PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Các dự án mã nguồn mở (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=73)
-   -   UART2Ethernet dùng PIC18F67J60-I/PT (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=4639)

falleaf 25-07-2009 04:39 PM

UART2Ethernet dùng PIC18F67J60-I/PT

1 Attachment(s)
Danh sách linh kiện cơ bản bao gồm:

Bill Of Materials July 25,2009 10:36:15 Page1
Item Quantity Reference Part
4 1 C18 10uF
5 3 C19,C20,C21 0.1uF
6 1 D1 LED
7 2 J4,J5 CON6
8 1 L1 CHOKE
9 2 R9,R16 1K
10 4 R17,R18,R19,R20 51
11 2 R21,R22 1k2
12 1 R23 4k7
13 2 R24,R25 1.8k
14 1 R26 10k
15 1 R28 R
16 1 U6_EUI 24AA02E48_SOT23 (Microchip MAC Address EEPROM)
17 1 U12 RJ45 W/Mag
18 1 U13 PIC18F67J60-I/PT (Microchip)
19 1 Y1 25MHz

Do file quá nặng, F đang tìm cách để chuyển lên một cái host nào đó. Tạm thời F gửi lên cho các bạn cái schematics như hình dưới đây.

Chúc vui

falleaf 25-07-2009 04:45 PM

1 Attachment(s)
File đính kèm ở đây là file layout bằng ORCAD (.MAX).

Chúc vui

falleaf 25-07-2009 04:55 PM

Source Code của dự án đã được publish lên đây:
http://falleaf.net/download/Microchi...ernet.Code.zip

Chúc vui

falleaf 25-07-2009 05:31 PM

Mô tả hoạt động của UART2Ethernet

1) Cấu hình module như một server:
- Module hoạt động như một server
- Cho phép hoạt động trên mạng LAN/Internet
- Cho phép mở thêm nhiều kết nối (hiện nay chỉ cho phép mở 1 kết nối từ bên ngoài vào server)

2) Cấu hình module như một client:
- Client có thể kết nối lên bất kỳ server nào bằng IP trực tiếp hoặc URL
- Phiên bản này chưa mở kết nối trực tiếp bằng cáp thẳng, vẫn có thể nối trực tiếp 2 module mà không cần phải cắm vào mạng LAN.

3) Cấu hình giao tiếp UART:
- Cho phép cấu hình tất cả các chế độ hoạt động của UART bằng cách tương tác trực tiếp vào cấu hình của PIC.
- Cho phép giao tiếp lên tới tốc độ 115200 baud.

4) Cách cấu hình:
- Trên module có một MAC EEPROM của Microchip: 04-3a-xx-yy-zz. Để cấu hình cho module các bạn gõ địa chỉ http://xxyyzz để cấu hình.
- Sau khi cấu hình xong thì lưu lại và reboot để đặt lại cấu hình mới.
- Khi có sự cố đặc biệt nghiêm trọng, có thể sử dụng chân CFG (Config) nối xuống GND trong vòng 4 giây để reset module.
- Phiên bản mã nguồn mở tạm thời chưa cho phép việc cấu hình qua UART.

5) Những ý tưởng về ứng dụng:
- Quang báo có thể tự điều chỉnh nội dung từ web. Các bạn có thể làm một bảng quang báo cho phép cập nhật tỉ giá và giá cổ phiếu chẳng hạn. Hoặc một bảng quang báo có khả năng cảnh báo hư hỏng để báo về cho nhà sản xuất.
- Hệ thống điều khiển giao tiếp qua LAN hoặc Internet trước đây đang dùng RS232/485, có thể chuyển sang Ethernet dễ dàng. Ứng dụng trong công nghiệp.
.... các bạn tự nghĩ tiếp nhé.

Chúc vui

vdkpic 25-07-2009 06:51 PM

Chào anh F !
Em đang học lớp PIC16 tại ĐHBK TPHCM vào buổi tối 2 4 6, em rất quan tâm đến vấn đề điểu khiển và giám sát thiết bị qua mạng LAN và Internet. Trước đây em dùng RS232, vừa rồi nghe anh giới thiệu UART2Ethernet dùng PIC18F67J60-I/PT để truyền qua mạng em rất tâm đắc. Rất cám ơn anh đã post bài này, em sẽ phát triển thành ứng dụng vào một ngày sớm nhất, trong quá trình thực hiện có gì trục trặc mong anh chỉ giáo thêm... Cám ơn anh F rất nhiều !

falleaf 25-07-2009 07:10 PM

Kể từ thứ hai, các bạn có thể vào xem các cấu hình của bo mạch thử nghiệm được chạy ở công ty qua địa chỉ:

http://uart2ethernet.no-ip.info:9999

Sử dụng account: admin/admin.

Các bạn lưu ý, không nên cấu hình lung tung trong đó để mọi người đều có thể vào xem được thuận tiện, đặc biệt không thay đổi password. Hy vọng khi mình mở hệ thống này và mã nguồn mở như trên sẽ giúp ích được nhiều người.

Chúc vui

greenfield 28-07-2009 10:41 PM

Em đang định học lập trình cho web server ứng dụng ethernet. Anh F có biết loại XML hay AJAX thì có thể làm được việc này ạ?

linhnc308 29-07-2009 12:29 PM

Công ty R&P đã chia sẻ cho các bạn một thiết kế hoàn chỉnh rồi. Các bạn có thể dựa vào đó để phát triển thêm các ứng dụng khác chứ không chỉ có Ethernet-RS232. Anh F và R&P có ý muốn tạo ra một thư viện mã mở cho tất cả những ai quan tâm đến sản phẩm của Microchip. Bạn nào có dự án hoàn thiện nào đã phát triển, nếu có thể chia sẻ thì đưa nên mục này một cách đầy đủ nhất để mọi người cũng tham khảo. Có thể nhờ anh F và các mod trong việc uoload file nếu dung lượng file lớn.
Chúc thành công.

linhnc308 29-07-2009 12:35 PM

Mục này là các dự án mã mở. Tôi thấy có rất nhiều bạn tải tài liệu về rồi nhưng phần cảm ơn sao ít quá. Diễn đàn có nút cảm ơn không phải chỉ để cho vui mắt đâu các bạn ạ. Người ta đã bỏ công ra làm và đưa lên không vì lợi ích cá nhân thì chúng ta hay biết cảm ơn họ.

thaithien 29-07-2009 09:06 PM

Anh F ơi link http://uart2ethernet.no-ip.info:9999 không còn vào được nữa.Anh coi lại nhé.Cảm ơn anh !!!

bien_van_khat 29-07-2009 11:42 PM

Buổi tối R&P không làm việc nên board không chạy, bạn ráng chờ đến sáng mai nhé, 8h - 17h30.

thaithien 30-07-2009 06:28 AM

Vậy là xui cho em rồi.Em đang trong thời gian thực tập và phải thực tập cả ngày.Khoảng giờ đó thì em chịu thua rồi.Vậy chắc để hết đợt này đã.CÁi này duy trì được bao lâu vậy anh bien_van_khat ?

bien_van_khat 30-07-2009 09:32 AM

Trích:

Nguyên văn bởi thaithien (Post 28212)
Vậy là xui cho em rồi.Em đang trong thời gian thực tập và phải thực tập cả ngày.Khoảng giờ đó thì em chịu thua rồi.Vậy chắc để hết đợt này đã.CÁi này duy trì được bao lâu vậy anh bien_van_khat ?

Bạn an tâm, sẽ còn chạy dài dài để các bạn test thử.

thanhphong169 30-07-2009 05:03 PM

Em đang tìm hiểu về điều khiển thông qua internet dùng con 18f67j60.Em không ro cách thức hoạt động của TCP/IP stack.Trong file index.htm
Code:

function StateChanged()
                        {
                            for(i in ObjArray)
                            {
                                if(ObjArray[i].XMLDevice.readyState != "4" && ObjArray[i].XMLDevice.readyState != "complete")
                                    continue;

if(ObjArray[i].Text != "")
                            {
                                    document.getElementById(ObjArray[i].Text).innerHTML=ObjArray[i].XMLDevice.responseText;
                            }

if(ObjArray[i].Text == "txtAutoUpdateStatus")
                            {
                                if(navigator.userAgent.indexOf("Firefox") >= 0)
                                {
                                        ObjArray[i].XMLDevice = new GetXmlHttpObject(StateChanged);
                                ObjArray[i].XMLDevice.open("GET", "Status.cgi", true);
                                ObjArray[i].XMLDevice.send();
                                    }
                                    else
                                    {
                                ObjArray[i].XMLDevice.onreadystatechange = StateChanged;
                                ObjArray[i].XMLDevice.open("GET", "Status.cgi", true);
                                ObjArray[i].XMLDevice.onreadystatechange = StateChanged;
                                ObjArray[i].XMLDevice.send();
                            }
                            }
                            else
                            {
                                delete ObjArray[i].XMLDevice;
                                delete ObjArray[i].Text;
                                delete ObjArray[i];
                            }
                            }
                        }

cái hàm này được định nghĩa nhưng sao không được gọi,mong các sư huynh chỉ giáo giúp em với.

falleaf 31-07-2009 10:40 AM

Không có đoạn code này trong mã nguồn do R&P cung cấp, không hiểu bạn lấy đoạn mã nguồn này từ đâu ra. Hoặc có thể đoạn mã nguồn này không cần thiết cho việc dịch, và trong file nén bị thừa phần này.

Chúc vui

falleaf 31-07-2009 11:14 AM

Ước tính sơ bộ cho dự án này:
Linh kiện ----------- Số lượng ------ Giá tham khảo
PIC18F67J60-I/PT -- 1 ------------ 5$/pcs
Crystal 25MHz SMD - 1 ----------- 1$/pcs (loại rất nhỏ, phiên bản mới sẽ thay thế)
PCB ---------------- 1 ------------ 1$/pcs
RJ45 W/Mag -------- 1 ------------ 2.2$/pcs
BEAD, R, C --------- 1 bộ ---------- 1$/pcs
Hàn lắp ------------ 1 ------------ 1$/bộ

Đây là ước lượng theo giá bán lẻ từng linh kiện một. Như vậy, bất kỳ ai cũng có thể sản xuất mạch này với giá khoảng 11$ - 12$/bộ với giá sản xuất đơn chiếc. Nếu làm theo phiên bản hiện tại của R&P thì giá thạch anh sẽ giảm xuống. Giá mua các linh kiện phụ sẽ giảm xuống, tự hàn lắp thì không tính tiền công. Giá để có một bộ mạch thí nghiệm tại nhà sẽ dưới 10$/bộ.

So sánh với việc sử dụng các mạch phát triển khác đang bán trên thị trường, kể cả của VN và nước ngoài sẽ trở thành một lợi thế đáng kể.

Hy vọng rằng các bạn sẽ tự làm được các sản phẩm này và sử dụng hiệu quả.

Chúc vui.

manhha2799 31-07-2009 11:40 AM

NGhe tên dự án, ứng dụng thì thích lắm. Làm mạch thì được rồi. Nhưng mà vấn đề là ko có một tut tiếng việt nào cả. Nếu mà có ai làm tut này hoàn chỉnh hướng dẫn cơ bản để làm được từ a--z. Thì anh em diễn đàn sẽ cảm ơn nhiều. Đây là vấn đề cũng khó chứ ko dễ tí nào, nếu người thường muốn nghiên cứu làm thì cũng mất 3,4 tháng. Còn có người chỉ hoặc có tut thì sẽ đỡ mất thời gian mà lại làm được. Hy vọng RP hay ai đó có lòng thì chỉ cho anh em.

falleaf 02-08-2009 03:44 PM

Trích:

Nguyên văn bởi manhha2799 (Post 28246)
NGhe tên dự án, ứng dụng thì thích lắm. Làm mạch thì được rồi. Nhưng mà vấn đề là ko có một tut tiếng việt nào cả. Nếu mà có ai làm tut này hoàn chỉnh hướng dẫn cơ bản để làm được từ a--z. Thì anh em diễn đàn sẽ cảm ơn nhiều. Đây là vấn đề cũng khó chứ ko dễ tí nào, nếu người thường muốn nghiên cứu làm thì cũng mất 3,4 tháng. Còn có người chỉ hoặc có tut thì sẽ đỡ mất thời gian mà lại làm được. Hy vọng RP hay ai đó có lòng thì chỉ cho anh em.

Cái này không cần tut gì cả, có sẵn file .hex rồi, cứ thế lấy và nạp vào là xong. Mọi vấn đề config thì lên theo địa chỉ MAC của nó để config. Sau khi config xong thì cứ thế là dùng UART bắn ra, tự động nó lên ethernet được, cần gì phải có tut gì nữa?

Chúc vui

kimhuynguyen 02-08-2009 04:46 PM

Trích:

Nguyên văn bởi falleaf (Post 28292)
Cái này không cần tut gì cả, có sẵn file .hex rồi, cứ thế lấy và nạp vào là xong. Mọi vấn đề config thì lên theo địa chỉ MAC của nó để config. Sau khi config xong thì cứ thế là dùng UART bắn ra, tự động nó lên ethernet được, cần gì phải có tut gì nữa?

Chúc vui

Theo ý bạn manhha2799, có lẽ là một dạng giống như Đồ Án môn học hoặc tương đương, trong đó trình bày từng bước để có thể tự làm ra mạch từ A --> Z (có thể bao gồm cả lý thuyết nữa)

bien_van_khat 03-08-2009 09:32 AM

Trích:

Nguyên văn bởi kimhuynguyen (Post 28294)
Theo ý bạn manhha2799, có lẽ là một dạng giống như Đồ Án môn học hoặc tương đương, trong đó trình bày từng bước để có thể tự làm ra mạch từ A --> Z (có thể bao gồm cả lý thuyết nữa)

Đây là 1 sản phẩm hoàn chỉnh đã hoạt động, bạn được quyền sửa đổi source cho phù hợp với yêu cầu riêng. Bạn có quyền sử dụng những gì cung cấp ở đây để làm ra sản phẩm và đem bán.

Nhưng đây không phải là 1 bài hướng dẫn vì thế viết tut là không cần thiết.

falleaf 03-08-2009 09:35 AM

Trích:

Nguyên văn bởi kimhuynguyen (Post 28294)

Không hiểu các bạn cần tự làm cái gì nữa:
- Mạch in đã có sẵn, tự đặt hoặc đến R&P mua (khoảng 10 ngày nữa sẽ có các bo mạch phiên bản mới.
- PIC và các linh kiện khác có thể mua tại R&P và ngoài chợ.
- Hàn lắp tất cả lên bo.
- Nạp file hex vào PIC.
- Cấu hình bằng cách vào địa chỉ http://xxyyzz để chọn cấu hình
- Giao tiếp qua UART (sử dụng một bo mạch khác, PIC khác) với module này để gửi tín hiệu truyền đi qua ethernet.

Nếu đây là tất cả những gì các bạn cần, thì nó chỉ đơn giản là như vậy thôi. Toàn bộ mã nguồn và file hex đều đã được cung cấp đầy đủ.

Nếu câu hỏi của các bạn là sâu hơn:
- TCP/IP?
- Mạng internet/LAN
- Giao thức Ethernet (Physic/Datalink)
- DHCP, URL,...

Những vấn đề đó các bạn phải tự tìm hiểu và nghiên cứu. Module này đã giúp các bạn chuyển đổi từ những cái phức tạp đó, không cần phải học và nghiên cứu, chỉ cần hiểu UART thì có thể gửi và nhận một gói tin từ một điểm này tới một điểm tùy ý khác mà các bạn muốn. Nếu như các bạn lại học lại từ Ethernet căn bản, thì module này không còn ý nghĩa gì nữa.

Chúc vui.

lehung85 03-08-2009 12:34 PM

Sao em không vào được

anh Falleaf ơi...!

thaithien 03-08-2009 08:54 PM

Tại sao phải nhất thiết phải vào host trên nhỉ.Nếu có thể thì anh Fall và các anh bên R&P vó thể hướng dẫn để tạo cái host riêng cho mỗi ngừoi được không hoặc là có thể nghiên cứu để tự tạo?Đường nào thì khi phát triển ứng dụng thì cũng không tránh khỏi cái việc đó.
Ý kiến hơi "nông nỗi",có gì thì bỏ qua cho dùm nghen !!!!!

bien_van_khat 03-08-2009 11:26 PM

Trích:

Nguyên văn bởi thaithien (Post 28333)
Tại sao phải nhất thiết phải vào host trên nhỉ.Nếu có thể thì anh Fall và các anh bên R&P vó thể hướng dẫn để tạo cái host riêng cho mỗi ngừoi được không hoặc là có thể nghiên cứu để tự tạo?Đường nào thì khi phát triển ứng dụng thì cũng không tránh khỏi cái việc đó.
Ý kiến hơi "nông nỗi",có gì thì bỏ qua cho dùm nghen !!!!!

Vì demo board được đặt trong mạng cục bộ của R&P, do đó để thử nghiệm bạn phải kết nối tới IP của R&P. Lúc này router ở R&P đã được cấu hình (port forwarding), sẽ chuyển hướng kết nối của bạn (port 9999) tới demo board.

Vì IP của R&P là IP động nên để thuận tiện bộ phận kỹ thuật đã sử dụng Dynamic DNS để thuận tiện hơn cho các bạn từ internet.

Khi đó thay vì phải gõ http://xxx.xxx.xxx.xxx:9999 (với xxx là IP thay đổi mỗi ngày) bạn chỉ cần gõ http://uart2ethernet.no-ip.info:9999, vừa dễ nhớ vừa cố định.

Các bạn quan tâm có thể tìm hiểu thêm về port forwarding và DDNS bằng google.

thienstar 04-08-2009 04:07 PM

Hỏi về Ethernet

Em đang có con 18f97J60 .Vầythi em có thể lấy con này thay cho 18f67j60 trong cái sơ đồ mạch của anh falleaf được không ??????
Cám ơn.
Trần Đức Thiện

falleaf 04-08-2009 05:28 PM

Được, nhưng bạn phải sửa lại cấu hình cho PIC, đồng thời phải tự vẽ mạch lại.

Chúc vui

leethanh 05-08-2009 06:06 PM

Sao em không vào được

anh Falleaf ơi...!

moserose 30-08-2009 04:17 PM

chào anh falleaf rất cảm ơn anh đã chia sẻ một project hoàn chỉnh như vầy!
Nhân đây anh cho em hỏi là: em có dùng hai board picdem.net kết nối với máy tính qua một hub. Vấn đề ở đây là khi máy tính kết nối được với board 1(co IP1) thì lại mất kết nối với board 2(có IP2).
Rút board 1 ra thì board 2 có thể kết nối với máy tính bình thường.
Anh có thể giải thích vấn đề và giúp em cấu hính sao cho máy tính có thể nhận được kết nối tới 2 board một cách đồng thời.
Em cảm ơn anh rất nhiều.

bien_van_khat 30-08-2009 04:47 PM

Trích:

Nguyên văn bởi moserose (Post 29117)
chào anh falleaf rất cảm ơn anh đã chia sẻ một project hoàn chỉnh như vầy!
Nhân đây anh cho em hỏi là: em có dùng hai board picdem.net kết nối với máy tính qua một hub. Vấn đề ở đây là khi máy tính kết nối được với board 1(co IP1) thì lại mất kết nối với board 2(có IP2).
Rút board 1 ra thì board 2 có thể kết nối với máy tính bình thường.
Anh có thể giải thích vấn đề và giúp em cấu hính sao cho máy tính có thể nhận được kết nối tới 2 board một cách đồng thời.
Em cảm ơn anh rất nhiều.

Nếu bạn dùng 1 file hex để nạp cho cả 2 board thì vấn đề phát sinh là trùng địa chỉ MAC. Bạn cần sửa lại địa chỉ MAC trong file TCPIPConfig.h để ko trùng nhau.

------------
Các bạn có thể đọc thêm vể địa chỉ MAC ở đây
http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?p=29124

kheo 10-11-2009 09:44 AM

Mua 1 con U2E về nhưng mất mấy ngày rồi mà chưa kết nối qua web để đặt thông số được. Gọi điện hỏi thì không ai nghe máy, nhắn tin cung ko hồi âm. Lúc mua thì nói bảo hành có 2 ngày. Hôm nay loay hoay 4 ngày rồi mà chưa kết nối được, nếu mạch có vấn đề gì thì coi như toi.

Các bác xem lại phần hỗ trợ kỹ thuật chút đi chứ kiểu này chắc chết quá.

(trong quyển manual 15 trang thì trang 2 chân CFG là chân 1, còn trang 15 thì chân CFG là chân 2. Mạch chạy rất nóng, không biết do nguyên nhân trục trặc gì hay là mạch nó bình thường vẫn nóng thế).

phamminhtuan 10-11-2009 04:34 PM

Trích:

Nguyên văn bởi kheo (Post 31048)
Mua 1 con U2E về nhưng mất mấy ngày rồi mà chưa kết nối qua web để đặt thông số được. Gọi điện hỏi thì không ai nghe máy, nhắn tin cung ko hồi âm. Lúc mua thì nói bảo hành có 2 ngày. Hôm nay loay hoay 4 ngày rồi mà chưa kết nối được, nếu mạch có vấn đề gì thì coi như toi.

Các bác xem lại phần hỗ trợ kỹ thuật chút đi chứ kiểu này chắc chết quá.

(trong quyển manual 15 trang thì trang 2 chân CFG là chân 1, còn trang 15 thì chân CFG là chân 2. Mạch chạy rất nóng, không biết do nguyên nhân trục trặc gì hay là mạch nó bình thường vẫn nóng thế).

Trên PIC tải nguyên module Ethernet, nóng là chuyện bình thường, bạn có thể nói rõ hơn trục trặc chỗ nào không, đã rất lâu mình không nhận được hồi âm nào từ khách hàng về U2E, nếu bạn có thông tin cứ tạo luồng mới, mình sẵn sàng hỗ trợ kỹ thuật cho bạn, mong bạn mô tả kỹ hơn một chút về lỗi mà bạn gặp phải, nếu bạn gọi điện cho R&P thì bạn phải gọi trong giờ hành chính, nếu cần hỗ trợ kỹ thuật thì bạn đề nghị được hỗ trợ kỹ thuật cho U2E thì sẽ gặp được thôi. Có lẽ một chi tiết nhỏ nào đó trong Manual bị sơ suất, mình sẽ sửa lại, nhưng CFG là chân 1, theo đúng hình 1, mong bạn thông cảm

bien_van_khat 10-11-2009 05:15 PM

Trích:

Nguyên văn bởi kheo (Post 31048)
Mua 1 con U2E về nhưng mất mấy ngày rồi mà chưa kết nối qua web để đặt thông số được. Gọi điện hỏi thì không ai nghe máy, nhắn tin cung ko hồi âm

Không rõ bạn gọi số nào? Có thể lúc bạn gọi người trực máy đang bận công việc khác bạn vui lòng chờ và gọi lại.

Số của R&P là 08 3811 9870, gặp Nam, sáng 8h - 12h, chiều 1h30 - 5h30

kheo 10-11-2009 05:27 PM

Bộ U2E mình sử dụng nguồn 3.3V từ case máy tính (đo nguồn là 3.415V, chắc là OK chứ).
U2E được nối với máy tính qua cáp dài khoảng 1.5m. Đã thử cả cáp chéo lẫn cáp thẳng (vì manual không thấy nói sử dụng loại cáp nào). Cổng COM máy tính nối với U2E qua mạch RS232-TTL ở tốc độ 19200.

Khi khởi động thì cổng COM máy tính nhận được xâu "046A58"

Khi truy cập vào địa chỉ http://046a58/ thì chỉ hiển thị lên cửa sổ "Internet Explorer cannot display the webpage". Đã thử đấu chân CFG (chân 1) với 3.3V và cả GND nhưng đều không có dấu hiệu của gàu.

Nếu đấu chân CFG với GND khi khởi động thì công COM sẽ nhận được xâu "reset".

Gửi lệnh "ipconfig<CR>" nhưng không thấy hồi âm gì cả (<CR> nghĩa là 0x0D). Chưa thử test các lệnh khác vì các lệnh khác đều là lệnh đặt cấu hình.

Nhờ bác manufacturer hướng dẫn xử lý cái.

kheo 10-11-2009 05:35 PM

Ah, máy tính mình để IP address và DNS server đều ở automatically. Mỗi lần kết nối thì khởi tạo rất lâu. Địa chỉ IP thường là 169.254.xxx.xxx, subnet mask là 255.255.0.0. Trông không ok lắm nhưng chắc không vấn đề gì chứ.

bien_van_khat 10-11-2009 08:07 PM

Trích:

Nguyên văn bởi kheo (Post 31065)
Ah, máy tính mình để IP address và DNS server đều ở automatically. Mỗi lần kết nối thì khởi tạo rất lâu. Địa chỉ IP thường là 169.254.xxx.xxx, subnet mask là 255.255.0.0. Trông không ok lắm nhưng chắc không vấn đề gì chứ.

Mặc định trong U2E không enable DHCP server vì coi như các bạn kết nối với máy tính qua Router có DHCP server (nếu nhà bạn có ADSL router thì có thể cắm U2E vào mạng của ADSL router). Trong trường hợp bạn kết nối trực tiếp với máy tính thì cần quan tâm 2 vấn đề:
* Cable: Nếu card mạng của bạn tương đối cũ, thì cần nối bằng cable chéo. Hầu hết các card mạng 10/100/1000Mbps gần đây đều có tính năng auto MDIX thì bạn có thể cắm cable chéo hoặc cable thẳng tùy ý.

* IP: IP mặc định của U2E khi ko được gán bởi DHCP Server là 169.254.1.1, subnet mask là 255.255.0.0. Bạn thử ping tới IP này xem có trả lời hay ko.

Vấn đề của bạn không phải là vấn để của U2E mà là vấn đề về cấu hình mạng.

kheo 11-11-2009 10:08 AM

Khi cắm trực tiếp qua cáp chéo thì ping tới 169.254.1.1 đều "Request timed out" và vào http://046a58/ cũng không được.

Khi nối qua switch thì vào được trang cấu hình. Ở Status thì IP Address là 192.168.0.9. Tuy nhiên cũng không ping được địa chỉ này.

Khi cấu hình cho IP tĩnh là 192.168.0.10 và "Save + Reboot" thì ở Status báo IP address là 192.168.0.10 (tức là đã nhận) nhưng ping vẫn "Request timed out".

kheo 11-11-2009 03:33 PM

"Một cách khác là tạo ra cổng COM ảo trên máy tính bằng phần mềm com0com->Opensoft Software, lúc đó bạn có thể làm ứng dụng trên PC để kết nối với cổng COM ảo". Đây là đoạn hướng dẫn trên Manual của U2E. Bác manufacturer có thể chỉ rõ thêm chút là down cái software tạo COM ảo ở đâu không.

Cái chip nóng quá, không rõ là cứ để liên tục thế có hy sinh không. Bác tư vấn luôn nhé.

bien_van_khat 11-11-2009 04:26 PM

http://www.google.com.vn/search?hl=v...meta=&aq=f&oq=

datk45d 14-11-2009 10:24 PM

Chào mọi người

Rất cảm ơn R&P về dự án mở này. Chắc chắn dự án này sẽ giúp ích cho rất nhiều anh em điện tử, tất nhiên có cả mình rồi.

cho mình hỏi thêm: có cách nào nâng tốc độ UART lên lớn hơn không, đến giới hạn của PIC18 được không

bien_van_khat 14-11-2009 11:44 PM

Trích:

Nguyên văn bởi datk45d (Post 31250)
Chào mọi người

Rất cảm ơn R&P về dự án mở này. Chắc chắn dự án này sẽ giúp ích cho rất nhiều anh em điện tử, tất nhiên có cả mình rồi.

cho mình hỏi thêm: có cách nào nâng tốc độ UART lên lớn hơn không, đến giới hạn của PIC18 được không

Bạn có thể thử chỉnh sửa mã nguồn và build lại để thử nghiệm.

Múi giờ GMT. Hiện tại là 08:51 AM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam