3 cái này đều được kết nối với bộ điều khiển Icon100. Bộ đk icon100 này lại được kết nối với cổng RS232
Em ko biết phải lập trình VB6 như thế nào
Xin các anh chỉ giáo
Cảm ơn các anh nhiều!!!

nghia_tdh21 27-01-2010 02:42 PM

Trích:

Em đang phải lập trình để truyền và nhận dữ liệu qua cổng RS232
Phần cứng của em gồm 1 barrier, 1 máy in Barcode và 1 đầu đọc barcode. Cả 3 cái này đều được kết nối với bộ điều khiển Icon100. Bộ đk icon100 này lại được kết nối với cổng RS232
Em ko biết phải lập trình VB6 như thế nào
Vấn đề là bạn có biết cấu trúc các gói tin mà thiết bị gửi lên máy tính như thế nào hay không? Khi đó mới dùng vb để đọc các gói tin đó mà xử lý.
Còn code mẫu vb6 giao tiếp qua cổng COM thì nó nằm ngay đầu của topic này, bạn chịu khó tìm nhé.

nhac.nhuc 27-02-2010 11:46 AM

Các bạn ơi, bạn nào biết về vấn đề giao tiếp giữa PC và Pic16f877a dùng VB, cách viết VB như thế nào để PC có thể nhận được data từ Pic truyền Về qua cổng COM. Mình đã từng học qua VB. Các bạn có thể hướng dẫn thật là chi tiết để mình cũng như các bạn mới tìm hiểu về vấn đề này có thể hiểu kỹ càng, và làm thực tế được! Rất mong sự giúp đỡ của các bạn, cám ơn các bạn nhiều!

tuongdtd 28-02-2010 01:58 PM

Trích:

Nguyên văn bởi nhac.nhuc (Post 33731)
Các bạn ơi, bạn nào biết về vấn đề giao tiếp giữa PC và Pic16f877a dùng VB, cách viết VB như thế nào để PC có thể nhận được data từ Pic truyền Về qua cổng COM. Mình đã từng học qua VB. Các bạn có thể hướng dẫn thật là chi tiết để mình cũng như các bạn mới tìm hiểu về vấn đề này có thể hiểu kỹ càng, và làm thực tế được! Rất mong sự giúp đỡ của các bạn, cám ơn các bạn nhiều!

hướng dẫn chi tiết thì mình không có thời gian viết lên sau đây là một vài gợi ý cho bạn:
- Ban đầu bạn kéo biểu tượng giao tiếp qua cổng com có tên là "MIcrosoft comm control 6.0" có hình giống chiêc điện thoại.
- Để giao tiếp dữ liệu qua cổng Com thì bạn sử dụng các thư viện hỗ trợ port.dll hay io.dll
- Nhận dữ liều từ cổng com thì trước tiên trong VB ban đầu bạn phải khởi tạo cho cổng com: chọn cổng, thông số cho cổng, mở cổng, khai báo sử dụng sự kiện oncom (chú ý thông số cho cổng phải giống như các thông số cài đặt của VĐK)
- Bạn sẽ nhận dữ liệu gửi từ VĐK lên PC trong sự kiện oncom, bạn có thể nhận từng byte hay nhận nhiều byte cùng lúc bằng lênh "MScomm.input".
Bạn gải quyết từng vấn đề, tôi chắc là chỉ trong thời gian ngắn bạn có thể sử lý được việc truyền nhận với cổng com.

lamduyet_spk 16-04-2010 12:02 AM

hi!! em chao cac anh!!
em dang lam cai te tai noi dung la nhu the nay,anh nao co tai lieu cho em xin ve tham khao voi!! em lam ve con pic giao tiep voi pc va 1 bo thu phat RF ket noi voi con pic6f877a
!! bo thu phat nay em dung dieu khien cac bong den!! co nghi la nhu the nay!! khi ben thu phat ra tin hieu thi ben nhan lam cho den sang bao hieu da nhan duoc tin hieu (den sang) dong thoi tren giao dien cua may tinh cung bao hieu rang da nhan duoc tin hieu!! Anh nao co tai lieu lien quan toi no chi giup em voi!! Cam on may anh truoc nha!!

123yeah 16-05-2010 10:11 PM

Mình đã có giao diện bằng VB6, muốn truyền dữ liệu cho PIC16F877A
Mình có 1 số thắc mắc rất mong các bạn giải đáp dùm :
1. Mình truyền 3 biến Interger xuống PIC thì nên làm theo kiểu truyền khung hay chuỗi ?
2. Trên PIC cần có code để xử lí 3 biến Interger kia đúng ko ? Mình viết code nạp cho PIC bằng mikroC

mrliang87 01-07-2010 12:54 PM

Chào anh Bắc!Em đang làm đồ án TN về bảng báo giá ngoại tệ.Giao diện VB em đã làm OK nhận đc dữ liệu từ Internet về rồi.Nhưng phần giao tiếp với VXL thì chưa làm đc.Dữ liệu truyền đc qua RS232 nhưng không hiểu sao không hiển thị ra Led 7 đoạn đc.Anh có mẹo gì ko chỉ em với^^.Nếu đc anh cho em xin nick yahoo của anh để em có thể hỏi kĩ hơn nha.Thanks!

blackangel 20-07-2010 12:43 PM

anh bac ah,em dang lam quang bao giao tiep voi may tinh. anh cho em hoi la neu tren vb minh danh chu a, va tao ma led de truyen xuong pic thi duoi pic co can ma led chu a nua khong, no co so sanh voi data truyen tu pc xuong khong.em chi truyen mot chieu tu pc xuong pic thoi.
mong hoi am cua anh.
cam on anh nhieu

Múi giờ GMT. Hiện tại là 01:04 AM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam