PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Cơ bản về vi điều khiển và PIC (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=8)
-   -   Dạy bang chủ học PIC18 (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=810)

tranhuyky 20-12-2006 04:31 PM

vì 18F4550 có đây đủ tính năng

1 Attachment(s)
Trích:

Nguyên văn bởi falleaf (Post 6470)
Câu hỏi 6: Vì sao khi học 18F, thì F lại chọn 18F4550 để học?

Trong dòng pic18 thì 18F4550 có đủ tính năng, ngoài hổ trợ USB còn có bộ nhớ lớn lập trình lụi đã luôn, hihi. Tuy bộ nhớ chưa phải là lớn nhất nhưng giá cả hợp lý. Mời các bạn xem hình

littlephoc 20-12-2006 06:45 PM

Trích:

Nguyên văn bởi falleaf (Post 6479)
[url]
Đây không phải mạch nạp, nó là bootloader. Người mới học mà dính với cái này thì hơi phiền. Nếu như bạn có thể dịch tài liệu này ra, và cung cấp một bài chi tiết về vấn đề này trên picvietnam, bạn sẽ có ngay một con PIC4550.
Chúc vui

Tự nhiên giật mình nhìn lại, mới hiểu mình chưa hiểu khái niệm mạch nạp là gì. Vậy mong được giải thích thế nào là mạch nạp.
Mình sẽ túc tắc dịch bài này đóng góp cho mọi người. Với PIC18 thì dùng cổng usb để nạp bootloader thì tiện hơn, hợp thời trang hơn. Và nếu Falleaf có nhã gì sau đó tặng mình 1 con 18F4550 thì mình xin nhường lại cho bạn sinh viên nào ở việt nam đang cần. Hôm nay mình mới đặt mua 2 con 18F4550 và 1 bộ ICD 2 + PICDEM 2 plus để cùng học với Falleaf rồi.
Thân

falleaf 20-12-2006 08:04 PM

Trích:

Nguyên văn bởi tranhuyky (Post 6484)
Trong dòng pic18 thì 18F4550 có đủ tính năng, ngoài hổ trợ USB còn có bộ nhớ lớn lập trình lụi đã luôn, hihi. Tuy bộ nhớ chưa phải là lớn nhất nhưng giá cả hợp lý. Mời các bạn xem hình

Câu trả lời của bạn hơi muộn, F đã trả lời trên kia rồi. Lý do chủ yếu F chọn học 18F4550, bởi vì ngoài việc hỗ trợ USB như trong bài viết, về các dòng điều khiển động cơ thì picvietnam đã có một luồng rồi. Do vậy, F chú ý đến việc chọn một con sao cho: nó có khá nhiều tính năng để học cơ bản (dường như nó có hết các tính năng cơ bản để đi từ 16F877 lên), đồng thời, nó cũng đủ hấp dẫn với các bạn tham gia chương trình này, vì nó có USB. :)

Do vậy, thấy rõ mục đích chọn con 4550 của F là như vậy, để chính các bạn tự dạy mình bằng cách dạy F. Cách học tốt nhất là tìm hiểu thật chính xác các thông tin, và tìm cách truyền đạt tốt nhất.

Thầy ThS. Cao Hào Thi, Quản lý công nghiệp, BK HCM, một lần nói với lớp F mà F nhớ mãi: "Khi anh hiểu một vấn đề, anh có thể nói vấn đề đó trong một năm cũng được, nói trong 45 tiết cũng được, nói trong 1 tiết cũng được, nói trong 15 phút cũng được, và thậm chí nói bằng 3 câu anh cũng nói được về vấn đề đó. Đó là anh hiểu vấn đề!". Thầy nói trong giờ giảng về môn Thống kê. Bởi vì giờ của Pháp quy định dạy cho bọn F chỉ có 15 tiết (tương đương với 1 đơn vị học trình, vừa học thống kê, vừa học hồi quy, vừa học ra quyết định bằng phương pháp định lượng. Thầy từng dạy giáo trình này ở Mỹ, và vì vậy thầy tin tưởng vào bài giảng của mình, thầy muốn tạo lòng tin cho sinh viên rằng thầy có thể truyền đạt được cho sinh viên đủ về nội dung được yêu cầu, nếu các bạn cố gắng học. Kết quả, môn thầy dạy được lớp F rất thích, và đến bây giờ F vẫn dùng nó khá hiệu quả.

Đây chính là vấn đề của luồng này. Và mong rằng các bạn thực sự tập trung vì càng về sau F sẽ càng không biết gì, và khi không biết gì, có nghĩa là F hỏi các bạn càng khó trả lời, hoặc phải lôi hàng lô hàng lốc tài liệu ra để chỉ giảng cho F về một vấn đề cực kỳ ngắn nào đó (ngắn nhưng chưa chắc đơn giản). Chính các bạn tự làm thầy giáo của mình.

Lâu lâu F nhắc lại câu chuyện này trên diễn đàn, để khích lệ và động viên, nhất là những bạn hiện đang là sinh viên, các bạn hoàn toàn có thể làm được. Nghĩ khác, làm khác, thay vì đi học, thì chúng ta học bằng cách dạy. Nghiêm túc, hoàn toàn nghiêm túc.

Chúc vui

falleaf 20-12-2006 08:07 PM

Trích:

Nguyên văn bởi littlephoc (Post 6489)
Tự nhiên giật mình nhìn lại, mới hiểu mình chưa hiểu khái niệm mạch nạp là gì. Vậy mong được giải thích thế nào là mạch nạp.
Mình sẽ túc tắc dịch bài này đóng góp cho mọi người. Với PIC18 thì dùng cổng usb để nạp bootloader thì tiện hơn, hợp thời trang hơn. Và nếu Falleaf có nhã gì sau đó tặng mình 1 con 18F4550 thì mình xin nhường lại cho bạn sinh viên nào ở việt nam đang cần. Hôm nay mình mới đặt mua 2 con 18F4550 và 1 bộ ICD 2 + PICDEM 2 plus để cùng học với Falleaf rồi.
Thân

Bạn chưa được nhường, vì bạn chưa dịch tài liệu này ra tiếng Việt :D, tài liệu này F biết từ lâu rồi, chỉ tặng bạn nếu bạn dịch ra tiếng Việt thôi, và điều đó cũng tương ứng với việc nếu bất kỳ bạn sinh viên nào dịch tài liệu của littlephoc gửi ra tiếng Việt thì cũng được tặng 1 con PIC, và tất nhiên là dịch hoàn chỉnh nhé :). Dịch cũng là một cách học rất tốt :).

Dear littlephoc, rất vui là có bạn cùng học.

Các bạn hướng dẫn nhớ chấm điểm và xếp hạng nhé, vì bây giờ lớp học có hai người rồi :)

Chúc vui.

ntc 21-12-2006 11:44 AM

Chuẩn bị gửi mạch nạp và mấy con 18F4550 qua cho bang chủ học đây.

:D

falleaf 21-12-2006 12:33 PM

Trích:

Nguyên văn bởi ntc (Post 6505)
Chuẩn bị gửi mạch nạp và mấy con 18F4550 qua cho bang chủ học đây.

:D

Khà khà, mạch chú gửi là để anh làm cái haptics, đã hứa là làm cái mạch do các bạn chỉ thì sẽ làm đúng như vậy chứ không có ý định chơi ăn gian. :)

Đã nói là làm, không có lỡ hẹn với các bạn đâu :)

Chúc vui

dandiennang 21-12-2006 03:25 PM

18F4550 có nạp được bằng mạch Pic1 không bang chủ?
Em mới học PIC thấy bang chủ học nên em cũng học ké.Hehe

falleaf 21-12-2006 03:31 PM

Báo cáo với các bạn là hôm nay F định làm cái mạch nạp cổng song song, nhưng mà sau đó cúi xuống coi cái máy tính, thì...

Hôm bữa bị cháy máy, bác thầy sắm cho con Duo core của Dell, nguyên một con máy bộ, từ đầu tới chân, kể cả đến bộ loa... chẳng làm gì được vì trong lab không mở loa ầm ỹ được :D.

Và một điều rất vui là vì mua máy bộ, cho nên một chuyện khá chuối xảy ra là, máy F ngoại trừ có 8 cổng USB ra, thì nó chẳng còn cái cổng song song hay COM nào khác!!

Vậy nên đành xin lỗi các bạn về cái mạch nạp mà F nói sẽ làm, vì có làm đi nữa cũng không thể dùng được!!! Phải nói là chuối một nải to đùng luôn...

Anyway, F sẽ sử dụng mạch GTP mà Chính sắp gửi sang cho F vậy.

Chúc vui

falleaf 21-12-2006 03:36 PM

Trích:

Nguyên văn bởi dandiennang (Post 6509)
18F4550 có nạp được bằng mạch Pic1 không bang chủ?
Em mới học PIC thấy bang chủ học nên em cũng học ké.Hehe

Mạch nạp thì hoàn toàn không có gì khác nhau cả, nó chỉ đảm bảo vấn đề điện áp chuyển sang mode nạp, và đảm bảo tín hiệu truyền về mặt điện. Còn lại mọi thứ là do chương trình nạp quyết định.

Mạch PIC1 là mạch được làm lại từ mạch PG2C, PG2C được làm lại từ JDM, JDM được làm lại từ NOPPP. Phiên bản của NOPPP dùng trên Linux là SNOPPP (Son of NOPPP).

Bạn thử mở IC-PROG và WinPIC800 mới nhất lên thì bạn sẽ trả lời được câu hỏi này thôi.

Chúc vui

littlephoc 21-12-2006 04:30 PM

Mạch nạp là cái chi chi vậy Falleaf? có phải là mạch để tải chương trình vào cho con chip nó chạy hay ko? Nếu vậy sao không dùng cổng usb?

phamthaihoa 21-12-2006 05:50 PM

Dạy bang chủ học PIC18 mà cứ như dạy bang chủ làm PIC USB ấy :D, em không thấy cái hay của dòng 18 hơn so với 16 ở đâu cả.
Em cũng tò mò về con PIC18 này lắm, mà em mới chỉ biết PIC16 thui, cụ thể là con 877, em có một số câu hỏi muốn hỏi:

1.Câu đầu tiên là về phần dao động, iem thấy 18F4550 ngoài bộ dao động ngoài, còn có bộ dao động trong nữa, config nó thể nào đây ạ :confused:
Em thấy khi config USB PLL thì nó cứ nhân chia tần kiểu gì ấy ?, vì sao thạch anh cắm vào lại là 4,8,12,16,20,24,48 Mhz, không cắm được các loại như 10,18.432 hay 7,3728Mhz :o
Mà em nghe nói con này có thể chạy được ở 48Mhz :confused: , sao vậy nhỉ, với PIC16 thì khi cắm thạch anh 20Mhz thì nó chỉ chạy ở 5MIPS thui chứ, em nghe nói con này cắm thạch anh 4Mhz có thể chạy ở 12MIPS cơ :eek:
Bác nào giải thích cho em với ???

2. Câu hỏi này em hỏi về các chân IO, ở thằng 18F4550 này em thấy chân MCLR/Vpp còn có chân RE3 nữa, dùng nó thế nào nhỉ ???
Để điểu khiển các chân IO, em thầy ngoài thanh ghi PORTx, TRISx còn có thanh ghi LATx, tác dụng của nó là gỉ nhỉ ? mà tại sao PIC16 không có cái nì ???
Sau khi Reset thì trạng thái các chân ADC của 18F4550 thế nào nhỉ, có khác gì so với 877 không, mà em còn thấy chân RA4 của nó cũng khác 877, các bác giải thích dùm :D

3. Em hỏi về Timer, thằng này em thấy có 4 Timer, timer0 của nó khác với 877 ???
Cái Timer3 em còn thấy dùng làm gì nữa í ???

4. Em hỏi về CCP, ngoài đầy đủ tính năng CCP như 877, 4550 còn có ECCP, nó là gì nhỉ, có gì hay, em đọc thấy nó còn dùng để điều khiển động cơ nữa đó :D, haft bridge, full bridge ???
PROGRAMMABLE DEAD-BAND là gì nhỉ, ứng dụng nó làm gì ???
Ngoài ra em có thấy nó có tính năng Auto-Shutdown and Auto-Restart lạ nhỉ ???

5. Em hỏi về USB. Em nghe nói USB cũng là một chuẩn truyền dữ liệu dạng nối tiếp thế thì nó khác RS232 cơ bản ở điểm gì nhỉ ?
Chuẩn giao tiếp USB nói là nó hoạt động ở điện áp 3v3, em có thấy 3v3 ở chỗ nào của PIC đâu nhỉ ? còn chân Vusb dùng để làm gì ? Có thể nối 5V vào đây được không ?
Trong một số project em thấy có thể dùng 4550 làm USB1.1, thể thì phân biệt giữa USB2.0 và 1.1 như thế nào trên cơ sở phần cứng và phần mềm !
Trong các thanh ghi của 4550, không có thanh ghi nào nói jack USB có được nối vào PIC hay không, làm thể nào để phát hiện ra nhỉ ?
Em chỉ hỏi rất cơ bản thế thôi, còn hơi để em hỏi bác bien_van_khat, ngoc du, ntc :D

6. Về SPI, I2C em thấy nó khác giống với 877, nhưng I2C em thấy nó có chế độ Multi-Master ??? bác nào có thể nói qua cho em Multi-Master khác Master-Slave ở chỗ nào nhỉ ?
Tại sao I2C lại có chế độ 7 bit, 10bit ??? Làm sao để biết Master đang yêu cầu Slave truyền hay nhận dữ liệu ? Dữ liệu nhận được gần nhất là địa chỉ hay dữ liệu ? Giả sử em dùng chế độ 7bit, em gửi địa chỉ 0b11111111 hay 0b11111110 thì khác nhau gì nhỉ ? Em gửi thế vẫn là 7bit đó.

7. 4550 có bộ EUSART, nó hơn USART ở chỗ nào chỉ ? Các bác có thể giải thích cho em thế nào là truyền đồng bộ thế nào là truyền không đồng bộ ?
Thằng này còn có AUTO-BAUD RATE DETECT dùng nó sao nhỉ ?? :confused:

8. Em thấy bộ ADC của 4550 xịn hơn của 877, bác nào có thể giới thiệu một chút được không ?

9. Ngoài ra còn một số thắc mắc nhỏ như HLVD là zi ??? Watchdog của 4550 khác gì so với 877, theo các bác, con 4550 đang chạy với thạch anh bình thường nếu thạch anh bị hỏng, nó có chạy tiếp không nhỉ ???

Em ngu lâu khó đào tạo, hôm nay chỉ hỏi vậy, có gì mai em hỏi tiếp :D

Trả lời được câu hỏi của em chắc bang chủ cũng cho PIC chứ nhỉ :D

tda 21-12-2006 06:57 PM

8. Em thấy bộ ADC của 4550 xịn hơn của 877, bác nào có thể giới thiệu một chút được không ?

xịn hơn à, mới thấy ADC của 4431 là xịn nhất trong 18FXXX thôi, bộ ADC của con này khác với truyền thống, ko biết ADC của 4550 có giống ko?

falleaf 21-12-2006 08:09 PM

Này, chú làm thế làm sao anh học hả? Chú phải biết là anh mới tập tễnh học, chú hỏi thế thì anh hết sạch PIC vẫn chưa học được gì đâu đấy. hì hì..

Chúc vui

falleaf 21-12-2006 10:23 PM

Đang quan tâm vấn đề làm cái mạch thí nghiệm, nên F giải thích câu đầu tiên của chú Hoà bằng hai hình sau.

Các bạn tham khảo datasheet 18F4550 trang 29 sẽ có hai hình này, và nó giải thích câu hỏi của PTH ở trên kia. Đây là câu thứ nhất, chú Hoà nợ anh 1/5 con PIC :).

Tạm thời các bạn đừng chú ý quá nhiều, các bạn mà hướng dẫn F kiểu đó thì đúng là bội thực. Chúng ta vừa quan tâm xong phần dao động. Bây giờ đến câu hỏi thứ hai mà PTH đặt ra F nghĩ rất là hay, và đó cũng là câu F đặt ra trên kia, mạch RESET.

Như đã trao đổi trước đây về PIC16, một mạch chạy PIC, đơn giản chỉ cần có nguồn, phần dao động (có hai loại nội, ngoại), và phần reset. Chỉ cần 3 phần này là một con PIC có thể chạy. Vậy bạn nào hướng dẫn F cái phần RESET cái nhỉ? F phải làm thế nào đây?

namqn 22-12-2006 12:53 AM

Trích:

Nguyên văn bởi littlephoc (Post 6512)
Mạch nạp là cái chi chi vậy Falleaf? có phải là mạch để tải chương trình vào cho con chip nó chạy hay ko? Nếu vậy sao không dùng cổng usb?

Trước tiên, bạn nhìn thử xem ICD 2 của bạn dùng bao nhiêu dây để nối với board thử nghiệm (PICDEM 2 Plus chẳng hạn).

Để nạp chương trình vào một vi điều khiển PIC, cần tối thiểu 5 dây để cấp nguồn cũng như các tín hiệu. Nếu dùng USB thì cần phải có smart chip trên mạch nạp, là điều khá khó khăn và không mong muốn đối với những mạch nạp ra đời trước họ PIC18F4550 (dùng PIC16C765/PIC16C745 vẫn có khó khăn). Do đó, những mạch nạp như kiểu của David Tait (công bố năm 1996) thường dùng cách truy xuất trực tiếp cổng ngoại vi (với mạch của David Tait là cổng song song). Mọi logic thực hiện các giải thuật nạp chương trình được phần mềm trên PC đảm nhiệm => phần cứng đơn giản.

Thân,

Múi giờ GMT. Hiện tại là 08:49 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam