PIC Vietnam

PIC Vietnam (http://www.picvietnam.com/forum/index.php)
-   Cơ bản về vi điều khiển và PIC (http://www.picvietnam.com/forum/forumdisplay.php?f=8)
-   -   Học PIC như thế nào? (http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=263)

falleaf 20-12-2005 08:05 PM

Học PIC như thế nào?

Có một số bạn đã viết email, và cả nhắn tin trên PM cho tôi, thắc mắc về việc học pic như thế nào, nên bắt đầu từ đâu...

Nhân việc này, tôi xin giới thiệu luôn phương pháp học pic từ diễn đàn picvietnam.

Đầu tiên, các bạn vào luồng này:

http://picvietnam.com/forum//showthread.php?t=10

Trong đó có bài viết "Vài điểm về vi điều khiển". Nó tóm tắt các nội dung, và phân tích các lý lẽ để học một vi điều khiển. Nó là những suy nghĩ từ kinh nghiệm học của chính bản thân tôi. Một cách chủ quan, tôi cho rằng, với cách phân tích và tìm hiểu vấn đề như vậy, các bạn có thể biết mình muốn gì? và cần làm gì để thỏa mãn ý muốn đó.

Tiếp theo, các bạn nên xem luồng này:

http://picvietnam.com/forum//showthread.php?t=4

Nó sẽ trang bị cho các bạn tất cả các công cụ cần thiết để học và làm việc với PIC. Nó bao gồm những mạch nạp, chương trình nạp, bootloader, những đường link cần thiết để các bạn có thể chuẩn bị "dụng cụ học tập" cho chính bản thân mình.

Và đây:

http://picvietnam.com/forum//showthread.php?t=5

Có lẽ đây là luồng được nhiều người quan tâm nhất, bởi vì nó là những gì bắt đầu để các bạn có thể tạo ra được một ứng dụng đầu tiên với vi điều khiển.

Tất nhiên, rất khó để có thể nói các bạn sau khi đọc xong những luồng này, có thể làm việc với vi điều khiển được ngay, nhưng nó cơ bản, hình thành trong các bạn những ý tưởng, những khái niệm, mà từ đó, việc tự mày mò có thể giúp các bạn thêm rất nhiều.

Tôi sẽ viết tiếp các vấn đề cơ bản về việc làm thế nào để tiếp cận với PIC tiếp theo. Tuy vậy, vì thời gian có hạn, tôi không thể làm quá nhiều việc cùng một lúc, mong các bạn thông cảm nếu tôi không thể trả lời tất cả email và tin nhắn của các bạn, hoặc trả lời trễ.

Nếu được, mong các bạn mạnh dạn viết những câu hỏi của các bạn lên trên này. Khi tôi mới học, tôi cũng luôn có những thắc mắc, rất muốn có người để hỏi, nhưng không có ai để hỏi.

Ngày hôm nay, chúng ta đã có được rất nhiều người dùng pic rồi, và chúng ta cũng có một số bạn làm mod hỗ trợ diễn đàn. Đây là những người rất nhiệt tình giúp đỡ các bạn, và các bạn không cần phải xấu hổ vì điều mình không biết. Chúng ta hãy đặt câu hỏi, và hãy suy nghĩ kỹ càng trước khi đặt câu hỏi, để tránh làm phiền người khác vì nhiều bạn quá lười suy nghĩ. Nhưng nếu mình không biết, thì mình cứ hỏi.

Khác với tất cả các diễn đàn khác, picvietnam sẽ thẳng tay xóa hết tất cả những bài viết có tính chất khích bác nhau. Bất kỳ ai làm điều này, dù chỉ một lần, tôi sẽ xóa nick luôn.

Chính vì vậy, các bạn hãy tự tin, hãy lao động để có cái mà mình muốn.

Mong rằng mọi điều tốt đẹp sẽ đến với các bạn

Chúc một giáng sinh vui vẻ và an lành.

(04/11/2007): Hôm nay rất vui vì đã mở được lớp đào tạo Microchip tại Việt Nam. Các bạn có thể xem thông tin chi tiết tại đây:
http://rpc.vn/index.php?option=com_c...&id=6&Itemid=8

Chúc vui

falleaf 20-12-2005 08:08 PM

http://picvietnam.com/forum//showthread.php?t=91
Đây là luồng các bạn thành viên trao đổi về việc học PIC như thế nào.

http://www.picvietnam.com/forum/showthread.php?t=2139
Một câu hỏi rất cần đọc của một bạn sinh viên ngành Viễn Thông (năm 2008)

Chúc vui

ngulapphuong 13-06-2006 11:16 AM

Tìm phần mềm mô phỏng!

Chào các cao thủ!
Em mới bắt đầu với PIC
Do tạm thời chưa chuẩn bị được nên em chỉ mới bắt đầu đến với PIC bằng các phần mềm mô phỏng.
Lên picvietnam có giới thiệu về proteus.
Em search down về nhưng hình như chạy không được, không save được thì phải.
Xin hỏi các cao thủ liệu proteus có phải là phần mềm tốt dùng cho mô phỏng hay không?
Liệu có phần mềm nào mô phỏng vừa đơn giản mà đủ hay không?
Em dùng thử PIC IDE SIm thì có vẻ nó đơn giản quá, chẳng hạn load chương trình LCD của bác newuser về thì không chạy được, có lẽ do liên quan đến thời gian trễ.(em đã configure đúng các chân).
Ah, em hỏi thêm, mục đích của dùng phần mềm mô phỏng của em là quen với các lệnh, các thuật toán cơ bản, như vậy hướng em đi như vậy có đúng không ? Liệu khi làm mạch thật trực tiếp thì có nhiều vấn đề khó khăn nảy sinh không ah?
Các cao thủ có đường link của các phần mềm giúp em load với nhé!
Mới đến PIC, không biết gì nên hỏi nhiều vậy, mong các cao thủ giúp đỡ.
Em định học PIC nghiêm túc .
Chân thành cảm ơn.

newuser 13-06-2006 11:46 AM

chào bạn!
mình cũng là người mới học PIC như bạn, làm việc với LCD và phần mềm mô phỏng như bạn nêu, mình xin có một vài ý kiến nhỏ
trước tiên về Proteus, hình như nó có sẵn một ví dụ về giao tiếp 8051 và LCD1602A và có cả code sample, bạn mình bê nguyên code đó đem nạp cho 89C51, kết quả là không chạy được.
vê chương trinh của mình, mình viết theo kiểu đơn giản nhất là tạo trễ một khoảng thời gian chờ cho lệnh thực thi xong (cờ BF=0) và đã test thử ở LCD của mình thì chạy tốt, đem mô phỏng thử ở LCD có sẵn trên PIC IDE sim thì chạy không được. Thời gian thực thi này tùy theo mỗi LCD hay sao ấy, bạn thử lại xem sao? còn theo ý mình thì kiểm tra cờ bận BF là tốt nhất.

namqn 13-06-2006 09:39 PM

Trích:

Nguyên văn bởi ngulapphuong
...
Em search down về nhưng hình như chạy không được, không save được thì phải.
Xin hỏi các cao thủ liệu proteus có phải là phần mềm tốt dùng cho mô phỏng hay không?
Liệu có phần mềm nào mô phỏng vừa đơn giản mà đủ hay không?
Em dùng thử PIC IDE SIm thì có vẻ nó đơn giản quá, chẳng hạn load chương trình LCD của bác newuser về thì không chạy được, có lẽ do liên quan đến thời gian trễ.(em đã configure đúng các chân).
Ah, em hỏi thêm, mục đích của dùng phần mềm mô phỏng của em là quen với các lệnh, các thuật toán cơ bản, như vậy hướng em đi như vậy có đúng không ? Liệu khi làm mạch thật trực tiếp thì có nhiều vấn đề khó khăn nảy sinh không ah?
...

Proteus là phần mềm mô phỏng tốt, có thể khẳng định điều đó. Giá của nó gấp 10 lần của PIC Simulator IDE, có thể hơn nữa.

Bạn có thể cho biết lỗi cụ thể khi bạn thử chương trình LCD của newuser trên PIC Simulator IDE hay không? newuser đã dùng delay khá dài trong chương trình đó, do đó PIC Simulator sẽ cần rất nhiều thời gian để mô phỏng (theo khuyến cáo của tác giả thì khi mô phỏng các thời gian delay nên chọn khoảng 1-5 ms để tránh mất thời gian chờ đợi vô ích). Ngoài ra, module LCD được mô phỏng trên PIC Simulator IDE cho phép điều chỉnh các thời gian đáp ứng đối với các thao tác đọc/ghi khác nhau.

Hướng đi của bạn như vậy hoàn toàn ổn, nếu bạn chưa có điều kiện làm mạch thật. Vấn đề khó khăn nảy sinh khi thực hiện mạch thực còn tùy thuộc vào bài toán, vào năng khiếu thực hành điện tử của bạn (nói nghiêm túc đấy, nhiều người có khả năng làm mạch tốt hơn những người khác, nên ít khi gặp khó khăn với mạch thực).

Chúc bạn gặp nhiều niềm vui khi học PIC!

Thân,

ngulapphuong 13-06-2006 11:02 PM

Cảm ơn bác namqn!
Khi em chạy thử thì nó không báo lỗi chương trình LCD thì không có lỗi gì cả.
Chỉ có điều nó không hiện gì lên thôi.
Chắc có lẽ vấn đề là thời gian em đặt cho cấu hình LCD.
Hoặc cũng có thể do nó chạy nhanh quá nên màn hình LCD không cập nhật được. Em cũng thử không dùng delay mà dùng đọc bit bận nhưng vẫn chưa ổn, LCD vẫn không hiện lên chữ gì. Em quan sát các chân port dữ liệu và 3 chân điều khiển thì thấy ổn. Chắc là tụi kí tự bỏ sang Đức xem world cup hết rồi. Hê hê
Có lẽ là đợi bác newuser gửi cho proteus em thử trên đấy xem thế nào.
Cảm ơn bác đã cho em lời khuyên. Em cần lắm những lời chân tình của các bác.
Chúc cả nhà xem worldcup vui vẻ

namqn 15-06-2006 12:52 AM

Trong luồng "Hướng dẫn Proteus", trong box "Chương trình dịch và các công cụ mô phỏng", đã có nhh post lên link để download rồi mà, bạn sang đó đọc nhé.

Thân,

giao_su_can 20-06-2006 03:25 AM

sao các bác ko cắm bo để test đây là giải pháp trực quan nhất và cũng ko hề tốn kém

falleaf 20-06-2006 03:46 AM

Test board cũng là một phương pháp thực hành tốt, trước tới giờ, F chưa bao giờ cùng các chương trình mô phỏng, vì thực tế không tin tưởng lắm vào các kết quả mô phỏng, trong khi không hiểu bên trong nó làm cái gì. Tuy vậy, F thấy một điều lạ là với những bài thí nghiệm như vậy, thường không bao giờ gặp lỗi, trong khi đó rất nhiều bạn ở đây gặp lỗi và bị cháy chip!!!

Nếu tính ra tiền chip, tiền LCD,... nó cũng không phải là các khoản nhỏ, chỉ cần cháy một phát là đi toi 100K, nó cũng khá quan trọng với các bạn sinh viên cần thực tập, vì vậy, giải pháp mô phỏng là một giải pháp cũng không thể xem nhẹ.

Để làm thực hành, chỉ có một cách duy nhất là thực hành, nhưng để học, hiểu, rồi thực hành, khi mà chúng ta hiện nay đã được trang bị khá nhiều công cụ làm việc (Lúc F làm việc với PIC, thực sự mà nói biết rất ít các công cụ, và các công cụ vào lúc đó cũng không ổn định lắm).

Vậy nên, nói chung, tất cả những cái này, phải tuỳ theo thời điểm mà những người làm việc với nó sẽ có những lời khuyên cho các bạn theo những cách khác nhau. 2 năm trước đây, F khuyên các bạn không nên tự gắn mình vào các công cụ mô phỏng để rồi không biết gì, nhưng bây giờ thì khác, các công cụ mô phỏng được cung cấp, cập nhật, và khi cộng đồng trao đổi rộng như hiện nay, công cụ mô phỏng là cách tốt nhất để chúng ta gần nhau.

Nói lại chuyện trước kia, khi F bắt đầu hướng dẫn về PIC, F và các bạn trao đổi với nhau bằng các đoạn code MPASM, và cùng nhau debug. Từng có một lỗi vô cùng ngờ nghệch mà F và bạn đó cũng phải mất mấy ngày và mấy bài trao đổi, chỉ vì lỗi set TRISB.

Thêm vào đó, khi chúng ta đã có cộng đồng, có thể một người không thể có mạch ngay tại chỗ để làm việc, nhưng vẫn có thể giúp các bạn, nếu như có trình mô phỏng. Chính vì vậy, sử dụng tốt các trình mô phỏng, ở thời điểm này, không những có thể giúp mình giảm thời gian thực hành tối đa, mà còn có thể giúp người khác khi cần thiết. Vậy tại sao lại không dùng mô phỏng?

Hãy đặt câu hỏi xem làm sao anh Nam có thể giúp các bạn trả lời hầu hết các câu hỏi, và chẳng lẽ mỗi lần các bạn làm cái gì, anh Nam cũng phải làm theo từng đó thứ một cách thực tế và hướng dẫn lại cho các bạn?

Dẫu sao, hãy chọn cách làm việc của mình, cách làm việc với cộng đồng, và cách làm việc cá nhân, một cách hiệu quả nhất. F nhắc lại, vào thời điểm này, chúng ta đã có một cộng đồng mạnh, những người sử dụng PIC.

Có thể, sau một năm nữa, chúng ta sẽ không còn gì để học, vì chúng ta hoàn toàn có thể tự học với một số vốn kiến thức căn bản đã được trang bị, lúc đó, chúng ta sẽ tiến tới giai đoạn phát triển thiết kế, và lúc này, có thể, mô phỏng không còn là cái mà chúng ta nói tới nữa, chúng ta nói về các pcb nhiều hơn... Nhưng đó là chuyện 1 năm sau, hoặc 2 năm, nhiều năm sau khi chúng tao gọi là đã đủ hết mọi thứ để làm việc, và cũng với điều kiện Microchip đừng sản xuất ra thêm các dòng PIC hoặc dsPIC với những thay đổi về mặt công nghệ nữa :) (điều dường như không thể). Lúc đó chúng ta sẽ xem xét lại phương pháp học tập, làm việc, và trao đổi trong cộng đồng :).

Chúc các bạn thành công.

falleaf 20-06-2006 03:54 AM

Trích:

Nguyên văn bởi giao_su_can
sao các bác ko cắm bo để test đây là giải pháp trực quan nhất và cũng ko hề tốn kém

Anh nhắc em nhiều lần về cái đoạn giới thiệu của em về các lớp học robocon và bán sản phẩm rồi. Anh đã xoá phần giới thiệu đó của em. Nếu em muốn giới thiệu, thì chuyển vào phần Quảng cáo và bán sản phẩm.

Một lần nữa em viết bài và kèm theo phần nội dung của chữ ký như vậy nữa, anh sẽ xoá nick của em khỏi diễn đàn ngay. Anh hoàn toàn không cấm việc viết vài dòng quảng cáo trong chữ ký, vì đó là quyền của mỗi người, nhưng bài viết nào em cũng chép lại phần chữ ký, bài viết thì chỉ có một dòng, còn chép phần chữ ký lại cả một đống, đây không phải là hình thức chia sẻ và đóng góp cho cộng đồng.

Em cần phải thật chú ý việc này, tất cả các thành viên có ý định quảng cáo, bán sản phẩm, anh hoàn toàn hoan nghênh, nhưng đưa vào cho đúng chỗ của nó, vì không kinh doanh thì không phát triển được, nhưng nếu kinh doanh mà không tôn trọng người khác thì anh không chấp nhận. Anh nói một điều có lẽ hơi độc đoán, nhưng anh khẳng định, hơn một năm nay anh có thể điều hành diễn đàn hoạt động được, và thẳng tay xoá rất nhiều bài viết, không báo trước, ai thấy diễn đàn có lợi cho mình thì vào, và làm điều có lợi cho người khác, anh hoan nghênh, ai cảm thấy việc anh làm admin quá độc đoán, anh khẳng định, anh độc đoán, và anh không hoan nghênh.

Chúc vui

c828Electronic 07-08-2006 12:05 PM

Chào các Bác
Tại hạ cũng vừa mới làm quen vơi PIC và cũng dùng proteus để mô phỏng nhưng mà tại hạ mô phỏng lại gặp vấn đề rắc rối:
Tại hạ dùng phương pháp quét để hiển thị 2 led 7 đoạn trên portb nhưng mà nó cứ nhấp nháy mặc dù đã giảm thời gian delay rôi
Mà không biết với PIC thì tại hạ có thể dùng phương pháp viết cho led7 đoạn như 89 được không?
THanks

nguyen78 08-08-2006 12:37 PM

cám ơn các bạn. Một trang web rat hay về công nghệ

namqn: đây là diễn đàn để trao đổi kiến thức, không giống một trang web chết.

newuser 18-08-2006 12:19 PM

Trích:

Nguyên văn bởi c828Electronic
Chào các Bác
Tại hạ cũng vừa mới làm quen vơi PIC và cũng dùng proteus để mô phỏng nhưng mà tại hạ mô phỏng lại gặp vấn đề rắc rối:
Tại hạ dùng phương pháp quét để hiển thị 2 led 7 đoạn trên portb nhưng mà nó cứ nhấp nháy mặc dù đã giảm thời gian delay rôi
Mà không biết với PIC thì tại hạ có thể dùng phương pháp viết cho led7 đoạn như 89 được không?
THanks

hoàn toàn không có vấn đề gì cả, giống y chóc !
nếu quét thì cho mỗi led sáng khoảng 400uS là đạt độ sáng + không rung.

nhatrang 13-12-2006 07:34 PM

Hoc PIC nhu the nao ?

Chao moi nguoi !
Xin hoi moi nguoi, toi la 1 ky su co khi. Vay khi toi muon nghien cua ve vi dieu khien thi nen chuan bi nhung kien thuc gi ?
Xin cam on moi nguoi !

falleaf 13-12-2006 09:33 PM

http://www.picvietnam.com/forum//showthread.php?t=4

Bạn xem luồng này.

Bạn nhớ đọc từ bài đầu tiên của luồng này do mình viết. Thực sự theo từng bứoc đó sẽ rất có lợi.

chúc vui

Múi giờ GMT. Hiện tại là 07:53 PM.

Tên diễn đàn: vBulletin Version 3.8.11
Được sáng lập bởi Đoàn Hiệp.
Copyright © PIC Vietnam