PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Điều khiển (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=21)
-   -   điều khiển ổn định nhiệt độ xin giúp đỡ (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=9085)

lhduongolala 01-05-2011 10:12 PM

điều khiển ổn định nhiệt độ xin giúp đỡ

2 Attachment(s)
chào các bạn, chẳng là mình năm nay là năm cuối, đang làm cái đề tài trên, các khâu đo nhiệt độ phản hồi về, giao tiếp USB máy tính và hiển thì thời gian thực DS1307 thì OK rùi, nhưng còn một vấn đề là mạch công suất, mình là dân đo lường nên phần này hơi đuối, loay hoay mà chưa được.

_Ý tưởng giải pháp điều khiển trên PIC18F4550: (dải nhiệt độ từ: nhiệt độ phòng-->300 độ C)

+Sau khi đặt nhiệt độ mong muốn: chân ra RB3 sẽ được nâng lên mức cao, (mình định sử dụng TRIAC BTA12 cho mạch công suất) lúc này thanh đốt sẽ được cấp điện áp 220VAC, đốt nóng buồng đốt.

+Khi nhiệt độ đo phản hồi về bằng với nhiệt độ đặt: Chân RB3 lúc này sẽ phát xung điều khiển PWM (tần số 50Hz) duty=50% qua mạch công suât để đóng mở TRIAC ổn định nhiệt độ.

+Nếu nhiệt độ buồng đốt vượt quá nhiệt độ đặt và tăng nhanh: chân RB3 sẽ được đưa xuống mức thấp, ngắt điện AC cấp cho thanh đốt.

Trên mạng mình thấy có bạn bảo điều khiển bằng pha, có bạn bảo điều khiển bằng PWM được, nên mình cũng không rõ ai đúng ai sai. mình cũng biết là TRIAC đóng mở tại điểm 0, nên phải dò điểm 0 đó trong điện áp AC @@ mình tìm rất nhiều nhưng cũng không ra kết quả, nay post lên đây mong các bạn và sư phụ cao nhân chỉ dạy mình. mình xin cảm ơn nhiều!
đây là mạch công suất mình tham khảo được ở trên mạng.

@:mình không biết post ở đâu cho đúng, mong MOD thông cảm cho mình :)

danghien719 20-06-2011 07:32 PM

chào bạn @lhduongolala
cả 2 cách trên của bạn đều làm đc. nói chung là OK cả.
Mình vừa mới làm xong cái đề tài : xây dựng hệ thống tự động điều chỉnh nhiệt độ ứng dụng vi điều khiển + giao tiếp LabView. Nên mình nghiên cứu khá kỹ về mạch công suất cho tải. Monhf cũng dùng như bạn : BAT16 + MOC3020

- Điều khiển nhiệt tải thuần trở như bạn khá là dễ. Y như cái hình bạn đưa lên vậy.
Cách 1 : điều theo xung
Ở đây bạn dừng hiểu là PWM làm chi cho mệt, thực sự ko phải như vậy. Phương pháp này người ta điều khiển bằng cách kích 1 chân vi điều khiển cho bằng 0 thế là thông MOC, làm Triac mở có điện áp qua tải (điện áp lúc này Full 220VAC), dựa vào cảm biến để biết khi nào nhiệt độ đến nhiệt độ đặt thì kích cho bằng 1. tải ko có áp. làm nhiệt độ tạm thời giữ ở đấy (nhiệt có quán tính chậm mà), nếu nó xuống lại set bằng 0. pp như thế này gọi là điều khiển theo pp xung, nhưng bạn thấy đấy, bạn chất ko phải PWM -> cách này rất dễ, đáp ứng được ngay bài toán
Cách 2 : điều khiển tuyến tính (tức điều pha) - mình làm cái này, vì nếu làm bằng cách 1 thiì dễ quá, ko để lại ấn tượng :D
cách này như diễn đàn đã có thảo luận. vẫn là PIC và MOC + TRIAC + Tải
chỉ khác là chúng ta phải làm 1 cái mạch detect zero crossing để tạo tín hiệu đồng pha, đưa vào chân ngắt của PIC thế là OK. muốn góc mở bao nhiêu chỉ cần tạo trể trong hàm #INT_EXT thôi.
- 1 kinh nghiệm cho bạn : Zero crossing nên làm bằng Op-amp và nên để nguồn đối xứng.
tôi làm 3 cái mạng : LM339 + LM324 (nguồn đơn) và 741 nguồn đôi thì 741 mặc dù là IC đời đầu nhưng đã giải quết bài toán 1 cách khá hiệu quả hơn 2 thằng em ra đời sau nó (tín hiệu trên Ocilo ngon như con cún con :D)
Thân ! Hi vọng những lời viết dài ngoằng trên đây sẽ giúp được bạn.

longthophi 02-08-2011 11:36 AM

chào anh . em vẫn chưa hiểu về dectect zero crossing cho lắm . a có thể nói rõ hơn không? không phải mình dùng pwm kich opto moc3020 no se thay doi goc mo triac à.mong anh chi giao cho

coofhair 24-08-2011 06:24 PM

mình cũng đang tìm hiểu điều khiển góc mở triac mà search chẳng thấy hỏi k ai tra lời

liverpool 16-09-2011 12:08 AM

có a/c nào biết trả lời giúp với !

ducdao7240 19-09-2011 11:18 AM

bạn ơi.mình đang làm về đề tài điều khiển nhiệt độ lò điện trở. mong các bạn @lhduongolala và bạn danghien719 post tài liệu lên cho mình tham khảo nhé.thanks
ngoisaomangtenem_7240@yahoo.com

pqthang711 21-09-2011 07:32 PM

1 Attachment(s)
Trích:

Nguyên văn bởi coofhair (Post 48934)
mình cũng đang tìm hiểu điều khiển góc mở triac mà search chẳng thấy hỏi k ai tra lời

Nếu bạn ngại lập trình vì cần gấp thì mình có cái mạch điều khiển triac này cho bạn :D
PS:nhưng nên làm theo cách của bạn danghien719 hơn vì qua đó bạn mới hiểu rõ PIC được :) .

ducdao7240 23-09-2011 04:25 PM

bạn tìm tham khảo cái này nhé. điều chỉnh góc mở của triac và thyristor và mạch điều khiển triac,thyristor. link nè bạn coofhair
http://www.mediafire.com/?5uzgiz6kiajd7cb
sao hok co cho up file o day ha mod ơi.
ai biết thiết kế mạch điều khiển nhiệt độ dùng triac hoăc thyristor .minh đang làm về sơ đồ khống chế nhiệt độ và giản đồ điện áp.gưit cho mình nhé.
ngoisaomangtenem_7240@gmail.com
ducdao7240@gmail.com

dragon_3289 04-11-2011 09:18 PM

Theo minh biết thi điều khiển điện xoay chiếu ta phải sử dụng pp điều khiển góc kích, mình đa thử điều khiển bằng cách điều xung nhưng không thành công. Cuối cùng phải dùng mạch zero detect rồi canh thời gian để kích triac, kết quả điều khiển nhiệt độ rất tốt. Nhưng mình chỉ làm và chạy tốt với 8051, còn pic thì chạy không được tốt, tại vì mình mới chuyển qua lập trình cho pic nên cùi bắp lắm. mấy pro có thể chỉ giáo thêm cho mình được không? cho thể cho mình code demo được không?( mạch của mình có 1 khối zero detect đưa vào chân vi điều khiển pic và 1 chân kích bóng đèn 220v thông qua moc 3020 và BTA16)

long_hd88 25-07-2012 10:47 AM

bạn danghien719 có thể post cụ thể lên cho anh em tham khảo đc không , thanks !

danghien719 27-07-2012 12:32 AM

Cứ làm như hình trên là được thôi, có gì đâu, Pót cụ thể lên là pót cái nào ?

long_hd88 27-07-2012 10:14 PM

bạn danghien719 gửi cho mình tham khảo đồ án của bạn được không ?thanks , mail của mình là : long_hd88@yahoo.com
có gì không hiểu mình hỏi bạn và mọi người tiếp ! chúc bạn thành công !

nguyenhonghai 09-12-2013 12:07 AM

Trích:

Nguyên văn bởi dragon_3289 (Post 51158)
Theo minh biết thi điều khiển điện xoay chiếu ta phải sử dụng pp điều khiển góc kích, mình đa thử điều khiển bằng cách điều xung nhưng không thành công. Cuối cùng phải dùng mạch zero detect rồi canh thời gian để kích triac, kết quả điều khiển nhiệt độ rất tốt. Nhưng mình chỉ làm và chạy tốt với 8051, còn pic thì chạy không được tốt, tại vì mình mới chuyển qua lập trình cho pic nên cùi bắp lắm. mấy pro có thể chỉ giáo thêm cho mình được không? cho thể cho mình code demo được không?( mạch của mình có 1 khối zero detect đưa vào chân vi điều khiển pic và 1 chân kích bóng đèn 220v thông qua moc 3020 và BTA16)

mình đang thử làm nó bằng 8051, có giao tiếp với máy tính qua RS232, bây giờ mới động đến triắc, bạn có mạch, có code thành công rồi thì giúp mình với, nếu được bạn gửi vào mail honghai1511992@gmail.com cho mình nhé, cám ơn bạn

Múi giờ GMT. Hiện tại là 01:02 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam