PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   PIC - Thiết kế và Ứng dụng (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=23)
-   -   Chiều gắn LED vào mạch (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=784)

linhbx 07-12-2006 11:46 AM

Chiều gắn LED vào mạch

2 Attachment(s)
Chào các anh,

Em là đệ tử mới nhập môn. Em có cái mạch đã thiết kế sẵn rồi. Ngay chổ gấn cái led trên board có kí hiệu là (như h1.jpg), còn led thì có 1 chân dài và một chân ngắn(hình led.jpg). Hướng dẫn giúp em gắn sao cho đúng chiều ạ.

Cảm ơn các anh

MHz 07-12-2006 07:30 PM

Trích:

Nguyên văn bởi linhbx (Post 6265)
Chào các anh,

Em là đệ tử mới nhập môn. Em có cái mạch đã thiết kế sẵn rồi. Ngay chổ gấn cái led trên board có kí hiệu là (như h1.jpg), còn led thì có 1 chân dài và một chân ngắn(hình led.jpg). Hướng dẫn giúp em gắn sao cho đúng chiều ạ.

Cảm ơn các anh

... chân dài là Anode (kí hiệu hình mũi tên) còn chân ngắn là Cathode (kí hiệu là gạch ngang)... :D

linhbx 07-12-2006 09:13 PM

Trích:

Nguyên văn bởi MHz (Post 6267)
... chân dài là Anode (kí hiệu hình mũi tên) còn chân ngắn là Cathode (kí hiệu là gạch ngang)... :D

Cảm ơn anh MHz,

Em dùng cái đồng hồ điện tử và đồng hồ kim đo cực của led, em thấy chúng cho kết quả trái ngược nhau nên lưỡng lự. :) Em hiểu rồi ạ.

Thks anh,

thanhnam_269 03-01-2007 09:03 AM

Ở đồng hồ đo, khi đo áp một chiều thì dây đỏ cắm vào cực dương, nhưng khi dùng để đo LED hoặc diod, transistor thì dây đen mới chính là cực dương của nguồn pin từ đồng hồ phát ra.
Chúc bạn thành công!

Luanquangnam 05-01-2007 09:03 AM

Trích:

Nguyên văn bởi linhbx (Post 6265)
Chào các anh,

Cảm ơn các anh

Theo kinh nghiem cua minh thi chan dai cua led la chan duong con chan ngan la chan am la luon dung
Chuc ban thanh cong

sgt_member 05-01-2007 09:18 AM

1 Attachment(s)
Chào các bạn

Mình có cái hình này muốn chia sẻ cho các bạn. Qua hình đó bạn sẽ thấy để phân biệt cực + và cưc - của LED có 2 cách:
Cách 1: Dựa vào chiều dài chân
Chân dài: cực dương
Chân ngắn : cực âm
Cách 2: : Dựa vào hình dạng của LED (cách này tiện hơn vì có thể xác định cực của LED kể cả khi LED bi cắt chân hay hàn trên mạch)
Chân LED nào mà vỏ của LED bị khuyết một miếng chính là cực âm.

Chúc vui vẻ
sgt_member

trongah 28-03-2008 01:20 AM

[QUOTE=linhbx;6265]Chào các anh,

bạn nên học 1 khóa điện tử căn bả trường trung cấp nghề Hùng Vương sẽ biềt nhiều hơn về vấn đề bạn hỏi...chúc bạn thành công nhé.khóa học chỉ 3tuần thôi...

falleaf 28-03-2008 12:47 PM

Vậy nếu con LED hình vuông thì làm thế nào?

Chân LED có khi bị đảo đấy, không nhất thiết là dài hay là ngắn đâu. Cách duy nhất khi đem một lô LED về là lấy đồng hồ đo 1 con thử, rồi cứ thế mà cắm sau.

Chúc vui

tienthinh55 29-03-2008 08:15 PM

Led chính là Diode. Do Diode như nào thì led như thế.

linhbkfet 13-05-2008 05:31 PM

Cực của led thì dễ thôi! Các cậu xem cực ở trong led ấy, cực nào to hơn là Cathode, còn lại cực nhỏ hơn là Anode!

trieucn 01-06-2008 03:17 PM

Trích:

Nguyên văn bởi linhbkfet (Post 16185)
Cực của led thì dễ thôi! Các cậu xem cực ở trong led ấy, cực nào to hơn là Cathode, còn lại cực nhỏ hơn là Anode!

Hôm trước em có làm theo cách đó với hai loại LED xanh và đỏ. Tưởng nó giống nhau, nhưng không ngờ nó ngược. Hic. Làm em phải rút hết ra :D. Nói chung, chân dài là dương, chân ngắn là âm. Nếu muốn chính xác thì dùng đồng hồ đo là chính xác nhất. Hic

wwwaaa 25-09-2008 12:06 AM

Trích:

Nguyên văn bởi falleaf (Post 15215)
Vậy nếu con LED hình vuông thì làm thế nào?

Chân LED có khi bị đảo đấy, không nhất thiết là dài hay là ngắn đâu. Cách duy nhất khi đem một lô LED về là lấy đồng hồ đo 1 con thử, rồi cứ thế mà cắm sau.

Chúc vui

Dùng VOM thang đo ohm, R x10 đo,led còn tốt sẽ có 1 lần kim lên (led sáng, giai đo R x1 led sáng mạnh hơn,cẩn thận kẻo die) .khi kim lên,chân led ứng với que đen là Anode,led hđ chế độ phân cực thuận,ok

namqn 25-09-2008 12:29 AM

Trích:

Nguyên văn bởi wwwaaa (Post 19082)
Dùng VOM thang đo ohm, R x10 đo,led còn tốt sẽ có 1 lần kim lên (led sáng, giai đo R x1 led sáng mạnh hơn,cẩn thận kẻo die) .khi kim lên,chân led ứng với que đen là Anode,led hđ chế độ phân cực thuận,ok

Một số multimeter dạng hiện số trên màn hình LCD mà tôi đang dùng có que đỏ là cực dương, que đen là cực âm khi kiểm tra diode hay đo điện trở.

Thân,

phuchanh 25-09-2008 12:16 PM

Nếu dùng đồng hồ điện tử do LED thì chuyển sang ký hiệu diode để đo phân cực, đo thuận và đo nghịch. Phép đo dùng theo chiều thuận, dựa vào màu que đỏ để xác định anode, cathode. Que đen: cathode, que đỏ: anode.

namqn: Đề nghị bạn sau này viết bài bằng tiếng Việt có dấu. Diễn đàn đã có sẵn bộ gõ tiếng Việt, tương thích với các kiểu gõ thông dụng, và bạn không cần cài đặt thêm phần mềm gì vào máy tính của bạn.

wwwaaa 26-09-2008 08:23 PM

Trích:

Nguyên văn bởi namqn (Post 19083)
Một số multimeter dạng hiện số trên màn hình LCD mà tôi đang dùng có que đỏ là cực dương, que đen là cực âm khi kiểm tra diode hay đo điện trở.

Thân,

Nói cho rõ hơn là em dùng VOM hiển thị kim,60k một cái.SV nghèo nghe anh nói về cái multimeter hiện số bằng LCD tự dưng lại "động lòng tham",tội lỗi...tội lỗi...
Mà giá một cái hiện số LCD ở TPHCM mềm nhất là bao nhiêu hả các bác?

Múi giờ GMT. Hiện tại là 10:17 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam