PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   dsPIC - Bộ điều khiển tín hiệu số 16-bit (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=29)
-   -   dsPIC từ cơ bản đến nâng cao (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=1139)

hungtdh_bk 06-08-2007 07:28 PM

Cảm ơn anh!
Thế như anh Nam nói thì chức năng của các chân này không có gì khác với chức năng của các chân ngắt ngoài INT0->INTx ở chế độ any change à anh.ví dụ như đếm xung encoder chẳng hạn ,ta có thể dùng các chân INTx ở chế độ any change để kích hoạt ngắt ở cả sườn lên và sườn xuống của xung vào.

namqn 06-08-2007 08:07 PM

Trích:

Nguyên văn bởi hungtdh_bk (Post 10568)
Cảm ơn anh!
Thế như anh Nam nói thì chức năng của các chân này không có gì khác với chức năng của các chân ngắt ngoài INT0->INTx ở chế độ any change à anh.ví dụ như đếm xung encoder chẳng hạn ,ta có thể dùng các chân INTx ở chế độ any change để kích hoạt ngắt ở cả sườn lên và sườn xuống của xung vào.

Đúng như vậy bạn ạ. Tuy nhiên, các chân INTx chỉ được kích hoạt theo 1 cạnh nhất định một khi đã được thiết lập cấu hình, và chỉ bằng cách thiết lập lại cấu hình thì mới có thể được kích hoạt theo cạnh kia. Trong khi đó, các ngắt CNx xảy ra khi trạng thái logic của chân thay đổi (tức là theo cả cạnh lên lẫn cạnh xuống). Encoder chỉ là một ví dụ để tôi minh họa ứng dụng của các ngắt CNx, chứ việc xử lý encoder theo kiểu này sẽ thường kém hiệu quả hơn so với việc sử dụng các module QEI có sẵn trong các chip dành cho điều khiển động cơ.

Thân,

hungtdh_bk 07-08-2007 12:41 AM

cảm ơn anh!
Vậy sao dspic ko có thêm chế độ kích hoạt ngắt cho cả 2 sườn lên và sườn xuống cho các chân INTx (any change) như trong AVR nhỉ?cho đơn giản.Hay làm thế sẽ ổn định và chính xác hơn?Trước e làm AVR giờ chuyển sang DSpic cùng là để tận dụng khả năng xử lý,module QEI ,module CAN,PWM của DSPIC.Là lính mới học DSPIC,mong anh chỉ giáo.

namqn 07-08-2007 02:47 AM

Trích:

Nguyên văn bởi hungtdh_bk (Post 10573)
cảm ơn anh!
Vậy sao dspic ko có thêm chế độ kích hoạt ngắt cho cả 2 sườn lên và sườn xuống cho các chân INTx (any change) như trong AVR nhỉ?cho đơn giản.Hay làm thế sẽ ổn định và chính xác hơn?Trước e làm AVR giờ chuyển sang DSpic cùng là để tận dụng khả năng xử lý,module QEI ,module CAN,PWM của DSPIC.Là lính mới học DSPIC,mong anh chỉ giáo.

Câu hỏi của bạn có lẽ chỉ có kỹ sư thiết kế chip của Microchip mới trả lời chính xác được. Các ngắt CNx đã thỏa mãn yêu cầu trên của bạn rồi còn gì.

Thân,

scentoflove 09-08-2007 11:52 PM

Em xài ds33f muốn đọc ADC 5V thì chọn VCFG<2:0> sao cho ADref+ = 5v ADref-= AVss và nối chân Vref+ với 5V. Như vậy ok chưa a Nam

namqn 10-08-2007 12:15 AM

Trích:

Nguyên văn bởi scentoflove (Post 10632)
Em xài ds33f muốn đọc ADC 5V thì chọn VCFG<2:0> sao cho ADref+ = 5v ADref-= AVss và nối chân Vref+ với 5V. Như vậy ok chưa a Nam

Trong một luồng khác tôi có nói là các chân analog cần được giới hạn điện áp, với điện áp tối đa là Vdd + 0.3V (datasheet nói như vậy). Vdd cực đại là 3.6V, đây là giá trị giới hạn trên của điện áp nguồn, bạn nên dùng 3.3V. Do đó, nối như bạn vừa nói sẽ nướng chip ngay lập tức.

Thân,

scentoflove 10-08-2007 06:17 PM

Em có đọc bài đó của anh, nhưng em thắc mắc là do mình ko tạo được áp Vref 5V (em dùng chân Vref+ nguồn ngoài 5V và chân AVss mass) hay là chân ANx đọc về ko chịu nổi áp 3.6V-5V.

namqn 10-08-2007 06:19 PM

Trích:

Nguyên văn bởi scentoflove (Post 10649)
Em có đọc bài đó của anh, nhưng em thắc mắc là do mình ko tạo được áp Vref 5V (em dùng chân Vref+ nguồn ngoài 5V và chân AVss mass) hay là chân ANx đọc về ko chịu nổi áp 3.6V-5V.

Chân ANx sẽ không chịu nổi áp > Vdd + 0.3V (giới hạn tuyệt đối của Vdd là 4V).

Thân,

Arane 08-02-2009 10:47 AM

Em hỏi về dspic33FJ256GP710 !

Khi em dùng dspic33FJ256GP710. Em khai báo: _FOSCSEL(FNOSC_PRI & IESO_OFF & TEMP_OFF)
thì khi chạy nó báo lỗi là: error: 'TEMP_OFF' undeclared here (not in a function)

Mong các cao thủ chỉ cho em với ạ!
Em cảm ơn ah!

namqn 08-02-2009 05:28 PM

Trích:

Nguyên văn bởi Arane (Post 22454)
Khi em dùng dspic33FJ256GP710. Em khai báo: _FOSCSEL(FNOSC_PRI & IESO_OFF & TEMP_OFF)
thì khi chạy nó báo lỗi là: error: 'TEMP_OFF' undeclared here (not in a function)

Mong các cao thủ chỉ cho em với ạ!
Em cảm ơn ah!

Theo header file của dsPIC33FJ256GP710, các option sau được khai báo cho _FOSCSEL():
Code:

** _FOSCSEL( OPT1_ON & OPT2_OFF & OPT3_PLL )
**
**  Oscillator Source Selection:
**    FNOSC_FRC            Fast RC oscillator
**    FNOSC_FRCPLL        Fast RC oscillator w/ divide and PLL
**    FNOSC_PRI            Primary oscillator (XT, HS, EC)
**    FNOSC_PRIPLL        Primary oscillator (XT, HS, EC) w/ PLL
**    FNOSC_SOSC          Secondary oscillator
**    FNOSC_LPRC          Low power RC oscillator
**    FNOSC_FRCDIV16      Fast RC oscillator w/ divide by 16
**    FNOSC_LPRCDIVN        Low power Fast RC oscillator w/divide by N
**
**  Two-speed Oscillator Startup :
**    IESO_OFF            Disabled
**    IESO_ON              Enabled

Không hiểu bạn dùng TEMP_OFF cho mục đích gì. Thông báo lỗi của C Compiler là hoàn toàn chính xác.

Thân,

muitenxanh87 10-02-2009 06:09 PM

hic mọi người làm ơn cho mình hỏi một chút con 30f4011 có hỗ trợ giao tiếp trực tiệp với máy tính qua cổng usb k hay qua cổn=g com ảo thôi...hic có thể minh họa thì càng tốt ...thanks mọi ng` trước nhé

namqn 10-02-2009 06:14 PM

Trích:

Nguyên văn bởi muitenxanh87 (Post 22503)
hic mọi người làm ơn cho mình hỏi một chút con 30f4011 có hỗ trợ giao tiếp trực tiệp với máy tính qua cổng usb k hay qua cổn=g com ảo thôi...hic có thể minh họa thì càng tốt ...thanks mọi ng` trước nhé

dsPIC30F không có module ngoại vi USB, do đó không hỗ trợ giao tiếp trực tiếp với máy tính bằng USB. Một bộ chuyển đổi USB-serial là đủ để giao tiếp dsPIC30F và máy tính thông qua module UART của dsPIC30F.

Thân,

cuongthinh 11-02-2009 11:08 AM

Các anh ơi cho em hỏi: em mới nghiên cứu về dsPIC mà phải làm việc với con dsPIC30F6010. Con này là IC dán, 80 chân. Em đang không biết nạp cho con này thế nào, có đế cắm cho nó không. Thêm nữa, ban đầu em muôn viết chương trình ứng dụng nhỏ cho nó rồi cắm vào kid phát triển để kiểm tra đễ dễ hiểu hơn nhưng con này làm sao cắm vào kid phát triển được ạ

namqn 11-02-2009 05:44 PM

Trích:

Nguyên văn bởi cuongthinh (Post 22519)
Các anh ơi cho em hỏi: em mới nghiên cứu về dsPIC mà phải làm việc với con dsPIC30F6010. Con này là IC dán, 80 chân. Em đang không biết nạp cho con này thế nào, có đế cắm cho nó không. Thêm nữa, ban đầu em muôn viết chương trình ứng dụng nhỏ cho nó rồi cắm vào kid phát triển để kiểm tra đễ dễ hiểu hơn nhưng con này làm sao cắm vào kid phát triển được ạ

Bạn nạp cho dsPIC này thông qua giao thức ICSP, cần dùng các chân VDD, VSS, MCLR/VPP, PGD, và PGC. Bạn có thể tự thiết kế một board mạch nhỏ để hàn dsPIC vào và kéo toàn bộ các chân I/O ra các đầu nối (tương tự các Plug-In Module của Microchip chẳng hạn), rồi sau đó thiết kế mạch phát triển tương thích với board mạch chứa dsPIC này. Bạn có thể tham khảo thêm về các board mạch kiểu này ở đây:
http://www.minhhaco.com/index.php?ac...&code=cat&id=2

Thân,

kjrato 15-02-2009 09:44 AM

mình mới học con DsPic 30f4011,mình đã mua mạch nạp, nhưng ko biết dùng chương trình gì để dịch sang file hex.Mọi người giúp đỡ mình với ;))
Thanks các bro trước

Múi giờ GMT. Hiện tại là 05:37 AM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam